Bản đồ dẫn đường miễn phí cho xe hơi và xe máy
Rất hay và hữu ích!/9 người
cuhiep
8 thángBình luận: 171
Mình sống ở SG hơn 30 năm, đi khắp mọi nơi, biết hết các con đường chính, các hướng đi… lạc chắc chắn là không thể đối với mình. Nhưng vài năm trở lại đây, khi mà việc dẫn đường đã đủ tốt thì mình đã giao phó việc đi lại của mình cho máy kể cả đi trong SG hay đi đến các vùng khác chứ không tự làm nữa. Dĩ nhiên mình vẫn phải can thiệp đôi khi và vài lần nó cũng dẫn mình vào bụi.

Xét về tổng thể thì những tiện lợi, giá trị mà nó mang lại nhiều hơn rất nhiều so với những khó khăn mà nó mang lại. Nên chẳng có lý do gì để mình hay mình nghĩ là cả anh em không dùng những công cụ công nghệ như dẫn đường đang có sẵn trên smartphone của anh em, không tốn tiền mua thêm.

Các bản đồ có tính năng dẫn đường miễn phí anh em có thể tham khảo:
  1. Google Maps: tìm đường nhanh, đôi khi dẫn đi tầm bậy
  2. Here Maps: có báo tốc độ giới hạn, tìm đường khó
  3. Waze: có chia sẻ tình trạng giao thông (tai nạn, cảnh sát, đường hư, kẹt xe…) không nhiều người biết.

Quảng cáo

Sử dụng bản đồ dẫn đường:

Trên xe hơi anh em có thể dùng thông qua Apple Carplay hay Android Auto. Hoặc mua kẹp điện thoại về gắn thẳng lên xe để dẫn đường.

Trên xe máy anh em có thể gắn điện thoại lên để quan sát, đeo tai nghe để nghe dẫn đường, đeo Apple Watch hay đồng hồ thông minh khác có. Hay có thể mua xe có mặt đồng hồ kết nối được với smartphone để dẫn đường như Vespa mình đang đi (GTS SuperTech 300 HPE mình đang đi, nghe nói các xe Vespa khác cũng có thể độ lên màn hình này).
Một lần Google Maps dẫn mình vào đường cụt, đi thẳng vào rẫy trồng cây của người ta luôn. Đường phía trước không còn hoặc chỉ là đường có thể đi bộ mà trên bản đồ thì vẫn báo là có đường.

‎Google Maps - Transit & Food

‎Navigate your world faster and easier with Google Maps. Over 220 countries and territories mapped and hundreds of millions of businesses and places on the map. Get real-time GPS navigation, traffic and public transport info, and find what you...
apps.apple.com

Còn đây là màn hình chỉ đường trên xe mình đang dùng HERE. Anh em có thể thấy tốc độ giới hạn của đường là 90km/h và tốc độ mình đang đi là 63km/h. Here dựa vào GPS trên xe để tính ra tốc độ xe, dựa vào data để biết được tốc độ giới hạn của đoạn đường. Vấn đề là nhiều đoạn HERE cập nhật không kịp thời nên anh em không được phó thác 100%. Hy vọng sắp tới HERE đọc luôn là ngon.

‎HERE WeGo Maps & Navigation

‎Welcome to the new HERE WeGo! HERE WeGo is a free navigation app that guides local and global travelers on journeys both familiar and foreign. The app now has a fresh, new design and clearer, easier to use navigation. Enjoy a more carefree...
apps.apple.com

Đây là bản đồ dẫn đường Waze, Waze thuộc Google. Tính năng giá trị nhất là anh em có thể chia sẻ tình trạng trên đường. Dạng như một mạng xã hội bản đồ dẫn đường. Cái này rất giá trị nhưng nhiều anh em VN chưa xài.

‎Waze Navigation & Live Traffic

‎Always know what’s happening on the road with Waze. Even if you know the way, Waze tells you instantly about traffic, construction, police, crashes, & more. If traffic is bad on your route, Waze will change it to save you time. Why Waze? ◦ See...
apps.apple.com

