Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bàn phím cơ switch quang học có gì khác so với bàn phím cơ bình thường ?

WibuTech
12/4/2022 13:3Phản hồi: 29
Bàn phím cơ switch quang học có gì khác so với bàn phím cơ bình thường ?
Hiện tại, phong trào chơi phím cơ của anh em cũng ngày càng phát triển cũng như được đón chào khá mạnh mẽ. Anh em lựa chọn khá nhiều các loại phím cơ, dùng các switch cơ học bình thường, thế nhưng anh em đã trải nghiệm qua phím cơ switch quang học chưa ? Cùng TekCafe trải nghiệm qua Geek GK61 với switch quang học nhé.

Chiếc bàn phím Geek GK61 được TekCafe mua trên trang thương mại điện tử quốc tế Banggood nên các bạn có thể truy cập vào đường link này và có thể yên tâm mua hàng của Wowstick trên trang Banggood nhé. Link: Geek GK61

Trước tiên thì trong hộp của sản phẩm này sẽ có nhân vật chính là chiếc bàn phím của chúng ta, đi kèm với đó là những phụ kiện như dây sạc cũng như để kết nối từ cổng USB Type A sang USB Type C, 1 key puller, và 1 switch Puller.

Geek GK61 sẽ có thiết kế với size 61 phím như tên gọi của chiếc bàn phím này. Vỏ case không quá dày, nên có 1 độ cong vênh cũng như không quá đặc bên trong. Chiếc bàn phím sẽ sử dụng switch quang học đến từ nhà Gateron. Phần keycaps cũng chỉ là keycaps ABS doubleshot xuyên led và độ hoàn thiện mình không đánh giá quá cao.

Chiếc bàn phím Geek GK61 sẽ có được led RGB perkey với rất nhiều hiệu ứng, đặc biệt là mình khá ấn tượng với hiệu ứng nháy theo nhạc. Tổng quan về phần nhìn thì chiếc bàn phím khá tương đồng với những chiếc bàn phím khác trên thị trường.

Geek GK61 được trang bị switch quang học đến từ nhà Gateron và cụ thể là Gateron yellow. Tổng quan những gì được build trên chiếc bàn phím này cho ra cảm giác gõ cũng khá cơ bản. Ở đây mình chưa mod gì trên chiếc phím này, kể cả việc lube switch cũng chưa, hoàn toàn là những trải nghiệm stock, phím mua về là dùng. Cảm giác gõ hành trình phím nông hơn các loại switch cơ học bình thường, độ trơn tụt và mượt mình thấy tương đồng với gateron yellow cơ học bình thường và thời gian nhận tín hiệu cũng nhanh hơn 1 chút.

Tuy nhiên, switch quang học nó sẽ có 1 điểm bất lợi đó chính là độ đa dạng, và bản chất những switch nó không quá chất lượng (về chất nhựa cấu thành switch, độ rung lắc chân stem), giá thành cũng khá đắt nếu bạn kiếm switch để thay thế. Lợi thế duy nhất là nhận tín hiệu tốt hơn, hành trình phím ngắn hơn cho tốc độ gõ nhanh hơn. Nếu là mình thì mình sẽ lựa chọn 1 chiếc bàn phím switch cơ học cơ bản để chơi vì nó tiện lợi hơn

Stab cũng là 1 điều mà các bạn cũng rất quan tâm khi mua những chiếc bàn phím cho nhu cầu bản thân. Cá nhân mình thấy stab của Geek GK61 được cân khá tốt, tuy nhiên, cũng cần mod thêm 1 số bài như holee, hoặc band-aid để có âm đầm hơn (mình rất thích âm phím đầm)
Về âm thanh thì mình có video soundtest để các bạn tham khảo dưới đây.

Phần stock là thế, đối với mình là khá cơ bản, đối với 1 người chơi phím, mod cho vừa ý thì em nó dùng cũng cơ bản, không quá tệ nhưng nếu dùng lâu dài mình sẽ mod lại 1 số bài để phù hợp với sở thích bản thân hơn. Và khả năng tuỳ biến trên Geek GK61 khá tốt vì đây là 1 chiếc phím có hotswap cũng như tháo ra khá dễ dàng để các bạn thực hiện các bài mod

Tổng quan lại, chiếc bàn phím Geek GK61 cho mình 1 trải nghiệm ko quá tệ, phần led RGB, stab đã ngon 1 phần, nhận tính hiệu nhanh, và khả năng mod cực kì dễ dàng là những lý do mình mua em nó, và switch quang học khá khó kiếm, case khá mỏng là những lý do mình không lựa chọn chiếc phím này.

