Bạn có còn chụp ảnh RAW bằng điện thoại nữa hay không? Bạn đang sử dụng điện thoại gì?

Nhà Của Cáo
23/9/2021 9:50Phản hồi: 80
Bạn có còn chụp ảnh RAW bằng điện thoại nữa hay không? Bạn đang sử dụng điện thoại gì?
Tính năng chụp ảnh RAW bằng điện thoại đã có mặt từ rất lâu rồi, hầu như tất cả các điện thoại Android bây giờ đều có khả năng chụp RAW. Trên iPhone thì có một chút khác với ProRAW, chưa kể đến việc có rất nhiều ứng dụng bên thứ 3 có khả năng chụp RAW.

File RAW đem lại rất nhiều lợi ích, có nhiều không gian để hậu kì, chỉnh màu, chất lượng file cao nhất từ chiếc máy ảnh bạn cầm. Còn RAW trên điện thoại thì mình thỉnh thoảng vẫn dùng, nhưng không phải luôn luôn như trên máy ảnh. Còn anh em thì sao? Có sử dụng file RAW khi chụp ảnh bằng điện thoại hay không? Cùng mình thảo luận bên dưới nhé!

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa bao giờ chọn chế độ ảnh RAW trong điện thoại mặc dù trong máy cũng có tính năng này, đơn thuần vì chụp qua điện thoại xác định chỉ để check-in, tự sướng hoặc post tin gì đó mang tính thời sự lên MXH nên thật sự ko cần thiết với nhu cầu của mình 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 chắc khá nhiều người đồng quan điểm với a đó.
@Trần Gia Khang. Tại trước nay A ko dùng camera của điện thoại để chụp ảnh đẹp, mà chỉ đơn thuần như nhu cầu đã chia sẻ ở trên nên việc chụp bằng RAW với điện thoại là điều thật sự ko cần thiết 😁
@crazysexycool1981 Đấy cmt như thế này có phải vô đúng chủ đề không, bài nào cũng thấy cmt vô thưởng vô phạt đợi gió lùa
@crazysexycool1981 Miễn là điện thoại chụp hình thấy đẹp và thấy bằng mắt là dc rồi
@tyhn Khái niệm đẹp của bá tánh ko phải ai cũng giống nhau 🤓
Raw đt chả để làm gì, chụp bằng máy còn hiếm khi dùng nữa là. Đt chụp chơi up nhanh Instagram hay Fb quẹt qua quẹt lại vsco hay enlight là xong
@Lục Gia nhiều người cũng nghĩ vậy. Mình thì đôi khi mới dùng thôi
nk0ktran96
TÍCH CỰC
3 năm
đang xài 12prm mà có 1 lần chụp thử RAW coi nó ra sao, dẹp luôn, chả khác gì ảnh thường, ko nhiều thông tin bằng raw trên LG g8 đang xài song song
maxkenzi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nk0ktran96 LG g8 giờ còn xài ngon không bác? ở các tác vụ cơ bản đọc báo, email, chụp hình nhanh thì có còn mượt không? Mình đang định mua 1 cái về làm máy thứ 2.
@maxkenzi Mấy tác vụ đấy toàn tác vụ đơn giản mà. G8 cân thoải mái.
Chưa chụp ảnh (kiểu ảnh phong cảnh hay ảnh kỷ niệm) bằng điện thoại bao giờ trừ khi được nhờ.
paul.lonely
ĐẠI BÀNG
3 năm
điện thoại chụp RAW để làm gì, cười ỉa
YoBak
TÍCH CỰC
3 năm
@paul.lonely Cho đỡ phải lôi máy ảnh ra nếu thiếu ảnh thôi bác, nói chung ai cần thì tiện. Không có cũng chả sao.
@YoBak nó kéo cũng chả hơn gì file jpg đâu bác . raw của dthoai lưu dưới tệp PNG nên cũng chỉ nhỉnh hơn jpg tý tẹo
@YoBak Thẳng căng là chả khác gì nhau
Có phải cảm biến máy ảnh đâu,
Matevol
TÍCH CỰC
3 năm
Hầu như không do lười photoshop!
thaibao1221
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ko nặng máy chả được gì kakakaka
auto bụp cái rồi kéo sáng tối đơn giản
@fifty Oh my god 😁😁😁
Anh raw là ảnh gì? Làm sao chụp đc nó? Đang dùng ip 11pm 🙄🙄🙄
@Dollarssssss ảnh RAW là ảnh gốc,lưu tất cả thông tin từ ánh sáng, tương phản bla bla, để dễ dàng hậu kỳ hơn chụp bằng HEIC hoặc JPG vì nó ko nén ảnh lại,nhưng RAW chỉ ngon trên máy ảnh thôi chứ Đt thì chịu chả có gì hơn chắc là nặng hơn thôi,
tienna.it
ĐẠI BÀNG
3 năm
ồ có vụ này nữa hả
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
Có tính năng đó hả
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
Trên iphone có app gì chỉnh thủ công ngon vậy người? Trước dùng Halide ngon. Nhưng từ khi nó cập nhật bản Mark II thì dở ẹc, lại còn thu phí theo tháng, năm nữa chứ,
@hovaqu DSLR CAMERA, bán mua app này chụp ngon lắm
ansu16
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng ảnh raw chắc cũng phải trên 70%
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
chả quan tâm nhiều lắm, với mình thì Raw tương đối là thừa thãi với nhiếp ảnh di động. Dùng máy ảnh thì còn cân nhắc
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ảnh raw trên đt minh thấy có cũng như ko 😅. Kiểu ko có thi thiếu mà có thi chẳng mấy ai dùng
Ảnh raw trên dt chỉ là đổi đuổi tên file thôi chứ có giá trị gì đâu 🤣🤣🤣. Mở file raw ra mới thấy cảm biến mấy cái dt như đồ trẻ con chơi 🤣🤣🤣
Mình không chụp ảnh raw bằng điện thoại nha
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
không đáng dùng, vì:
1, chất lượng chụp bằng đt quá kém để lưu raw.
2, dung lượng đt không phù hợp để lưu loại file này.
3, dù đủ dung lượng để lưu ảnh cũng không ai chỉnh sửa ảnh raw trên màn hình bé tí hon của đt.
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy ông chuyên nghiệp thôi. mình chụp ảnh thường rồi edit qua qua xong up lên thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019