Bạn đang xài bản phân phối Linux nào
nerdyL
3 năm trướcBình luận: 155Lượt xem: 84.659
đang gõ tiếng việt trên fedora, không có dấu gạch chân gì hết 😁:D
@@ chưa có ai đụng đến gentoo à, e muốn cài mà chịu :v
@lazyboy76 cpu em chip U chắc build đến chết quá, bác rảnh thì chỉ em chút đc ko, e ko giỏi tiếng anh lắm
@Đức Dynamo Bạn cứ dùng Ubuntu cho lành, gen cũng có hơn được gì đâu, chủ yếu gentoo ai thích thì dùng thôi chứ cũng như nhau cả, cái bạn dùng chủ yếu là phần mềm chứ không phải hdh.
@Đức Dynamo u chả liêm quan gì nhé, u chỉ khác là xung nhip base hạ thấp hơn dòng m hay HQ thôi, chả sao cả, cứ xài ubuntu desktop evironment mặc định là được, đừng ham hố cài theme này theme kia làm gì 😃 nếu có thì chỉ nên cài desktop environment của distro khác cho phù hợp thôi, rồi gỡ cái hiện tại ra là được
@lazyboy76 Mình cũng đang trải nghiệm gentoo và nhận thấy được vài điểm hay ho của nó. Mặc dù install hơi cực và lâu ( chủ yếu là lâu) thì dùng khá sướng, install 1 app nếu chịu khó đọc USE đi kèm thì có thể build hoàn toàn theo ý mình. Cả masked và unmasked và layman cũng hay ho, layman như cái kho yaourt bên arch, còn masked và unsmask có thể tùy ý block package nếu gặp lỗi. Mấy distro cũ mình chưa thử build kernel bao giờ, qua đây tự tay build thì thấy máy chạy mát nhất từ trước tới giờ. Xem flash trên firefox có 50 độ
Vẫn còn khá lạ lẫm nhưng hứa hẹn sẽ được nhiều trải nghiệm hay ho với nó.

Bổ sung thêm là openrc mình thấy nhẹ nhàng hơn systemd ít nhiều, chắc nhận định cá nhân...
chết chip là sao . bạn nói vụ chết chip thì mình không thấy dùng linux có vấn đề gì cả . nó chỉ bị chết khi bạn treo 24/24 trường hợp đó thì bạn mới bắt buộc phải viết app xác định tình trạng sức khỏe phần cứng rồi báo cho ta biết để thay geo, miếng dán tản nhiệt, vệ sinh quạt thay quạt v.v.v đó là điều bắt buộc với những máy chạy 24/24 để tăng tuổi thọ cho bền rồi. còn máy bình thường không có máy nào cài linux mà chết ngang xương cả vì đa phần các main đều rất thông minh. chỉ khác chỗ nó không ổn định hay không ổn định thôi.
và app đó phải tự viết chứ không phụ thuộc vào hãng nào hết . vì căn bản tùy vào từng môi trường để máy mà chúng ta viết app đó để có app chính xác gần thực tế hơn.
@Bảo.Ma em nghe mấy người trước nói vậy chả biết thực hư ra sao 😆, mà mấy bác cho em ? em rất yếu lập trình nên học ngôn ngữ nào đầu tiên, e sắp ra trường cần 1 công việc 😁
Cái đó là em cần làm gì mới đc chứ chung chung quá ko tư vấn đc em ơi. Tại lập trình nó rộng lắm
@Bảo.Ma mất gốc nên học từ đâu vậy a, c/c++ hay python
gentoo vọc vọc chơi vậy thôi chứ build từ mã nguồn lâu bỏ m. Hiệu năng cũng ngang ubuntu, arch thôi
mình cài thử 1,2 lần trên máy ảo (ko thành công 😁 ) build mã nguồn bằng server
nghe nói học C/c++ sẽ tiếp cận nhanh các ngôn ngữ khác
mất gốc nhưng học để làm vào mục đích gì mới đc chứ . chứ học khơi khơi thì không ra trò trống gì đâu . bây giờ đơn giản thôi . tự ngâm cứu viết app nhái theo chức năng app của người khác . viết trên .net trước hoặc php mà nghĩ chắc php để nhái theo hoàn thành sản phẩm thì hơi bị khó vì nó liên quan đến nhiều ngôn ngữ. app đơn giản nhất là app nhập xuất kho theo đơn vị nhập và xuất . kế tiếp viết app công nợ thanh toán tiền . kế tới viết app hệ thống . làm việc đến cơ sở dữ liệu thì vứt mẹ cái quan niệm chuẩn hóa cơ sở dữ liệu đi buông lỏng cái đầu một chút là khôn ra ngay .
