Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

BÀN PHÍM CƠ CHO IMAC
cuhiep
1 nămBình luận: 107
BÀN PHÍM CƠ CHO IMAC
Mình thích bàn phím cơ, nhưng mình cũng thích bàn phím cơ được làm cho macOS với các ký tự, các phím tắt được làm từ đầu cho macOS luôn chứ không phải loại chắp vá. hihihi trước thì mua được cái matias, giờ thì đang có realforce.
bên phong cách xanh có bàn phím cơ cho mac đó anh, quá trời trời
@Võ Hoàng Khang anh mới mua hai cái bên đó nè 😁 phím cơ thì nhiều, mà phím cơ làm cho Mac thì không nhiều đâu :D
@cuhiep làm clip trên tay, tặng kèm đi anh, hí hí :D
@Võ Hoàng Khang trên tay thôi :D tặng thốn lắm, đang thích mà hâhhaa
@Võ Hoàng Khang Đây chính là BPC cho Mac đó 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Yung Nguyen
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 Ngon
PerfectSun
TÍCH CỰC
1 năm
E xài logi Craft, ko cơ nhưng ổn quá là ổn
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
1 năm
Nói chung cũng tuỳ từng người, nhưng có một thực tế là cái gì cứ thêm từ for mac vào cái là giá tăng gấp 1.5 đế 2 3 lần so với for win. tuy nhiên thì chất lượng chưa chắc đã hơn. từ cái cáp chuyển đổi hyper cho tới những con chuột. riêng bàn phím cơ mình thấy cứ chọn filco hoặc leopold là ổn. rẻ hơn thì mấy con rk71 hoặc m87s ... giá sinh viên mà dùng cũng ổn
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
1 năm
không có hàng đâu bạn ơi, tích cực nhất là dịch sẽ hết sau hai tháng nữa, nghĩa là tới mùa khi có nắng ấm lên. xấu nhất là không bao giờ hết được, nó sẽ thành cúm mùa. mình mua con này rồi, của một shop còn sót lại, nói chung là chất lượng build và độ sướng khi ngõ thì các con như m87s vẫn nhỉnh hơn, nhưng xét về tổng thể (bluetooth, nhỏ gọn, type c và hỗ trợ mac, led khá ổn) thì tầm giá đó thì không thể đòi hỏi hơn được. mình đang muốn đổi thẳng lên các dòng filco hoặc leopold luôn, chịu giá cao một chút.
@Sony Quang Mình có xem một vòng thì ngoài RK71 trong tầm 2tr thì cũng không có nhiều lựa chọn layout gọn mà lại có phím điều hướng, với điều chỉnh media mấy con 84 hay 87 thì cồng kềnh quá.
Bạn đang dùng rồi cho mình hỏi là bàn phím có PrntScr được không, pin và kết nối ổn không? Mình dùng chủ yếu với laptop và iPhone, đang tính sắm thêm cái iPad nữa. Mình có tham khảo Akko 3068 Bluetooth thì thấy không có phím/chức năng PrntScr khá thốn và cũng không có điều khiển media trên bàn phím.
@Sony Quang Chuẩn bác, con Filco Majestouch của mình mua mấy năm xài cho Mac vẫn ngon chán, lúc mua nó có keycap riêng cho Mac nên thay vào là xài ngon thôi 😁
2468
ĐẠI BÀNG
1 năm
@BlackBerryz Sao mình mua k có key cho mac nhỉ. Mình mua năm 2017. Majestouch convertible 2. Bạn chụp hình xem?
VO7T
TÍCH CỰC
1 năm
Chơi phím cơ thì phải chịu khó cóp nhặt mới ra cái đúng sở thích của mình, chứ mua 1 cục về chơi thì cũng chả có gì hết. Xài bướm stock cho khỏe.

Đa số phím cơ đề support MAC OS layout, nhưng keycap stock lại ko thể hiện.

