Bạn có còn dùng UV Filter cho ống kính máy ảnh DSLR?

starnt
20/6/2013 10:58Phản hồi: 157
Bạn có còn dùng UV Filter cho ống kính máy ảnh DSLR?

Tôi đã trao đổi trong 1 video về việc có nên dùng UV filter hay không và rốt cuộc đó sẽ là lựa chọn cá nhận:
  1. Sử dụng filter UV loại Rất đắt - chất lượng hình có thể nói suy giảm cực ít
  2. Sử dụng UV với tác dụng bảo vệ (được tặng, giá rẻ): chất lượng hình giảm khá rõ, đặc biệt khi gặp những nguồn sáng chéo mạnh - có thể bảo vệ chút ít khỏi trầy và bụi
  3. Không dùng filter bảo vệ để hình ảnh trung thực nhất, không ngại nguy cơ trầy ống
Mới đây tôi được một anh bạn cho xem một số hình phong cảnh và thấy một số hiện tượng giảm chất lượng ảnh rõ rệt như chụp qua kính (lóe, mờ, bóng ma) nhưng anh ta đảm bảo là không chụp qua kính. Khi tôi mượn máy ảnh để xem thì thấy chiếc ống Canon L 16-35mm chất lượng tuyệt vời được "bảo vệ" bởi một chiếc filter giá vài trăm ngàn - chụp ở hình minh họa. Dĩ nhiên đó chính là nguyên nhân của những "vật thể lạ" chui vào trong ảnh.

Xin hỏi các bạn đang sử dụng máy ảnh DSLR bạn ở trong nhóm 1, 2, hay 3 ;)
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hồi đầu khi mới dùng DSLR thì em cũng hay lo bị xước ống kính, nên hay dùng UV Filter nhằm mục đích chủ yếu là bảo vệ.
Một thời gian sau thì em không dùng nữa vì sử dụng cũng quen rồi nên kinh nghiệm bảo quản ống kính khi chụp cũng có chút ít.
Hiện tại em ko dùng UV Filter, mặc dù có sẵn ở nhà.
Thường em chỉ sử dụng con Heliopan Polfilter circular SH-PMC slim khi đi chụp phong cảnh hay khi trời nắng thôi.
Polarizer thuộc chủng loại khác 😃 nên dùng khi cần.
caotunhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ban đầu em loại 1,5, bây giờ thì loại 3
Quan điểm cá nhân tớ:Nên dùng......😁
Ryu89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gắn filter chụp xấu hẳn, h quăng luôn rồi...
mình lắp uv khi cất trong túi

khi chụp thì tháo ra

có lần uv rởm đã cứu ống mình khi bị rơi, uv vỡ kính, kính máy ảnh còn nguyên, hú vía

xin mời các bác xem tác phẩm từ con 17 50 non vc đã sống sót nhờ uv rởm

ngoài ra trong clip còn dùng ống Sigma 70 300 apo (ống đã có tý rễ, bác nào nhìn thử xem có thấy trên phim kô nhé 😁 ) và Pentax 50 1.4 MF, body 60D

phim do sinh viên làm nên chưa đc rõ nét hay rực rỡ cho lắm, mong các bác thông cảm

khoivtvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@venom_guilty Góp ý video 1 . Khúc cuối nhìn lên toàn borken mình thấy ko hay lắm . Cho nó rõ nét hay hơn .
@venom_guilty rõ nét hay không là do máy chứ bác
cho em hỏi chút là bác dùng phần mềm gì để chuyển video từ tỉ lệ HD 16:9 sang cinema 21:9 vậy ạ ?
thank bác trước
tại em cũng đang học đòi làm kiểu này ạ :D
@khoivtvn
1.4 thì tất toàn bokeh
@nguyenthanhhieuthanson
mình phụ trách mảng khác, kô phải hậu kỳ nên kô rõ, chắc dùng Adobe Premiere hoặc After Effect
sontran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em hok thích xài UV vì xịn thì đắt tiền. Mà theo quan điểm bảo vệ ống kính thì bể cái UV đắt tiền cũng quá cha :p
Mà em từng thấy có ng dùng UV bảo vệ ống kính và khi rớt UV bể tan, mảnh vỡ cào xước mặt ok :p
@sontran
QUÁ ĐÚNG 😃
@sontran quan điểm của bạn thì chỉ đúng ở cái đắt tiền, còn rơi ống kính thì nói thật với bạn, những người chơi dslr kể cả tôi thì hầu như ai cũng kĩ tính và bảo vệ toàn bộ gear của họ nên cái chuyện rơi rớt ống kính thì chỉ xảy ra ở mức 5% thôi
Còn theo tôi thì việc gắn filter phải tùy vào từng mục đích khác nhau và cũng tùy vào giá trị của OK đó ntn. Ví dụ lens kit thì thôi,khỏi phải filter cho lằng nhằng, còn thử hỏi nếu bạn đã mua đc những ống tầm 20-30tr thì ko lẽ các bạn ko có từ 2-3tr mua filter xịn à.
từ lúc vô tình đi chung với anh Dr Thanh hồi 29 tết năm nay ngoài đường hoa Nguyễn Huệ, cũng được anh Thanh khuyên là ko nên dùng nên về quăng luôn rồi, cải thiện được nhiều thứ dù chỉ là superzoom 😁.
không có tiền mua filter UV xịn nên đành phải nâng niu "vợ con" hết sức có thể:p
gắn thường trực trên ống kính ;)
Mình dùng B+W Khônh QUANG sai mà lại bảo vệ ông kính
dechec9
ĐẠI BÀNG
11 năm
trc cũng có cái UV tầm trung ! chụp 2 bức gắn vào và ko gắn thấy khác rõ rệt ! muốn trực quan thì đưa nửa cái UV vào và ngắm thử dưới nắng cũng thấy khác rồi ! ----> vứt ! 😁
@dechec9 cách đơn giản hơn là bác đưa cái filter là trước mặt nhìn là thấy mà :p

P/s: bác mod nào thêm tính năng tự merge bài đi, chứ edit bài cũ thì lag quá :p
P/a 1 với lens mà giá trị lens >> cái filter.
DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình dùng UV của Canon, nhưng đã bỏ ra khoảng 6 tháng nay!
Rukia2005
TÍCH CỰC
11 năm
Đang nhắm mua con Pro-1 để gắn lên cho an tâm. Lens cứ hay bị xước dăm do cạ với áo quần.
ai trả lời dùm vậy mấy cái hãng nó sx ra cái Filter để làm gì , chỉ để vứt hết ah .
@duacotmanghe Ví dụ lens 30-40tr cắm thêm filter 2tr thì cũng đáng 😁
Xin hỏi bác Thanh là không dùng UV thì có cách nào để bảo vệ ống kính khỏi bụi bẩn và ô nhiễm không. Ngoài ra, theo em biết thì kính UV ngoài tác dụng bảo vệ ống kính còn chống loá và bóng ma, ra ngoài đường mà không gắn filter thì xót ống kính lắm bác ạ.
dechec9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@theblueserenade làm cái hood là ok rồi ! mỗi lần đi chụp về vệ sinh tí là ok !
@theblueserenade
Nó sinh ra bóng ma và lóa 😃
vài cái bụi dính vào dùng lenspen quét cái là bay
@theblueserenade gắn filter vô , sharpness giảm , màu bớt trong , và tạo ra thêm nhiều ghost and flare thì có .
baden009
TÍCH CỰC
11 năm
Hix xài con CZ T* có lớp tráng phủ mờ mà lỡ chầy thì mất giá trị quá. Bấm bụng mua cái filter hoya 500 ngàn cho em nó. 😁 chưa có dịp đi chụp ngoài nắng, để vài bữa test xem
Chà , tớ dùng đúng cái Filter này cho con 16-35 f4 N mua 22$ , chỉ thêm chữ Made in Japan ! Thay bằng cái HOYA Pro 1 Digital (Made in Japan) giá khoảng 48 $ có được ko hả Dr. Thanh ? Tớ ko thể ko lắp Filter vì xót ống kính lắm , vừa rồi về VN rơi đã bể mất cái Hood và phải sửa lại hệ thống Zoom rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019