Bán được 25 ngàn xe điện, Tesla hiện giá trị hơn cả Ford
Didu
5 nămBình luận: 94
Bán được 25 ngàn xe điện, Tesla hiện giá trị hơn cả Ford
Khi đọc tiêu đề có thể bạn sẽ bị sốc bởi Ford là một công ty hàng trăm năm tuổi nhưng sự thật là vậy, giá trị vốn hóa thị trường của Tesla đã vượt hãng bán xe lớn thứ 2 tại Mỹ sau khi quý 1 kết thúc. Doanh số bán của Tesla tăng tới 69% trong khi lượng bán trong tháng 3 của Ford lại giảm là nguyên nhân chính đẩy giá trị cổ phiếu hãng xe điện tăng cao, khiến giá trị vốn hóa thị trường của họ cao hơn Ford.

Tesla ra đời năm 2003, mới được 14 tuổi còn Ford thì hơn 113 năm tuổi nhưng giá trị vốn hóa thị trường ở thời điểm hiện tại của Tesla là 47 tỉ USD trong khi của Ford chỉ là 45 tỉ USD. Nguyên nhân hai chiều của sự việc là doanh số bán xe điện Tesla tăng rất cao trong quý 1 còn Ford thì giảm tới 7,2% doanh số trong tháng gần nhất, khiến giá trị cổ phiếu sụt giảm. Mới chỉ tháng 3 năm ngoái, Ford ghi nhân tháng bán hàng kỷ lục trong vòng 10 năm gần đây của họ.

Lấy giá trị vốn hóa ra để so về quy mô, năng lực hay tất cả các khía cạnh của hai công ty là không có cơ sở nhưng rõ ràng là Tesla đã phát triển rất tốt, đây là bước đà để họ bước vào sản xuất hàng loạt Model 3 trong năm nay. Theo kế hoạch, họ sẽ bán khoảng 50 ngàn xe trong nửa đầu năm nay và 500 ngàn xe tới cuối năm 2018.

Tesla vẫn còn rất trẻ nhưng với hướng đi đúng đắn, họ đang cho thấy khả năng cạnh tranh với những tên tuổi sản xuất xe hơi lâu đời. Nếu chưa biết thì Ford là hãng đầu tiên sản xuất xe hơi theo dây chuyền, được áp dụng tới tận ngày nay. Ford và những hãng xe truyền thống cũng đã bắt đầu nghiên cứu về xe điện và xe bán tự hành, hoặc tự hành hoàn toàn. Mercedes mới đây dự đoán phải khoảng 10 năm nữa thì xe tự lái hoàn toàn mới có thể được triển khai.

Nguồn: Recode
94 bình luận
ruacon208
TÍCH CỰC
5 năm
Chúc mừng #Tesla
@ruacon208 Sau 5 năm, 2021:
+ Tesla đã bán được 1 triệu xe! Elom Musk thành tỉ phú số 1 thế giới!
+ Có vẻ "ngon ăn", các hãng Apple, Sony, Huawei, Vinfast....lăm le tiến vào thị trường xe điện
Kinozawa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Việt Nam ngoài i8 ra thì hầu như k có oto điện mấy nhỉ .
chutuandung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kinozawa Cụ lại nhầm i8 cũng không thuần điện đâu ạ vẫn chạy thêm động cơ xăng nữa mà. Lexus cũng có mấy bé như vậy ạ
@Kinozawa Mec cũng có 1 số người đi rồi
@Kinozawa I8 là xe lai Hybrid vừa xăng, điện.... kiểu này thì có Toyota Prius ngày trước thấy có chạy. Còn kiểu điện hoàn toàn thì thấy trong show room bên cộng hòa thấy có chiếc model S
tambeo9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kinozawa hình như có prius nữa đấy bác
Nó bán dc nhiu đầu tư nghiên cứu sạch. Nợ nần chồng chất nhưng giá trị và tiềm năng thì to lớn rõ ràng ai cũng có thể thấy
@a_shun Kệ thôi, nhìn cách nó comment là không bỏ tý chất xám nào vào rồi, mình quan tâm làm gì. 😆)
@a_shun Bác cãi nhau làm gì với đứa 2017 còn ko biết gõ tiếng việt có dấu 😁
@a_shun thằng bại não đó viết chữ có dấu còn ko biết mà hơi đâu cãi nó thím 😆
khanhhoa1912
ĐẠI BÀNG
5 năm
@a_shun Mày bị điên ah. Giá trị ảo thì nói ảo, mày bị hoang tưởng ah?

