Bạn có dùng "nút ruồi ảo" (Assistive Touch) trên màn hình iPhone, iPad không?
Rất hay và hữu ích!/5 người
Duy Luân
2 tháng trướcBình luận: 883Lượt xem: 44.869
khi nào cần như chụp ảnh màn thì bật lên, ko thì tắt bằng cách thiết lập bấm nút home 3 lần trên 8+ trở về trc. chứ để quài nhìn ngứa mắt
@chihieupham Trong mục Settings, Apple cho phép làm mờ nút này để đỡ "ngứa mắt" mà nhỉ 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
"Assistive Touch nằm trong mục Accessibility, bao gồm chức năng được Apple xây dựng cho những người có khuyết tật về thị lực, thính lực, chuyển động và khả năng ghi nhớ, học hỏi". Vì vậy nên mình không bao giờ dùng.
@pdkhanh22 Sợ người khác biết mình dùng tính năng của người khuyết tật à?
@crazysexycool1981 Không phải anh ơi, vì em thấy nó rất không thẩm mỹ và quan trọng nhất là em không có nhu cầu.
@pdkhanh22 OK E 👍
tùy vào mình thôi, thấy tiện vs mình mà bất tiện vs người khác
@thien.lafc Cái gì cũng tồn tại 2 mặt đối lập nhau mà, có người ko thích thì chắc chắn sẽ có người thích & ngược lại 😄
mình dùng thấy tiện mà nhỉ? hơn nữa giờ nó update lên xịn sò lắm rồi, mình có thể tuỳ chỉnh được mà, chạm 1 lần để mở menu, 2 lần để mở đa nhiệm, ngoài ra còn chỉnh đc thêm menu khoá đt, khoá xoay, chỉnh âm lượng, chụp ảnh màn hình, toàn bộ có trong 1 cái nút @@ chỉnh độ mờ đi 1 xíu thì thật sự nó không ảnh hưởng gì mấy khi trải nghiệm
@minhduy2207 Đấy, nếu ai cũng nghĩ & chấp nhận điều này thì A.T có lẽ là 1 thứ tuyệt vời để trải nghiệm, hình như có ko ít người ko biết rằng nút này có thể chỉnh mờ qua % opacity nên lắm người cứ thấy than ko ngừng rằng "nom ngứa mắt vl" 😆
@crazysexycool1981 mình chỉnh độ mờ chỉ tầm 30%, hoàn toàn không ảnh hưởng đến trải nghiệm Facebook hay đọc báo, lên tinhte, còn vào game hay xem phim thì chẳng thấy nó đâu, đôi khi cần lại phải mò kiếm nó để sử dụng 😂
@minhduy2207 Mình cũng để gần mức y chang, cụ thể là 31%, thấy mức này là khá dễ chịu, ko hề thấy vướng víu 😎
Trán đã hói lại có cái nốt ruồi to tổ bố, cosplay ihiep à 😆. Mà cái nốt ruồi này trc sinh ra vì cái nút home kém bền mà, lươn lẹo vãi.
Có cũng tiện, vì điện thoại to nên nhiều khi thao tác 1 tay hơi khó

Nhưng mà không xài vì xấu
@se7enx18 Cho nó mờ bớt đi, là đỡ phân tâm 😎
@crazysexycool1981 quen rồi bác ạ, nhìn nó cứ ghét ghét =)) mặc dù iOS mới thiết kế nốt ruồi này đã đẹp hơn rồi
@se7enx18 Ghét thì chịu thua rồi, thuyết phục cách chi cũng khó mà chịu xài 😄
Nhìn ngứa mắt cực kỳ
@nịnastorm Có người thấy "ngứa mắt", có người ko, sự "ngứa mắt" ko làm nhiều người dùng iPhone ghét nó, đơn giản vì những sự tiện lợi nó đem lại khiến người ta sẵn sàng chấp nhận đánh đổi mà ko phải lăn tăn, suy nghĩ quá nhiều 😎
@crazysexycool1981 Thì ai dùng thế nào thì em cũng kệ mà bác 😆
@nịnastorm 👍
vẫn xài hằng ngày và xài nhiều nữa, quá trời thứ từ restart , chụp ảnh màn hình, chuyển sang mode im lặng v.v.. , giảm âm lượng, giúp iphone nhanh hơn trong khi sau mỗi lần update đều chậm đi nhiều
@oxechip Thấy tiện thì xài thôi, mình cũng thường xuyên sử dụng phím này 👌
Bỏ lâu lắm rồi. Nhìn vướng hết mắt
@Phệu TMC Đến tội, chắc ko biết làm mờ nút đó 😌
vẫn dùng iphone có phím home, chưa từng bật cái này lên :v
@Ichig0 Vì ko biết sự tiện ích của nó hay ko có nhu cầu? 🤓
@crazysexycool1981 vì thẩm mỹ bản thân thôi bác, mình không thấy sự tiện ích của nó cần thiết để phải khó chịu về cái nhìn :V
@Ichig0 Nếu về thẩm mỹ thì bạn cho độ sáng của phím đó mờ đi, Apple tích hợp tuỳ chỉnh đó trong mục A.T mà 🤓
Nút này tuỳ biến 1 chạm,2 chạm hoặc nhấn giữ đặt cho từng tác vụ được mà @Duy Luân
Như mình lúc trước set là 1 chạm để về home (khi đang trong app),2 chạm để tắt máy,chạm giữ để chụp màn hình,tiện thì có tiện thật nhưng thấy nó vướng mắt quá nên ko bật dùng nữa 😂
@tuyenvpb Giảm độ opacity là đỡ bị vướng mắt mà E 😎
@crazysexycool1981 Lúc cần lại phải tìm xem nó đâu rồi 🤣
@tuyenvpb A để Opacity = 31%, dịu mắt, ko có quá rõ đến mức khó chịu nhưng vẫn đủ để nhận biết đang ở vị trí nào 👍
@crazysexycool1981 Theo e thì khi vẫn còn thấy nó có nghĩa vẫn còn vướng mắt,nên thôi dẹp luôn 🤣
@tuyenvpb Thì tiếp tục giảm sâu hơn nữa, còn nếu vẫn thấy vướng & chướng thì thua, dẹp luôn cho rồi 😆
Dùng chán nên thường ko dùng
@Ngothien123 Chán hay ko là do cách thiết lập như thế nào, chịu khó dò thử, gán thử từng vị trí với các thao tác sẽ thấy A.T ko hề chán chút nào 🤓
@crazysexycool1981 Cơ bản là mình ghét nhớ từng chức năng. Gán nhìu nhớ nhiều.
