Bạn nghĩ gì ? theo đuổi một nghề nghiệp hay thay đổi liên tục để lựa chọn sự phù hợp.

pro-k
4/4/2022 9:19Phản hồi: 66
Bạn nghĩ gì ? theo đuổi một nghề nghiệp hay thay đổi liên tục để lựa chọn sự phù hợp.
Chào anh em !

Mình làm video Podcast khi bỗng dưng nghĩ đến việc một nghề hay đa nghề.

Mình rời khỏi ghế giảng đường cách đây 15 năm, trong suốt 15 đó mình vẫn tự đánh giá những thứ mình trải qua, nhìn bạn bè mình cùng học xưa nay để học hỏi về tư duy kinh nghiệp cuộc sống nghê nghiệp của họ.

Và những bạn bè và người xung quanh mình có những người kiên trì theo đuổi 1 nghề suốt 15 năm có người liên tục thay đổi nghề nghiệp hoặc có người đã đổi đến 3 trường Đại Học.

Có những giai đoạn mình gặp cùng lúc cả 2 lời than vãn từ những người bạn như:
  • Phải chi đổi nghề sớm đỡ biết mấy.
  • Phải chi hồi đó tập trung 1 việc thôi thì tốt biết mấy.

Rồi có những giai đoạn như hiện tại thì gặp lại chính những người bạn đó thì lại nhận được câu:
  • May mà hồi đó kiên trì giờ tính ra đã có chút thành quả.
  • Ông trời không phụ, sau ngần ấy năm rồi cũng tìm ra công việc phù hợp với bản thân.

Lựa chọn nào cũng có ưu điểm lẫn nhược điểm, nó phụ thuộc vào yếu tố khả năng lẫn tính cách của mỗi người, cộng với đặc thù của nghề nghiệp

những ngành nghề như Bác Sĩ, Phi Công, Kỹ Sư Khoa Học,… cần sự cố gắng kiên trì với đơn vị tính bằng chục năm nhưng cũng có những nghề như buôn hàng, làm du lịch, tài chính, bất động sản, tư vấn thì nó lại có thể kiêm nhiệm cùng lúc 2 3 việc và 20 năm kinh nghiệm hay 20 ngày kinh nghiệm đều có cơ hội bùng nổ thành công (dù tỉ lệ có thể khác đôi chút)

Việc kiên trì một nghề và thay đổi nghề liên tục để tìm kiếm sự phù hợp nó là câu chuyện của riêng từng người ở mỗi giai đoạn khác nhau, không ai giống ai cũng không có gì đảm bảo đúng hoặc sai khi chỉ mới nghe “một nghề cho chín còn hơn chín nghề”, chỉ có những câu chuyện hoàn chỉnh với những chi tiết cá nhân, những cột mốc cụ thể mới giúp người nghe hiểu được tìm thấy điểm chung hoặc rút ra kinh nghiệm cho tương lai.

• có người sẽ cần một câu chuyện một lời khuyên cho sự nỗ lực kiên trì để họ theo đuổi đến cùng.
  • có người sẽ cần một câu chuyện một lời động viên để dũng cảm thay đổi, dũng cảm lựa chọn và khởi đầu lại một hướng đi mới.

Nghề nào cũng vậy nó luôn xoay quanh: đam mê, tiền bạc, địa vị…. mỗi một thời điểm bạn sẽ có thứ tự ưu tiên riêng.

Dù kiên trì hay thay đổi quan trọng nhất vẫn là chịu làm, chỉ cần còn chịu lao động, làm việc thì sẽ có thành công, còn không làm gì thì dù có nói gì đi nữa, quan điểm ra sao thì vẫn là không có gì.

