Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn luận về các loại đồ bảo hộ khi tham gia đi tour.

abucusim
26/7/2016 10:4Phản hồi: 1
Bàn luận về các loại đồ bảo hộ khi tham gia đi tour.
Mấy tuần nay ế chỏng chơ nên rãnh rỗi ngồi chém đồ bảo hộ cho anh chị em đọc chơi, tui có tìm kiếm 1 vòng các diễn đàn thì hầu như rất ít thông tin về các loại đồ bảo hộ xe máy nên cóp nhặt chút ít kinh nghiệm bản thân cho những anh chị em nào còn đang thắc mắc về đồ bảo hộ có thêm thông tin trước khi quyết định đầu tư mua đồ nghen, tại đa phần anh chị em cũng là dân lao động bình dân như tui nên khi bỏ tiền triệu mua đồ cũng đắn đo suy nghĩ lắm chứ.

(Hình thực tế các loại nón bảo hiểm tui đang xài)

Tui viết dựa trên kinh nghiệm bản thân đã trải qua, không phải chiên gia hay nhà nghiên cứu gì hết và 1 số ít cóp nhặt, la liếm đâu đó trên in-tẹc-nét nên sự sai lệch thông tin sẽ là không tránh khỏi đồng thời văn vẻ câu cú lủng củng nên đề nghị bà con đọc xong chém thằng nhỏ nhè nhẹ nha.

Trước khi nói về “Phần 1.1: Mũ (nón) bảo hiểm” tui muốn nêu 2 câu hỏi mà thường gặp về đồ bảo hộ:

1/Hỏi: em muốn mua đồ bảo hộ nhưng không biết nên mua cái gì trước? – Trả lời: mua mũ bảo hiểm trước nha tại cái não là quan trọng nhất nên cần đầu tư cái mũ cho nghiêm chỉnh trước rồi hẵn tính đến các món bảo hộ khác, à mà ai không có não hoặc nghĩ não mình không quan trọng thì thôi bỏ qua nghen.

2/Hỏi: ê ku anh muốn mua mua mũ bảo hiểm thì mua khoảng bao nhiêu được hả ku? – Trả lời: Dạ đại ka có khả năng bỏ tiền ra mắc nhất là bao nhiêu thì đại ka mua cái nón bấy nhiêu vì đây là cái quan trọng nhất trong các món đồ bảo hộ, tay gãy bó bột nó lành nhưng sọ nứt rồi có lành lại cũng không được 100% bình thường, thẹo trên tay, trên chân bận quần áo nó che đi chớ thẹo trên đầu, trên mặt có nước quấn kín mít như đạo hồi họa may mới che được.

Đi vào phần chính “Mũ bảo hiểm”
Đầu tiên tui muốn nhấn mạnh theo quan niệm của tui khi đầu tư 1 bộ đồ bảo hộ xe máy thì mũ bảo hiểm nên là cái đầu tư tiền nhiều hơn các món còn lại, ví dụ bạn bỏ ra số tiền là 10 triệu để mua đồ bảo hộ thì gần 50% số tiền nên đầu tư mua mũ bảo hiểm, vì sao tui lại nói vậy? Lý do là thứ 1 vùng đầu chứa não bộ là trung tâm điều khiển toàn bộ hoạt động của cơ thể tuy nhiên lại là vùng dễ bị tổn thương nhất và lại khó phục hồi nhất do đó tiền bỏ ra phải là cao nhất. Bên cạnh đó cơ thể con người có 5 giác quan bao gồm thính, thị, khướu, vị và xúc giác thì hết cmn 4 cái tập trung ở đầu rồi nên việc bỏ tiền nhiều cho nó âu cũng là hợp tình hợp luôn cả lý, Hơn nữa nhan sắc cũng là vấn đề quan trọng cần phải đầu tư đâu ai muốn mặt mình có thẹo hay đầu hoặc trán mình có thẹo đâu đúng không.

(Hình minh họa: nếu đây là nón nửa đầu hay 3/4 thì có tránh được các chấn thương?)

Sau khi nhà nước ban hành việc bắt buộc đội mũ bảo hiềm (tui nhớ không lầm là năm 2008, nhớ sai thì thôi nha) thì đến hiện nay là 8 năm hầu như mọi người trên nước mình cũng đã chấp hành nghiêm túc việc đội mũ bảo hiểm khi ra đường (không đội pikachu chích điện cho phát bay 300k) tuy nhiên việc đội mũ như thế nào và chất lượng mũ ra sao lại là 1 câu chuyện khác tui thì mạn phép không bàn ở đây. Cái tui muốn bàn là việc trang bị nghiêm chỉnh cho bản thân 1 chiếc mũ bảo hiểm đáng tin cậy khi mình tham gia đi tua (tiếng tây gọi là đi tour, nôm na là đi chơi xa với khoảng cách từ vài chục tới vài trăm hoặc trên 1000km, tui thích dung từ đi tua hoặc đi chơi chứ không thích dung từ đi phượt).