Đây là HERE trên Vespa.
Rất hay và hữu ích!/9 người
cái này ủng hộ...nhất là tới các thành phố khác du lịch như đà lạt dẫn đường tích hợp tiện hơn vừa đi vừa xem điện thoại hoặc đeo tai nghe
lucky0511
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@hung.nexus Thằng google ngáo lắm các bác.
Nhiều khi đang phóng trên cao tốc hoặc quốc lộ nó cứ bảo rẽ trái/phải, quay đầu xe. Quay cái mả bố mày ấy , tao còn muốn sống nhé.
@jeffzack đi oto mà google map nó dẫn là lú luôn, dẫn vào mấy cái hóc bé xíu 😆
@hung.nexus tốt nhất là hỏi người địa phương là khỏi phải đi lòng vòng 😁
@barrettroyal Do đường xá VN mình chia làm nhiều "cấp bậc" , đường-kiệt-hẻm-ngõ-ngách-xó-đường làng-đường đất...đến mình còn bị hố nói gì cái phần mềm của tụi nc ngoài 🤣
Here Map báo tốc độ chậm hơn tốc độ thực tế khoảng 5km/h. Nên nếu ko để ý vào khu đông dân cư dễ ăn bắn tốc độ lắm.
@anhdeptrai_1505 Chắc làm như vậy để khỏi phải cãi lộn với cảnh sát.
@tuanjuninho Do GPS đó bạn ơi, GPS vẫn có độ trễ của nó so với thực tế
@tuanjuninho Navitel của mình xài trên IP cũng chậm hơn 5km/h so với xe mình đang chạy, thật ra là nó lấy đúng tốc độ thông qua GPS, còn số km/h trên xe sẽ có chênh lệch chút với tốc độ thực tế
David.Le
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tranbinh198074 Theo giải thích trên các diễn đàn nước ngoài thì nhà sản xuất muốn tạo ra một khoảng dự phòng cho sai số của thiết bị đo (vốn liên quan đến rất nhiều thứ) nhằm đảm bảo an toàn (có lẽ là về mặt pháp lý) cho người lái xe.
Ủa xe máy giờ cũng có màn hình và GPS nữa hả
@tranbinh198074 Cấm sử dụng điện thoại khi lái xe hàm ý là nghe gọi, nhắn tin á, chứ còn gắn lên để xem bản đồ thì không tới nỗi. Anh em chạy xe ôm công nghệ gắn đầy, chưa lên báo tức là chưa cấm
@Vmemory Cũng lăn tăn khoản này. Nhiều khi xe ôm công nghệ người ta châm chước.
@tranbinh198074 Riêng mình thì thấy nó khá nguy hiểm, dễ bị giựt điện thoại. Loại túi treo thì ổn hơn nhiều, không sợ nắng mưa & chắc chắn là không bị csgt phạt
@Vmemory mấy loại này để xem đoạn ngắn thì ổn chứ để lâu hoặc dùng lâu dài nóng máy lắm anh ạ
phải thừa nhận vai trò quá lớn của bản đồ điện tử đối với tìm đường...
Giờ ra đường, chỗ nào không biết nhờ Google Map nó chỉ, rồi nhần vào app Google Map trên đồng hồ Wear OS là nó chỉ vì không móc điện thoại suốt dọc đường được, cũng không có chỗ giữ điện thoại lên xe máy như mấy xe ôm công nghệ...
Tommy KN
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@MrNamN Mình dùng AW 3 có Google Map mà không xem được
@MrNamN Có ae nào cop được source code của VietMap ko? Bán kèm camera hành trình mắc vãi mà cam cùi, dc cái báo bản tốc độ là ok. Cop dc cái source code nó là bao ngon
Công nghệ hỗ trợ con ngừoi thì nên dùng. Để đầu óc nhớ thứ khác vui hơn 😂
Vietmap bản full cũng ok, báo giới hạn tốc độ hơi bị chính xác, đi nhanh hơn còn bị nó nhắc nhỡ nữa. Đi tỉnh thì xài Vietmap ok, vì chủ yếu là đường chính, còn ở SG thì nhiều khi nó không nhận ra hẻm.
@Cuộc sống tốt mình chờ bản cập nhật ,có nhắc lại
nhiều lúc khu dân cư dài quá ,đi vô 1 thgian là ko nhớ đang ở đâu 😁
T1992
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Cuộc sống tốt http://viettelmaps.com.vn/