Quảng cáo

Switch quang học:
  • Nhận tính hiệu nhanh vì cơ chế quang học, nhận tín hiệu bằng cách chặn tín hiệu từ tia lazer
  • Tốc độ gõ nhanh vì hành trình ngắn
  • Độ đa dạng switch không lớn, khó kiếm switch để có thể thay thế hoặc chọn được switch có chất âm hoặc cảm giác gõ phù hợp
  • Giá switch khá cao
  • Chất build không quá tốt, chất nhựa từ housing không quá đặc và stem khá rung lắc
Switch cơ học thông thường
  • Độ đa dạng cao mỗi switch có những chất âm và cảm giác dõ khác nhau, và dễ dàng tìm kiếm.
  • Có hàng nghìn loại switch với mức giá trải dài từ 1.000 đến 20.000/switch
  • Tín hiệu nhận được có thể chậm hơn switch quang học
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vu Duc Thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhìn vậy chứ mod lại là phê liền á gì..... chơi phím cơ chịu khó mod mới ngon
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@Vu Duc Thien em chưa có thời gian mod =(( nhiều phím quá nhưng cứ stock trước để mọi người có cái nhìn đầu tiên, rồi mod tới bác ạ
mình đang dùng Fuhlen D (Destroyer) chắc là dạng quang học rồi
seasonduong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-KhangThien- @-KhangThien- Fuhlen D (Destroyer) dùng ổn ko bạn, định mua con này
@seasonduong mình thấy cũng ổn, gõ hơi to chút thôi
seasonduong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-KhangThien- đang phân vân Dareu ek1280 rgb với Fuhlen D (Destroyer), ko biết nên chọn con nào
@seasonduong mình đang dùng con Fuhlen D đây, gõ hơi kêu tý còn lại mọi thứ cũng ổn với giá tiền đó. bác thử mua con dareu xem sao 😆
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
Tựa đề là "Bàn phím cơ switch quang học có gì khác so với bàn phím cơ bình thường ?" nhưng bài viết không nói gì về nội dung này cả: Switch quang học là gì? Nó khác cái gì với switch bình thường? v.v...
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@hungtrumno sr bác vì sự thiếu sót, em đã thêm vào rồi ạ =((((
kidhitech
TÍCH CỰC
2 năm
cái switch này có lắp chung được với các loại chân switch bình thường ko bác nhỉ
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@kidhitech không bác ạ, switch này nó có cơ chế hoạt động riêng nên không tương tự như switch bình thường ạ
Bài này là giới thiệu bàn phím. Chứ đâu phải so sánh bàn phím đâu
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@LươngKhang28 sr bác vì sự thiếu sót ạ, em đã chỉnh sửa bài viết rồi ạ
switch cơ cũng đươc vì cơ bản switch này rất là bền, có khi cầu nó hư để mua cái khác cũng khó
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@A0kiji đúng rồi ạ, với hotswap thì hư chỗ nào mình thay chỗ đó thôi bác ạ
kz19952009
ĐẠI BÀNG
2 năm
đang tả bàn phím chứ có nói gì về sự khác nhau giữa switch quang và switch cơ đâu
WibuTech
TÍCH CỰC
2 năm
@kz19952009 em có nhắc tới cái vụ nó nhận tính hiệu nhanh hơn, nhưng hành trình phím ngắn hơn, bên cạnh đó là kiếm switch cũng khó và chất lượng ko so được với switch cơ thông thường ấy ạ
vinius197
TÍCH CỰC
2 năm
chả biết đến bao giờ phím cơ quang mới phổ biến nhỉ
cho mình hỏi switch quang học có xài đc keycap cơ ko
@cuongfusion với switch quang có các dạng khác nhau về âm gõ ra như cơ ko
@cuongfusion Chân stem của switch quang vẫn dùng được với keycaps switch cơ bth bác nhé
@cuongfusion Hiện tại switch quang hơi bị thiếu đa dạng về loại (cả về cảm giác gõ và cả về chất âm) so với switch cơ ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019