Bạn mong đợi điều gì ở Nikon D6?

Xitin_hm
23/4/2019 2:28Phản hồi: 43
Bạn mong đợi điều gì ở Nikon D6?
Nikon D6 đã được nói đến rất nhiều trong thời gian vừa qua. Mới đây, một tài khoản facebook có nick là Nikon D6 vừa đưa ra một số thông tin các tính năng sẽ được đưa vào thiết kế trên chiếc máy ảnh flagship Nikon D6 trong thời gian tới là : Bộ cảm biến 24 MP; quay video 4K60p và đặc biệt là có chống rung thân máy; thời gian chụp phơi sáng thủ công từ 1/8000s đến 120s.

Nikon D6-1.jpg

Tất cả những thông tin về chiếc máy ảnh tin đồn Nikon D6 đều rất ít và điều này càng làm cho Nikonian thêm háo hức trông chờ. Những điều họ có thể trông chờ vào chiếc máy ảnh hàng đầu Nikon D6 là gì?

Cung cấp nguồn điện cho cổng ethernet

Đây là điều cần thiết cho một chiếc máy ảnh chuyên nghiệp . Ở những điều kiện, hoàn cảnh và môi trường khi không thể trực tiếp quay phim liên tục trên máy mà phải có khoảng cách thì tính năng này rất cần. Chỉ cần 1 sợi dây duy nhất thay vì phải dùng 3 sợi cho : nguồn điện, truyền hình ảnh và chụp.

Màn hình OLED

Màn hình OLED là công nghệ màn hình phát quang nổi tiếng và được đánh giá cao hơn LCD truyền thống, nó cung cấp nhiều màu đen thực hơn và độ tương phản lớn hơn trên màn hình. Nikon nên thay đổi màn hình LCD (cũng hiển thị các cài đặt) sang OLED. Điều này sẽ cho phép người dùng tuỳ chỉnh và thay đổi theo nhu cầu cụ thể của họ: hiển thị chi tiết phơi sáng, thời gian ghi hình, biểu đồ, dạng sóng, mức âm thanh...

Màn hình lật - xoay nghiêng

Đây cũng là một tính năng cần thiết cho chiếc máy ảnh flag ship Nikon D6. Nếu được gắn màn hình xoay nghiêng , lật được thì người dùng có thể thao tác ở nhiều góc chụp khác nhau nhờ chế độ live view

Đèn báo Tally / Recording

Nikon nên thiết kế chức năng bật/ tắt đèn báo Tally / Recording đặt trước thân máy để giúp người sử dụng đứng trước thân máy dễ dàng thao tác khi quay phim.

Quảng cáo

Phần mềm SnapBridge và kết nốt WiFi

Ngày nay, việc sử dụng ảnh chụp ngay rất cần thiết nên Nikon D6 nên có phần mềm SnapBridge cũng như khả năng kết nối Wifi để người sử dụng có thể truyền tải hình ảnh ngay qua các thiết bị thông minh khác để xử lý.

Trải nghiệm người dùng tốt hơn

Nikon nên làm một menu có khả năng cảm ứng giống trên Nikon D850 và thêm 1 box tìm kiếm cho phần cài đặt. Mở rộng khả năng gán chức năng cho tất cả các nút thay vì chỉ dành cho một vài chức năng mà thôi.

Kết nối NDI (Network Device Interface)

Quảng cáo

NDI là giao thức mới nhất trong công nghệ phát sóng, cho phép live stream lên mạng một cách tuyệt vời. Nikon nên trang bị công nghệ này vào chiếc máy ảnh Nikon D6 để trở thành chiếc máy ảnh đầu tiên có thể phát sóng trực tiếp trên thị trường.

Đó là những gì người dùng cần có trên chiếc "máy ảnh trong mơ" Nikon D6 cho những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp. Còn bạn, bạn nghĩ thế nào? Cần thêm bớt những tính năng gì vào chiếc máy ảnh Nikon D6 rất được trông chờ này?