ViettelMap - Bản đồ Việt Nam

Xem bản đồ 63 tỉnh thành, tìm điểm dịch vụ, địa chỉ, email, điện thoại và đường đi ở Việt Nam.
viettelmaps.com.vn
Thường thì em sẽ tra map kĩ càng, ghi nhớ cung đường và tự định hướng cho mình (mở street view lên). Nên ngay cả khi ở Hàn và không rành tiếng Hàn vẫn chẳng lạc được hehe. Cẩn tắc vô áy náy
ufdb
CAO CẤP
8 tháng
@Đỗ Phú An Nên vậy, chứ dẫn đường thời gian thực đôi khi bị trễ, mạng lag nữa là xác định.
sakuni
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Trung thành với Navitel, chi tiết, nhanh và cập nhật cũng thường xuyên
@sakuni Đi đường lạ yên tâm hầy bro, nó cảnh báo tốc độ rất tốt; đi đường tỉnh mình cứ phóng vèo vèo trong khi nhiều xe khác rén vì ko biết biển hạn chế tốc độ sắp tới ở chỗ nào 😆
Waze ngon tiếc là ở VN ko xây dựng được cộng đồng không thì ngon lắm. Here thì cập nhật chậm, Google nhanh mỗi tội em dính 3 lần phi xe vào giữa công ty nhà người ta tìm đường =))
@tayeutl Chưa bạn à. Cái tốc độ ko nói vì nó rất lằng nhằng ở VN mà trừ đường cao tốc đã cố định
@trungdung143 lần đi rừng cúc phương nó dẫn ra giữa ruộng mà nó cứ khăng khăng là mình đang trên đường mới đau chứ,như thằng điên một mình ôm xe ngoài đồng
@hoangvuanh2005 Đi một mình còn đỡ, đi với vợ nó cằn nhằn phát bực.
lucky0511
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@trungdung143 Gps ko thì luôn luôn báo sai đường. Bật 4g để hỗ trợ định vị cho chính xác, mà nó cứ rẽ trái, rẽ trái, rẽ trái 3 , 4 lần, má nó đi 1 vòng tròn luôn ngay đoạn cống quỳnh q1
Mong vài năm nữa các hãng xe tích hợp màn hình có thể xem maps vào xe máy đỡ phải gắn điện thoại, hay ngừng lại xem bản đồ
@nh0ktam01 Vespa ok rồi đó bạn 😁
ChuChien
TÍCH CỰC
8 tháng
@cuhiep Mỗi here được thôi à bác Hiệp
copyowl
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@ChuChien Mình có tìm hiểu sơ thì GTS300 chưa làm dc. Vì phải làm lại cả ICU và màn hình đồ.
@nh0ktam01 Tôi nghĩ k nên. Dừng xe và xem đt còn hơn là nhìn vào màn hình. Ô tô đi chậm thì k sao chứ xe máy dễ loạng choạng lắm..
ChuChien
TÍCH CỰC
8 tháng
Nếu kêu gọi được mn dùng waze thì tốt quá
@ChuChien Mình từng dùng rồi, thấy khá hao pin vì mở lên xem thôi nó cũng lấy GPS liên tục giống khi đang chỉ đường nên mình không thích lắm
ChuChien
TÍCH CỰC
8 tháng
@Thiệu Quang Nó giao tiếp trực tiếp giữa những người dùng, còn chỉ cả tốc độ di chuyển qua GPS nữa. Hay mà tiện. Pin đt thì mình không lo lắm. Pin sạc rời rẻ và lên ô tô thì cũng có sạc nữa.
@Thiệu Quang Có cái map nào mà ko lấy tín hiệu GPS chứ?
@cloud5trike biết là lấy, đa số Google maps và Here chỉ lấy liên tục khi chỉ đường, còn waze mở lên phát là lấy liên tục luôn
Đi xe hơi thì kết hợp cả 3 cái cho khoẻ, thành phố thì Google Map , đi đâu xa thì Here hoặc Waze
có cứ dùng
athonl
TÍCH CỰC
8 tháng
Apple watch serie mấy coi map đc nhỉ.
@athonl Từ 3 trở lên
lxh1290
TÍCH CỰC
8 tháng
@athonl nhưng cùi lắm
nhanthao
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Còn Sygic,Navitel nữa các bác
Waza ngon, nhưng phải đông người dùng thì mới có giá. Ít người dùng thông tin k đc nhiều. Nên chia sẽ thêm cho mấy bác xe tải. Chắc chắn sẽ thích
ngox_IT
TÍCH CỰC
8 tháng
Here xài 1 lần trên xe hơi xoá luôn, nó đọc chậm lắm với lại tới bùng binh nó đọc làm mình lăn tăn, chỉ xài google maps là ngon, đôi khi nó dẫn vô bụi 😔
@ngox_IT here đọc đúng địa điểm, google đọc sớm hơn
Có lần lên Đà Lạt nghe google map bị dẫn vào 1 con hẻm dốc dã man và cụt. Nó vẫn chỉ đi thẳng haha
@su béo béo May đấy, chứ nó dẫn đường chạy thẳng xuống suối, cho lội suối mới zui
@Hoang Long. Haha, làm gì tới mức đó bác ơi
linh29
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Hoang Long. Mình bị rồi đây. Đường nhựa đẹp nó không chỉ, chỉ cho mình chạy thẳng vào rừng chứ, đường đá gập gềnh, bùn lầy, lội cả suối luôn. Lên tới nơi người ta chỉ cho đường về đường nhựa thẳng đẹp .quá đau với gg 😭
@su béo béo haha trùm luôn ,dẫn đường toàn cho chim bay ko
thấy quán cafe trc mắt mà ko làm gì đc ,do nằm ở 2 ngọn đồi khác nhau : )))
jin_279
TÍCH CỰC
8 tháng
@su béo béo Bình thường thôi. GG map nó còn chỉ mình đi xuyên dinh Bảo Đại nữa 🤣
Nên dừng lại khi xem.không nên vừa di chuyển vừa xem

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019