Telsa nó mới thành lập trong vài năm, ra vài mẫu xe, nó vẫn phải chịu lỗ khi cạnh tranh với các hãng khác. Hiện tại Telsa đang chỉ là hiện tượng bong bong kì vọng, chưa đc như Toyota, VW hay các hãng xe lớn khác.

Apple, FB, GG, MS ko còn là ảo nữa nhé, vì sản phẩm đã đc khẳng định toàn cầu rồi. Còn Telsa mới chỉ thị trường nội địa, làm ăn vẫn dựa vào trợ cấp của chính phủ dành cho xe điện, và còn nhiều trợ cấp khác.

Space X cũng là ảo nốt, vẫn chưa đc thương mại hoá rộng rãi thì cũng chỉ là làm trò kiếm tiền nhà đầu tư thôi.

Tương lai 10 năm nữa thì ko ai nói đc, có thể lúc đó Telsa lên và các hãng kia đi xuống, cũng có thể ngược lại. Nhưng thời điểm hiện tại Telsa chỉ như quả bong bóng mà thôi.
Việt nam xe về bán cho ai,thuế xong mua con RR hoặc mec cũng đủ 😁
minhnguyen68
ĐẠI BÀNG
5 năm
@taonhan114 RR mà đi so sánh cùng với mer :=))
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
@minhnguyen68 RR = Range Rover. Chắc ý bác ấy là thế. Thật sự nghe tới chữ Tesla là nghĩ tới những công nghệ của tương lai. Rất ư là ngưỡng mộ.
@minhnguyen68 Nhỡ đâu Range Rover vs Mer G ?
Elon Musk quá giỏi mà, mấy cái ông ấy đầu tư toàn đi trước khi người ta nghĩ đến ko.
KIRA1573
TÍCH CỰC
5 năm
@shinkt Công nhận 😁 ông ấy cũng đầu tư vào facebook nữa :D
duythanh90
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy thuế ở VN hay áp cho các xe theo dung tích xi lanh, em Tesla này thì dự định đánh thuế như nào nhỉ ?
@báchgiangđông Mình ủng hộ đánh thuế còn gì ?
bravery10
TÍCH CỰC
5 năm
@duythanh90 Chắc theo thể tích motor điện.
trongtan7411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NTLK9 thế thì toi chắc cú luôn!
@NTLK9 Ắt cấm nhập luôn
Làm sao mà mấy em này phải cắm điện 220 xạc dc mới ổn....chứ trông vào mấy trạm xạc thì tiêu...hết pin phi xe ra trạm ngồi đọc báo mấy tiếng đầy pin lái xe về...vb bỏ tiền mua xe xong bỏ thêm 5k trum làm trạm xạc thì chẳng mấy ai ham
@nguyenchien45.3 Xe điện hoặc hydrid đều sạc được bằng điện 100-240V được hết, mấy chiếc cao cấp hydrid ở ngoài đường Việt Nam cũng nhiều lắm, mấy chiếc Tesla thì tự sắm 1 trạm sạc nhanh ở nhà hoặc ghé trạm sạc của nó còn điện gia đình thì sạc chậm.
@nguyenchien45.3 sạc được bằng điện lưới ở nhà mà, chỉ lâu thôi (nhưng ở nhà thì cắm qua đêm chả vấn đề gì) :eek: còn ra trạm sạc thì sạc nhanh, độ nửa tiếng thôi. ở đâu ma mấy tiếng. chém gió là tài thôi
@nguyenchien45.3 Pin trâu chạy cả ngày, tối đi ngủ thì bảo cái xe: "Mày ra trạm sạc đi". Thế là nó tự đi, đầy tự về, tự mở cửa garage, tự đóng, sáng mai cứ vậy mà đi 😃 Tương lai nó vậy đó bác :v
@nguyenchien45.3 Mình nghĩ chắc sạc tại nhà bình thường chứ. Sạc tại trạm là cho ai đi xa thôi
tươi vui
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá cổ phiếu tesla bao nhiêu mấy chế. Đầu tư ngay
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tươi vui Lúc mà mình đang rep bạn thì là $298.52
Umti
Trứng
5 năm
@tươi vui Hơn 200$/cổ bác ạ
đánh theo mã lực nhưng xe điện được giảm thuế
ai cũng nhìn nợ mà nghĩ nợ nần chồng chất. Nhưng thực ra doanh nghiệp có nợ bằng 1 nửa số TS hoặc 2/3 là rất bt.