Quảng cáo

Cám ơn anh em, anh em nghĩ gì ?
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ nhỏ đã được dạy “nhất nghệ tinh nhất thân vinh”, mình thấy cũng rất đúng, khi thực sự giỏi cái gì đó thì xã hội luôn có chỗ cần mình, bất cứ việc gì.
@pro-k Mình nghĩ như nhau thôi. Ý các cụ đều giống nhau cả. 1 câu hán việt 1 câu thuần việt. Do gieo vần nên phải chọn từ thích hợp. Nhất nghệ tinh là tinh thông 1 nghề, con 1 nghề cho chín tức là cách chơi chữ của các cụ ý là thâm thuý, am hiểu cũng như chín mùi rồi chứ k phải là chín điểm lúc đó thì hơn khối nghề cộng lại, mà hơn nhiều nghề công lại là ý nói về tiền tài. Chứ 2 câu như nhau cả. Chả khác nhau cái gì
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@pro-k mỗi bạn thấy khác
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@pro-k người ta nói ý nghĩa như nhau, ông bám vào từng chữ thì nói làm gì nữa cho mệt
Mỗi người có 1 quan điểm riêng nhưng theo mình là dân kiểm toán, lúc còn trẻ hãy thử thách bản thân trong nhiều môi trường khác nhau để trải nghiệm và tích lũy kinh nghiệm, sau đó ổn định và phát triển công việc trong 1 công ty có môi trường làm việc tốt, cuối cùng là không làm thuê nữa, lúc đó cũng chẳng ai thuê mình đâu.
9 người 10 ý. Được làm nghề mình thích đó là điều tuyệt vời nhất, nhưng vì áp lực cơm áo gạo tiền, nên không phải ai cũng được chọn nghề mình thích. Người ta vẫn nói nghề chọn mình, chứ mình ko thể chọn nghề.
@hoangminh2018 Mình chọn được nghề, chỉ là mình có đủ dũng cảm để ra khỏi vùng an toàn ko thôi.
caocao_203
TÍCH CỰC
2 năm
Mình học bên IT, ra trường đi làm ở công ty công nghệ ở nước ngoài. Sau đó 5 năm mình chuyển hướng sang lập nghiệp lĩnh vực hoàn toàn khác. Ban đầu bỡ ngỡ và có rất nhiều biến cố xảy ra. Có những lúc mình cảm thấy mệt mỏi và đã từng nghĩ giá như mình theo đuổi nghề cũ thì đã không mệt mỏi như vậy. Rồi mình suy nghĩ hay là tiếp tục quay lại với nghề cũ, nhưng cũng tiếc nghề mới đang theo đuổi. Và cuối cùng mình lựa chọn tiếp tục, đến bây giờ khi trải qua nhiều biến cố ấy nhìn lại con đường đã qua. Mình chỉ có thể nói rằng lựa chọn nghề nào không quan trọng, quan trọng mình có dám đương đầu và thật sự toàn tâm với nó hay không? Thành công đến từ mục tiêu và sự kỷ luật. Cái khó nhất chính là kỷ luật với chính bản thân mình.
@caocao_203 đúng vậy, người ta chỉ thấy cái thành công mà không hề biết rằng đó là cả 1 quá trình
Trẻ thì 9 nghề già thì chỉ 1! Nếu già mà làm được nhiều nghề thì càng tốt
phantkien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khó nói, nhiều khi dòng đời xô đẩy
@phantkien Đời xô đẩy mà việc "buông xui" với việc "bơi sáng trái, phải" là lựa chọn của mình mà 😁
JackWilliam
ĐẠI BÀNG
2 năm
"A jack of all trades is a master of none, but oftentimes better than a master of one." Việc đa nghề khiến b biết nhiều mảng hơn và có thể sử dụng kiến thức + kinh nghiệm từ nhiều nghề khác nhau để áp dụng cho công việc và cuộc sống. Việc tập trung 1 nghề duy nhất và chuyên sâu vào nó khiến b trở nên dễ bị ảnh hưởng nếu xã hội không còn cần đến nghề đó nữa. Tuy nhiên tập trung vào 1 nghề lại khiến b trở thành chuyên gia trong lĩnh vực đó nhanh hơn. Cái quan trọng là b làm nghề gì khiến cho bản thân b cảm thấy mình dần trở nên tốt hơn và thoải mái trong nghề đó là được.
kuminhsv
ĐẠI BÀNG
2 năm
tùy lĩnh vực, mảng kỹ thuật như sửa xe (chuyên hộp đen ecu, chuyên điện lạnh..) hay bác sĩ (chuyên mổ sọ, tim...) thì cần sâu và rèn luyện thành chuyên gia, mức lương và vị thế ko ai cũng sánh được ... còn các mảng yêu cầu kiến thức tổng hợp, eq cao thì biết nhiều hiểu rộng lại là lợi thế. Bản thân có năng khiếu cái nào thì theo cái đó, người miệng mồm ko khéo thì đi theo hướng chuyên sâu, ai ngoại giao tốt thì bán xe bán nhà đều được... ai giỏi Kỹ thuật mà KDoanh giỏi thì thành tỉ phú như Trần Bá Dương Thaco 😃. Con ng ai cũng ham, ng làm 8h thì muốn ra ngoài làm chủ khỏi sếp mắng, người làm chủ thua lỗ lại muốn lương an nhàn.. nên tùy giai đoạn cuộc đời mà có cv tương ứng mà thôi.
anfang
TÍCH CỰC
2 năm
Thời bây gia là liên ngành, 1 người nên biết một ít việc khác nhau để dễ làm việc hơn. Giờ làm nghề gì cũng nên mở rộng kiến thức sang một cái khác liên quan như viết code ko chỉ C++ mà nên biết nhiều loại ngôn ngữ khác vậy. Kỹ thuật thì cũng nên biết một ít ngành khác, xây dựng thì cũng biết kiến trúc và ngược lại chẳng hạn. Còn muốn tự kinh doanh thì rất khó nếu không có quan hệ đủ rộng, không có uy tín nhiều, thì ko làm kinh doanh được
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@anfang chính xác, việc biết nhiều không có nghĩa là bạn ko chính chuyên nghề mình đang theo, mà nó vừa giúp bạn đào sâu và vừa mở ra cơ hội
@anfang Viết code thì ông viết C+ hay phải học C# hay python hay cái gì thì vẫn là code. Nó dễ chuyển đổi. Giả như ông học C++ mà ông bay qua PLC thì mới gọi là ngành nghề khác
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
Nếu không thể chín 1 nghề thì làm 9 nghề... 😃
Mình tin vào câu "nghề chọn người", thật mình từng nhận được lời mời vào nơi có lương cao hơn nhưng chả hiểu sao lại k dứt ra được công việc đang làm, từng nhiều lần có ý định nghĩ việc nhưng lại có yếu tố nào đó lôi mình quay lai công việc củ.
traitay95
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng những nghề tay trái phụ hỗ trợ nghề tay phải chính. Lấy ngắn nuôi dài
Mấy năm đầu chưa định hướng được thì thay đổi là ok. Chứ ra trường hơn chục năm, làm 5-7 chỗ mà còn chưa xác định được thì xem lại bản thân
Mình tốt nghiệp ngành điện lạnh, ra trường không làm ngành đó ngày nào, đi làm sales liên quan đến thương mại điện tử (vatgia, 5giay), thấy thích thú với ngành quảng cáo online, tự học là chính vì thời đó chả ai dạy digital marketing nhiều như bây giờ, tới giờ cũng được hơn 10 năm kinh nghiệm rồi, rất hài lòng con đường đã chọn
Làm cái j mà mình dc nhiều nhất dù ko thích hơn là cái câu vớ vẫn nhồi sọ: làm những j mình thích hay đam mê ...
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
Nói gì thì nói thì mình thấy những người thành công phần lớn đều đã theo nghiệp đó lâu lắc rồi. Phần lớn thôi nhé.
Chia sẻ từ một người đã đổi 5 công ty với 5 lĩnh vực không hề liên quan gì tới nhau
thời buổi này thì chín cả chín nghề nhé
Đúng kiểu mấy "thầy đạo lý" 😆) nói văn vẻ dài dòng nhưng hầu như toàn là nói nước đôi. Mình thì nhất quán quan điểm nhất nghệ tinh nhất thân vinh. Ng theo đuổi 1 nghề có thể k thành công bằng ng thay đổi nghề liên tục, nhưng ng thành công nhất khả năng rất lớn sẽ là ng kiên trì theo 1 nghề nhất định. 1 học sinh chuyên hoá có thể k giỏi bằng 1 học sinh lớp thường. Nhưng học sinh học giỏi hoá nhất sẽ là 1 học sinh chuyên hoá !
pro-k
CAO CẤP
2 năm
@AZwarrior Nhất nghệ tinh nhất thân vinh và câu mình hỏi là 2 câu khác nhau bạn à, bạn đem 2 cái đó nhập một là sai.