Tham khảo : Nikonrumors
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fly07
TÍCH CỰC
5 năm
Mong D6 ra để D4s giảm giá nhiều hơn. Chứ chả mong gì ở con D6 này cả. Haha
parrot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fly07 Cũng mong nó mau ra để...D3 xuống giá <10tr :p
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fly07 @@ D4s gần trăm củ.
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@dxinh89 Giá rẻ hơn rồi bạn ơi 😁. Chưa cần D6 ra nhé 😆
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
Mong giá nó rẻ rẻ thôi. Mấy tr thôi tôi còn mua đc.
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@mrcuongth flagship nhà ng ta mới ra thì ko có giá dưới trăm triệu , chứ đừng nói mấy triệu bạn ơi :p
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@tulaisky1 Mình nghĩ chỉ tầm sang năm là giá nó giảm mà. Hihi
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@mrcuongth giảm thì cũng chỉ giảm ít thôi, như D5 giờ còn hơn trăm triệu thì làm sao mà D6 nó giảm sâu tới mức như bạn nói ở trên đc 😁 . nói chung mình chả mơ gì em này. Cố làm em D850 thôi
chẳng mong gì cả 😁
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình chỉ mong tòa soạn mua cho mình sử dụng thôi!
ANHLE479
TÍCH CỰC
5 năm
Mong Z7 dưới 60 củ 😃
$1,500 cả kit
chả mong gì cả, chỉ mong là bán được cái d7000 để mua cái máy nào nhỏ hơn mang đi cho ngọn 😁
halo_283
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Em cũng nhảy từ D7000 sang Sony rồi Fuji. Bg chắc là dừng lại hẳn ở Fuji thôi :p
@vule123 Mình thì vẫn giữ D3 để vừa chụp vừa tập thể dục tiện cả đôi đường:p:p:p
fly07
TÍCH CỰC
5 năm
@halo_283 Mình đang dùng song song Nikon và Fuji. 2 hãng mình thấy có khá nhiều điểm tương đồng.
halo_283
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fly07 Ngày trc em hay mày mò tạo preset, profile gán vào máy nikon, ảnh ra chất analog chả kém gì Fuji.
Sony là thằng ra màu kém ưng ý nhất 😁
latoan339
TÍCH CỰC
5 năm
ráng kiếm xiền mua con này về chụp hình thẻ
tầm 30m muốn có cái máy live stream bán hàng thời trang thì chọn máy nào nhỉ???
Bác nào biết hoặc đã dùng cho m xin ít tư vấn và review với
hungsisvn
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangdacviet bạn dùng g7 của pana, hoặc g7x m2 của canon
Muốn có 4g
coldsman00ZZ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong nó ra để nikon giảm giá các dòng máy khác thôi chứ sao nữa ))
Đang dùng Nikon D7100 và thấy hài lòng lắm rồi 😁
ngày xưa hứng thú với D 1 số lắm, mà giờ thích Z hơn rồi 😁
@cuhiep Đúng rồi bác Hiệp. Chứ giờ sợ vác mấy con bánh chưng đi lắm rồi 😃
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep bác @cuhiep cho em xin cảm nhận dòng Z dùng ra sao ạ. Em đang phân vân D850 với Z7 quá
@tulaisky1 Muốn chất ảnh đẹp thì DSLR D850 sẽ là lựa chọn đúng đắn cho bạn! 😃

Còn lại muốn nhỏ gọn,tiện dụng thì mua Z7 và thích quay Videos lấy nét tự động nhanh nữa 😁

Cá nhân tôi chọn DSLR Nikon D850 vì chưa bao giờ thất vọng về chất lượng ảnh chụp từ những chiếc DSLR của Nikon cả! :D
xin hơn d5
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 Xịn hơn A9 nà
@cafuniso thế á thế có nhỏ gọn bằng a9 không
tulaisky1
TÍCH CỰC
5 năm
@daotruong94 nó ra sau mà ko xịn hơn D5 thì nikon bán cho ai? 😆
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ này còn chưa có 4k 60p trong khi còn 1DX II đã có từ đời nào. Cứ đà này die sớm với Canon chứ chưa nói đến Pana hay Sony.
Không biết mấy con DSLR bây giờ lấy nét bằng live view thế nào chứ Nikon D750 mình lấy nét củ chuối vl, còn Nikon D90 thì khỏi nói luôn
fly07
TÍCH CỰC
5 năm
@nh0ktam01 Dslr thì sở đoản vẫn là liveview cho dù gần đây được các hãng chăm chút rất nhiều.
Nikon vẫn chưa ra D5s mà chủ thớt?
abckeyboard
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong nó nhét tất cả các công nghệ vào một body để các máy ảnh gia bỏ nhiều tiền ra để tập tạ là vui rồi
hummer18
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong D6 ra để các dòng cũ hơn giảm giá 😆))
Khi nào nikon ra D9 mình sẽ mua D6 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019