@Ngothien123 Quanh đi quẩn lại chỉ có vài thao tác hay xài, nếu dùng thường xuyên hàng ngày thì nhanh nhớ mà 👌
không bao giờ xài, từ thời còn nút home đã không xài
@redevilschampion Nếu vậy giờ có khuyên thử xài chắc cũng chả dám xài 😆
Không sử dụng bao giờ. Xem phim chơi game tự nhiên có cái đốm mờ mờ rất là khó chịu.
@Dkhquyen Vô cài đặt, chỉnh cho nút đó mờ đi là được mà 🤓
Xuất phát từ thực tế nhấn Home vật lý nhiều dễ hỏng, mà hỏng là mất Touch ID nên nhiều người "sợ" bấm nút vật lý. Lên đời mới bỏ Home vật lý, một số thì vẫn theo thói quen, một số thì thay đổi.
@Eldimio Mình vẫn bảo lưu phím ảo này, giờ ko còn xài iPhone với phím Home vật lý nữa nhưng vẫn thấy thích & tiện khi dùng A.T. Có phím này, cảm giác các thao tác sử dụng được lược bớt, đỡ đi bao thao tác thừa, vướng víu, khó chịu 🤓
ngày xưa dùng ip7 thì còn dùng chứ từ đời X thì dùng làm j cho nó vướng
@skyline87 Có thể thấy vướng nhưng nếu nhìn vào hàng loạt các thao tác có thể gán cho A.T thì việc đánh đổi cho sự hiện diện của phím này cũng vẫn rất đáng 🤓
quá luộm thuộm. không bao giờ sử dụng.
@wannaback Định nghĩa hộ khái niệm "luộm thuộm" với 😆
Có ông ơi. Tôi đang dùng iPhone X và 8 Plush vẫn dùng. Tôi đã Setup theo sở thích của tôi. Như hình bên dưới.
@hungnguyenvn99 👍
Biết tận dụng tùy chỉnh thì nó rất hay và tiện lợi, có mấy thằng suốt ngày đem ý kiến cá nhân ra để chê bai đủ kiểu thì fail rồi
@lucifervnn Cái nút tích hợp bao tính năng trong đó mà ko ít người ko dám xài chỉ vì sợ mang tiếng là dùng tính năng của người khuyết tật, mí lị nom "ngứa mắt" rồi blah blah nọ kia. Tiếc thay... 😌
@crazysexycool1981 Người khuyết tật, có vấn đề về trí nhớ mà nhớ đc các nút mặc định của nó mới lạ đó bác 😆 ios đã ko có nút chụp màn hình từ thanh thông báo, chụp phím cứng mệt bỏ mẹ ra, ai hay chụp ảnh màn hình sẽ thấy đc cái khổ, tắt màn hình cũng ko cần nhấn nút cứng..mở đa nhiệm... Còn nhìu thứ hay ho từ cái nút ảo đấy
@lucifervnn Những người đã ghét nút này thì có nói thế, nói nữa họ cũng chả dùng đâu! Những ai sử dụng hàng ngày & nhận ra sự tiện lợi của nó trong từng thao tác sử dụng thì lại thấy thích xài & ko muốn bỏ 😄
Mua zìa là mình tắt luôn cái nút này. Bấm phím vật lý vừa nhanh vừa đỡ thao tác
@ty1903 Rất nhiều thao tác được tích hợp trong cái phím này, có chắc là mấy phím vật lý kia sẽ tiết kiệm được thao tác ko? 🤓
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 233VIPhemilo
9.393 bài đăng
quangthegtvtk49+ 92CAO CẤPquangthegtvtk49
4.878 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.302 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156