Và vụ bạn ví dụ về chuyên hoá nó trật.

Lê Hồng Phong khoá 2002 - 2005, học giỏi toán nhất là một bạn học lớp thường, giỏi hơn cả lớp chuyên toán cộng lại và bạn đó từ chối học lớp chuyên dù 3 năm đc mời.

Ngoài toán 10 phẩy tuyệt đối ra thì bạn ấy 9.9 vật lý, cũng từ chối lên lớp chuyên lý luôn.

Khi bạn vô địch 1 môn ko có nghĩa bạn ko vô địch thêm 1 môn nữa
@pro-k Thế bạn lại hiểu cái ý nghĩa của câu đó rồi, bạn so sánh ng học giỏi nhất trường đó với ng học lớp khác, chứ bạn đâu có so sánh đc chính cái bạn học giỏi nhất đó nếu sang học chuyên sẽ tiến xa đến đâu? Câu đó muốn nói 1 ng chỉ có thể đạt đến đỉnh cao của bản thân nếu chuyên tâm vào 1 vấn đề. Hơn ng khác đâu có nghĩa hơn cả thiên hạ, hơn cả thiên hạ đâu có nghĩa đã vượt qua đc bản thân?
Tourist8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AZwarrior Có thể qua mỗi giai đoạn thì sẽ có những trải nghiệm khác nhau và dẫn tới những suy nghĩ hành động khác nhau. Có thể bạn nào là top 1 nghề đó thì ngon rồi, còn mình làng nhàng với nghề mình đang làm và mất khá nhiều thời gian mình mới hiểu ra sao không dùng kiến thức,kn mình có dc ở nghề hiện tại để hỗ trợ và phát triển những nghề khác. Thứ duy nhất mình theo đuổi là "có" đc thời gian
@AZwarrior đúng rồi, ít ra cái gì cũng có được mất. Cứ dạy văn vở rồi nói nước đôi kiểu chi cũng đúng mà làm trật là kiểu chi cũng sai còn nếu dúng là do may mắn =)).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019