Nhưng keycap rời thì quá trời set có sẳn những kit dành riêng cho MAC OS, vấn đề là có chịu chi hay không.

https://drop.com/buy/carbon

Drop + T0mb3ry SA Carbon Custom Keycap Set | 4.7K+ Sold | Drop

Drop exclusive product, price and reviews: Drop + T0mb3ry SA Carbon Custom Keycap Set | 4.7K+ Sold | With two iterations already in the books—and thousands...
drop.com
Đẹp, ngon, mỗi tội hơi mắc! E cũng đang xài Mac và đang dùng BPC nhưng ko fải RF 😁
Anh @cuhiep coi thử con keychron K2 đi anh. Thích hợp & có phím thay cho macos & windows. Xài wired & wireless (bluetooth 3 máy). Phím gateron blue, brown, red. Em đang dùng con aluminum v red switch của nó thấy khá tốt. Không biết bản plastic thì sao nhưng bản aluminum thấy khá chắc chắn. Giá cũng ok.
@hoangkianh31592 Chiếc K4 mình thật sự ko ưng do thiết kế keycap quá sát nhau, dễ gõ nhầm, chỗ nào cũng sin sít nhau, ko có chút điểm nhấn nào, thẩm mỹ ko ưng nổi 😔
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 đúng rồi, lúc đầu cũng định mua nhưng rồi thôi, chắc là chiết khấu cho các mod youtuber cũng ổn nên chỗ nào cũng thấy review ak.
Quảng cáo thì đương nhiên dại gì họ nói ra nhược điểm, dễ hiểu mà 😁
YoBak
TÍCH CỰC
1 năm
@sickietenten Keychrone hấp dẫn k1 vì lowprofile, lên k2, k3,k4 thì tém tém lại rồi 😃 mình dùng K1 gõ văn bản rất thích sau khi quen đc layout phím
Mình cũng đã từng có 2 cái bàn phím cơ, mua về để chơi game mà mấy lần chơi thua nổi điên đập nát hết rồi, xong mua lại, xong đập tiếp. Không biết mình bị gì nữa
@thitluoccaphaomamtom Bị chứng nghiện đập đồ do cay cú chứ sao 😁
Bàn phím TKL, ko lLED RGB mà đã 6tr. Mà chắc xài sướng lắm nhỉ.
@Hentai Ouji Quan trọng đó là hàng của Nhật xịn, ko phải Hàn, Tàu! Mình cũng thích chiếc này, trước đây cũng tính xúc nhưng do ko có bluetooth, dây liền nên ko xài thập cẩm được với 1 số thiết bị như smartphone/tablet nên thôi 😁
htux
TÍCH CỰC
1 năm
Mac mình thì đang xài em này layout nhỏ gọn
htux
TÍCH CỰC
1 năm
Bộ này mới ra thôi. Bạn lên chợ hỏi xem có ai bán lại ko. Chân stem của nó dùng chuẩn cherry nên thay thoải mái ko lo kén. Kc stock của leopold thì quá ngon trên chợ vẫn đầy người bán mấy mẫu cũ
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
1 năm
@htux đẹp quá, bác mua keycaps ở đâu thế? HN thì mua chỗ nào?
htux
TÍCH CỰC
1 năm
@hungtomtest này là stock đi kèm bàn phím lun bạn. giờ chắc lên chợ hỏi coi có ai xé lẻ bán keycap ko thôi
@htux Con này mình nhấn nút function như thế nào vậy bác? Do mình không thấy hàng nút function ở trên dẫy số
Cho thêm một số hình ảnh nữa đi ông. Bài viết ẩu quá.
@dlv.thickgame Ad chắc vẫn đang trong quá trình trải nghiệm, đợi qua mấy ngày nữa thế nào chả có bài chi tiết như thường lệ 😁
@crazysexycool1981 Không đâu! Đây là mốt viết bài mới trên tinhte đấy. Ông có thấy một vài bài như thế này mấy ngày nay không? Và theo ông có thể hon tự dưng dừng lại không?
@dlv.thickgame Đó là Fact, theo tên gọi gần đây do các mod đặt tên! Yên tâm 1 sản phẩm công nghệ như thế này sẽ có 1 bài chi tiết ra ngô ra khoai chứ ko đơn thuần 1 tấm ảnh với vài lời ngắn ngủi như status trên FB thế này đâu 😁
@dlv.thickgame Sao, giờ tin chưa, bài chi tiết chính thức đây 😁

https://tinhte.vn/thread/tren-tay-realforce-r2-for-mac-ngon-hon-ban-phim-apple-42-lan.3087026/