Lại nói tiếp về các loại nón bảo hiểm thì theo quan niệm của tui nếu như các anh chị em muốn có sự bảo vệ tốt nhất cho bản thân khi đi chơi tour xa thì nên mua loại nón bảo hiểm kín đầu và cằm hay còn gọi là “Phun-phây” (fullface) vì các lý do như sau (có vài chục lý do nhưng tui chỉ nêu ra 3 cái tui thấy tiện lợi và bất tiện mà fullface mang lại):

Sự tiện lợi:

Quảng cáo

1/Fullface là loại mũ bảo hiểm có khả năng bảo vệ toàn diện cho vùng sau ót, đỉnh đầu, trán, tai, gương mặt và phần cằm. Đặc biệt fullface là loại nón duy nhất bảo vệ được cho vùng cằm (khoảng 35% chấn động khi tai nạn là vào vùng cằm) các loại nón ¾ hay nón nửa đầu không làm được điều này.

2/Fullface với tấm kính che mặt sẽ giúp người đội tránh được bụi và các loại đất cát văng vào mặt khi di chuyển đường dài thay thế được cho kính mát và khẩu trang lại còn bảo vệ được cho đôi mắt.

3/Fullface giúp gương mặt không bị gió tác động trực tiếp gây khô mắt khi di chuyển tốc độ cao hơn nữa khi đi trời mưa đầu và mặt mình sẽ luôn khô ráo (nhớ đóng các lỗ thoáng khi lại không rò nước vô nón) không bị các hạt mưa tạt vô mặt nên có thể di chuyển dưới mưa thoải mái (đầu cứ như đang ngồi trong xe hơi nhưng thân thì ướt nhẹp)

(Minh họa phần trăm lực tác động khi xảy ra tai nạn ở vùng đầu, có thể thấy 34,6% lực là vào vùng cằm. Các chấn động này chỉ có thể được giảm thiểu khi sử dụng nón fullface)

Đó là 3 lợi ích trước mắt tui cảm nhận được tuy nhiên không phải là hoàn toàn chỉ có sự tiện lợi đi kèm đó là những sự bất tiện.

1/Nặng: fullface hiện nay dao động khoảng 1,4-1,6Kg tùy chất liệu và giá tiền nên cũng khá là nặng nếu phải đội 1 thời gian dài, tuy nhiên khi đội quen rồi thì cũng không vấn đề gì.

Quảng cáo

2/Nóng: thời tiết nước mình là khí hậu nhiệt đới nóng ẩm mưa nhiều nên chui đầu vô 1 cái fullface cũng khá là khó chịu, tuy nhiên với các lỗ thông thoáng khí được thiết kế phía trước nón chỉ cần di chuyển với tốc độ 40Km/h thì vẫn mát mẻ.

3/Dễ mất và cồng kềnh: cái này không cần bàn cãi ở nước mình hở cái gì ra cũng mất thì huống hồ là cái nón có giá trị từ vài trăm đến tiền triệu cho nên phương châm của mình là người đâu nón đó nên việc đi ăn đi chơi mà lúc nào cũng kè kè cái nón theo người kể cũng khó chịu thật.

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều các thương hiệu mũ bảo hiểm từ có tên tuổi được sử dụng trong các giải moto trên thế giới như SHOEI, ARAI, AGV v.v… cho tới các thương hiệu với mức giá phù hợp như YOHE, BULLDOG, ANDES v.v... cũng với các cửa hang bán có thể liệt kê ra đây như SPID, TÀI ĐẠT, VIETFULLFACE v.v… nên việc lựa chọn thương hiệu cũng như chỗ mua là rất dễ, tuy nhiên có 1 lưu ý nhỏ là các loại nón fullface được làm ra bởi các hang khác nhau sẽ có 1 đôi chút khác nhau về size, không phải bạn đội nón này size XL thì khi bạn đội thương hiệu khác XL sẽ vừa với bạn.

Do đó cứ lê cái thân tàn ra cửa hang rồi đội thử là biết mình vừa với size nào ngay. 1 số lưu ý khi thử nón fullface như sau:

1/Nón phải được đội ôm vừa đầu mình, cách thử như sau: cầm 2 tay vào phần cằm nón, giữ yên nón và xoay đầu, nếu đầu không xoay được thì ok nón vừa.

2/Phần thịt trên gò má sẽ được đẩy nên chút đỉnh đó là nón vừa với bạn tuy nhiên cần lưu ý xem phu vực 2 bên đỉnh đầu có bị cấn hay không.

3/Phần dây nón phải được ôm sát vào phần cằm không được lỏng vì nếu dây lỏng thì khi gặp sự cố nón sẽ văng ra ngoài.

Trên đây là chút ý kiến cá nhân của mình về nón bảo hiểm đặc biệt là fullface do giới hạn bài viết nên không thể chia sẽ hết được cho các anh chị nào còn đang phân vân có nên mua nón fullface hay không.

(Các chia sẻ trong bài viết hoàn toàn dựa trên ý kiến và kinh nghiệm thực tiễn của cá nhân, tui không chịu trách nhiệm về các hậu quả nếu các anh chị làm theo mà bị tai nạn rồi đổ thừa là do nghe tui xúi à nha. Các thương hiệu và cửa hàng được nêu ra chỉ nhằm mục đích chia sẻ không mang tính công kích cá nhân hay quảng cáo)

Tiếp theo tạm gọi là phần 1.2 sẽ nói thêm về full face và review ngắn về mũ mình đang xài là AGV K3 SV.
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đa số giờ toàn xài mấy cái nón này bác ạ 20140624-mubaohiem 1.jpg mu-bao-hiem-xe-dap-giro-32.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019