yolo_88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieupy89 Tương tự cho nợ công 😃
@yolo_88 xin hỏi là sao lại tương tự nợ công thế bác? 😃
thuế ít hơn con mec cùng giá gốc đấy nhưng mua về ko làm gì đc nên người ta ko mua
@hieupy89 Đúng là chưa có biểu thuế cụ thể cho dòng xe này,mua về làm thêm cái xe tải chở acquy con ó cũng đc,làm thêm pr cho acquy việt luôn 😃
triet099
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có tiền tui vẫn mua xe đẹp mạnh sạc lần 300 .400km . Xe do tesla lm ok
Trà Sâm
TÍCH CỰC
5 năm
Xe ô tô điện đi êm, không mùi, không gây say xe. Xài năng lượng mặt trời an toàn nhưng việt nam chắc còn rất lâu mới được hưởng.
smallking92
ĐẠI BÀNG
5 năm
TẠI SAO Ở VIỆT NAM VẪN CHƯA THẤY XUẤT HIỆN NHỈ : MÌNH NGHĨ NƯỚC TA VẪN CHƯA CHO PHÉP KIỂM ĐỊNH =)) GIÁO SƯ VIỆT NAM THẤY XE NÀY CHẠY Ở VIỆT KO AN TOÀN =))
Cứ đọc đến Tesla là mình lại sung sướng. Bao giờ cho xứ sở thiên đường này nhập ô tô của Tesla về đây?
Musk giống chú Bill trong thế giới PC nhỉ luôn đi đầu công nghệ... ực ẹc
Hanism
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở Nauy thì xe điện nói chung và Tesla nói riêng nhan nhản ra.
Vì đơn giản là thuế má cầu đường cho xe điện rất rẻ, rẻ hơn xe chạy nhiên liệu hóa thạch nhiều, và đi đường thì xe điện cũng có ưu tiên về làn hơn.
pro_nhe85
TÍCH CỰC
5 năm
@Hanism Ở VN chừng nào chính phủ còn nhắm măt làm bù nhìn cho petrolimex thì xe điện vĩnh viễn ko dc phép nhập vào. 8k tiền thuế xăng là để hỗ trợ petro đầu tư sang các hạng mục khác, như nhà ở cho nhân viên petrolimex hoặc xây các cụm biệt thự cho các sếp, đầu tư sân golf, khai thác các hạng mục về nhựa, cao su... báo cáo tài chính phải lỗ để mới ẵm dc 8k/lít xăng.
Ô nhiễm ư, mặc kệ dân đen bọn bây chứ. Tại sao anh phải công khai thuế xăng? Vì tương lai a sau khi về hưu là a ra biệt thự ven biển sống. Tp nào ô nhiễm kệ nó.
Huynh315
ĐẠI BÀNG
5 năm
Musk giống Bill của thế kỷ 21. Tuyệt vời
sy_dhg
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN có vietteo ra sau nhug gía trị của nó giờ hơn tất cả các thằng còn lại cộng vào. công ty trăm tuổi mà lãnh đao ko theo kịp xu thế thì sẽ tụt lại so với các công ty mới.
@a_shun Theo mình nghĩ mấy ông Nhật giỏi nhưng bảo thủ quá, không thay đổi sáng tạo thì chết là vì thế 😁
a_shun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Toan Nguyen 992 giống Nokia
CEO vẫn bảo là chúng tôi không làm gì sai
sp chất lượng cực tốt
vẫn chết
ko theo kịp được thị trường,ko kịp được mong muốn của người dùng
các hãng tầm dưới thì chất lượng ngày một nâng cao,cũng một 7 một 10 so với các lão đại
giá cả rẻ hơn,mẫu mã tính năng hay ho hơn
tcoi001
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Toan Nguyen 992 Các bạn nên tìm hiểu về Nissan Leaf trc khi phán là xe Nhật chết
@tcoi001 đâu ai nói xe Nhật chết đâu bác 😃 anh Toyota đang là nhà sản xuất xe hơi lớn nhất thế giới, còn lâu mới chết 😁
theo suy nghĩ của em thì mấy anh sản xuất đồ điện tử như toshiba, sony.. mới dễ chết do bảo thủ. còn xe hơi thì khác.
với lại có 1 chiếc xe nissan leaf thì chứng minh được gì đâu bác?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019