khi thiết kế dữ liệu mà bị mất gốc thì nên đặt những câu hỏi tự nhiên thôi . cơ sở dữ liệu chỉ là 1 tool để lưu trữ thông tin . làm sao để lưu đc dữ liệu một cách đơn giản nhất . làm sao để lưu giữ cơ sở dữ liệu theo từng phần và làm cách nào sau này muốn mở rộng chức năng nào thêm là cũng đều đc và để liên kết các bảng lại với nhau một cách chính xác ...v.v.v và còn nhiều câu hỏi nữa . phải tự bản thân đặt câu hỏi và tự trả lời không đc thì lên đây anh em sp cho . nhưng trước tiên là phải thử hết sức trc rồi mới đi hỏi vì đơn giản như vậy mới có đủ khả năng code giống như uống ly cafe .
lên trang này tìm hiểu căn bản trc . không cần học thuộc mà chỉ cần tập cho quen để mà nhìn vào là làm đc .
https://www.w3schools.com/
W3Schools Online Web Tutorials
w3schools.com
Lap cùi nên muốn ham hố cũng không được 😁:D:D
@Trí_Cùa cùi thì để nguyên bản mà xài, cài thêm hiệu ứng chi rứa :mad:
@tyller end mặc định của nó vậy rầu 😁:D:D:D
@Trí_Cùa tưởng cài numbix :mad:
@tyller end cái tui đang xài là Deepin, thấy mượt với ổn trên cái lap cùi này á 😁:D
có bác nào cài MS word cho ubuntu cho mình hỏi xíu 😃
DeepinScreenshot_20170722194319.png DeepinScreenshot_20170722194405.png DeepinScreenshot_20170722194416.png DeepinScreenshot_20170722194631.png
@Trí_Cùa Em đã đi theo con đường của bác 😁
@namlshb0002 Đồng Zdâm đây rồi :D:D:D
à cái bảng cập nhật mới xài ibus với fcitx không được nha bác, tạm thời đang xài scim. Không biết nó fix lỗi chưa :mad::mad::mad:
@Trí_Cùa Tinhte có sẵn bộ gõ nên em ko cài gì nữa luôn =))
@namlshb0002 😁:D:D:D nó còn có lỗi ở đường truyền mạng nếu là laptop vào bằng wifi thì tắt cái kết nối có dây đi là được, trên pc thì không vấn đề gì, tình trạng đường truyền để update thì vào DeepinScreenshot_google-chrome_20170805170248.png
đấy kiểm tra nguồn nào tốc độ cao nhất thì chọn nó là ok :D:D:D
hehe e thích cái hệ thống flag của nó nên ms mò tìm hiểu, e đang học c/c++ anh nào có lòng add friend fb: Đức Dynamo. Hehe e bắt đầu thích bên 4rum này rồi đó, ai cũng nhiệt tình giúp đỡ chứ ko như bên VOZ có mấy người nc trống ko 😁
Flag thì cái đó là thuật toán cờ . nó là huyền thoại rồi em . ngôn ngữ nào cũng dùng phần mềm nào cũng cần tới hết chứ ko phải chỉ có mỗi c\c++
Mình đang sài Ubuntu vì thấy cái unity (phiên bản cũ) nó đẹp mặc dù ai cũng chê, cộng với cộng đồng đông nữa, dễ tìm trên google
Unity rất nặng mà không hỗ trợ màn hình độ phân giải cao HDPi bạn à, do đó Canonical quyết định quay về Gnome3 cho nó tăng hiệu năng hơn. Bằng chứng rõ rệt nhất là tốc độ mở và tắt máy nhanh gấp đôi.

@VUHEO Chẳng biết sau khi chuyển lên gnome thì thế nào chứ mình dùng unity khởi động trong khoảng 30 s tắt máy thì chỉ 5 s thôi
Mà gnome ko tối ưu sử dụng hết màn hình như unity, nhiều khoảng "không sử dung" chiếm nhiều ko gian.
Công nhận theo canonical thì mã nguồn unity đã trở lên lỗi thời cần thay đổi
Sau này hi vọng có cách đơn giản để tùy biến gnome về dạng unity
thấy gg bảo deepin hay có lỗi, còn nhiều tiếng tàu 😁
@tyller end vẫn tiếng việt phà phà mà thím :D:D:D
@Trí_Cùa m thấy hình của thím là có hơi thắc mắc chỗ đó đấy, :eek:
@tyller end chắc là mấy phiên bản cũ quá, bây giờ nó cũng ổn định rồi bác, có thêm các nhóm hỗ trợ quốc tế nữa, nên các phần lỗi vào forum là ez 😁:D:D:D:D
với ngôn ngữ được dịch đầy đủ các nước chủ yếu trong đó có Việt Nam :p:p:p:p
khi updated centos 7 lên 7.4 , cái logon screen bị mất và setup lại cũng khong có duoc luôn. là sao nhi
Ubuntu mình xài thấy nhẹ mà các bác, máy mình chip U thôi , ổ cứng hdd mà chạy file pts vẫn mượt mà
Screenshot from 2017-10-15 23-50-17.png
Mình xài MX Linux chạy xfce
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 173VIPhemilo
9.376 bài đăng
quangthegtvtk49+ 139CAO CẤPquangthegtvtk49
4.976 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119