Trên tay Realforce R2 for Mac: ngon hơn bàn phím Apple 42 lần | Tinh tế

Realforce R2 for Mac sử dụng switch Topre đầu tiên có layout dành cho máy tính Mac. Tích hợp cả tính năng APC (điều chỉnh độ nhạy trên từng phím) và Silent lên cùng một sản phẩm.
tinhte.vn
Chơi bàn phím custom fw mã nguồn mở như kiểu QMK, thích layout windows hay mac gì cũng được hết á. Tầm con realforce này có thể build đc KDB75v2 rồi
TUM LUM
TÍCH CỰC
1 năm
Đơn giản, hiện đại Vortex race 3
layout-of-windows-alt-control-keys-on-vortex-race3-mechanical-keyboard.jpg
@TUM LUM Chiếc này chắc dễ bám bụi do keycap nhô cao :eek:
Latte™
ĐẠI BÀNG
1 năm
@crazysexycool1981 cái này không phải keycap nhô cao đâu bác, đây là kiểu case low profile nên nó sẽ như vậy, còn keycaps đây chắc là dsa nên nó tương đối là thấp so với các loại khác rồi
@Latte™ Hồi đầu mới nhìn qua chiếc Vortex Race 3, mình thấy khá hứng thú với chất lượng keycap của em này, chưa kể mấy phím thửa riêng cho Mac nom khác màu sắc nhưng nhìn qua keycap stock thấy vênh lên đáng kể nên mình khá e ngại, ko dám tậu :eek:
TUM LUM
TÍCH CỰC
1 năm
@crazysexycool1981 Keycap DSA mà cao, nó chỉ cao hơn XDA low thôi
robberviet
TÍCH CỰC
1 năm
Làm chuẩn cho Mac thì có thể dùng HHKB. Nhưng layout thì không phải ai cũng dùng được 😆 Realforce thôi bác.
Chưa kể Topre switch mình thấy là ổn nhất. Dùng cherry cũng ko bằng.
htux
TÍCH CỰC
1 năm
@robberviet Layout hhkb gõ terminal đè ctrl hơi bị chuẩn 😃)
robberviet
TÍCH CỰC
1 năm
@htux Từ hồi dùng HHKB, mình đã quen map lại tất cả các bàn phím caps lock -> control. Quen rồi.
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cũng lâu có 1 bác trên tinh tế review bàn phím của thinkpad! Thấy ngon lắm!
Mr.Flex
TÍCH CỰC
1 năm
may quá, em đang xài phím cơ, mà hổng thích Mac, vừa quay về với Windown nên ko cần tìm phím cơ cho Mac!
longnhatbinh
ĐẠI BÀNG
1 năm
type code suốt ngày công nhận có bàn phím cơ cảm giác thích hơn nhưng có điều hơi ồn
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
1 năm
Ở cty mình khu vực mình ngồi có tới 6 cái bàn phím cơ (toàn blue switch và cũng gõ code cả ngày). Thấy mọi người không ai phàn nàn gì về tiếng ồn.
Nếu bác dùng dùng brown hay red vẫn ồn thực chất phần lớn là âm thanh do keycap chạm vào tấm plate chứ không phải do switch.
Chỉ cần bác mua bộ cao su gắn vào keycap (rất rất rẻ) là giảm cái âm thanh đó khá là nhiều, bù lại cảm giác gõ sẽ bớt sướng đi 4.2 lần 😁
longnhatbinh
ĐẠI BÀNG
1 năm
@th0.g0th hé hé giờ mới biết bộ cao su, thanks bác đã share !
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
1 năm
@longnhatbinh Bạn nên mua loại mỏng mỏng thôi nhé, kiểu như vầy.
Đừng mua dày quá, hành trình phím sẽ ngắn lại khá nhiều.
Chúc vui vẻ.
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
1 năm
@th0.g0th Mình đã mua và ko thích nữa. bỏ để mặc định nghe lách cách thấy vui tai
Aston Xeon
TÍCH CỰC
1 năm
trước mình thấy có nhiều bạn chê bàn phím laptop apple ko bền, gõ ko sướng. Mình thì hiếm khi gõ bàn phím laptop theo máy, toàn mua bàn phím rời có vài trăm nghìn tha hồ mổ đập hư mua bàn phím khác, sướng hơn mổ bàn phím laptop nhiều
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019