Bàn phím cứng Qwerty là điểm “gây nghiện” trên BlackBerry và cũng “giết chết” chính BlackBerry?
Kính Cận 0_0
4 thángBình luận: 22
Bàn phím cứng Qwerty là điểm “gây nghiện” trên BlackBerry và cũng “giết chết” chính BlackBerry?

Có nhiều yếu tố dẫn đến thành công hay thất bại cho một thương hiệu. Sự thất bại cũng có rất nhiều yếu tố trong đó bao gồm từ thiết kế phần cứng, phần mềm, giá bán, truyền thông…

Trong video ngắn này với một người dùng mình chỉ chia sẻ một góc nhỏ đó chính là câu chuyện bàn phím cứng, đó là thứ “gây nghiện” khi mình dùng BlackBerry, nhưng cũng chính nó là một trong những điểm “giết chết” BlackBerry.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

22 bình luận
mình nhớ con 9900 quá 😔(
Mình vẫn giữ con BB Passport nhưng ko biết dùng làm gì nữa. Dùng thì cũng bất tiện mà ko dùng thì thấy rất tiếc ... nên vẫn để không vẫn sạc PIn khi hết Pin.
NineZero
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Vẫn giữ
BB ân tượng nhất với em vẫn là 99.
Mình upload mãi sáng giờ mà video lỗi không lên được anh em có thể xem trên YouTube để rõ ý mình chia sẻ nha
không biết bao lâu nữa sẽ có một con giống vậy nhỉ 😗
Lý do sai toét. Bàn phím mới là thứ giá trị của BB.

Cái chết của BB là vì họ thấy không cần thiết bán một sản phẩm cao cấp chất lượng cho một đám chỉ biết lấy cấu hình làm thứ so sánh.

Cái thứ hai là bb đã không đầu tư vào làm camera ngon để cạnh tranh, thứ mà các điện thoại android ngày nay đang lấy tiêu chí này để lôi kéo khách hàng.

Cái thứ 3 là không có hãng nào chịu làm bên thứ 3 để sản xuất bb, lý do là không đủ tiềm năng tài chính để vận hành các hoạt động marketing, bản quyền, bán hàng cho thương hiệu bb. Xem ss ấy, nếu ss chỉ sx đt thì cũng chết ngắc từ lâu rồi, còn đt TQ thì được sự hậu thuẫn rất lớn từ các chính sách của chính phủ TQ. Ngoài ra có thể lấy vinsmart làm ví dụ, cũng chả thể chịu nổi mấy ông TQ, rồi tuyên bố từ bỏ mảng đt.

Cái thứ tư, bb là công ty chuyên cung cấp phần mềm bảo mật, nếu họ tập trung cho mảng đt thì họ phải chia sẻ thông tin và công nghệ cho bên thứ 3, điều mà các khách hàng của họ không bao giờ chấp nhận và bb cũng không dại gì huỷ hoại cái giá trị cốt lõi đã làm nên tên tuổi bb
@navy.seal Bạn có xem video chưa? Mình cũng có ghi ngắn gọn ở trên mấy dòng mà, mình không phân tích những nguyên nhân dẫn đến sự thất bại mảng điện thoại của BlackBerry. Mình chỉ nói gói gọn 2 video ngắn, hôm trước là video bàn phím BlackBerry gây nghiện, video này là nói cũng chính bàn phím cứng BlackBerry gây nghiện đó cũng là 1 trong những yếu tố dẫn đến cái chết của BlackBerry khi thời đại này màn hình Full cảm ứng mà chiếc bàn phím đó đã không hợp thời nay rồi.
@Kính Cận 0_0 Bàn phím vẫn hợp thời.
Bàn phím qwerty chỉ thực sự phê khi nó so cùng T9 thôi chứ nếu so với full cảm ứng và màn hình lớn thì nó nhiều ng đã bỏ qua “ trải nghiệm gõ” rồi!
NVX85
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Double D chat kiểu zen Z hoặc toàn viết tắt thì mới thấy ip gõ sướng thôi bạn, chứ đánh 1 văn bản đầy đủ thì ip hay bất kỳ đt nào cũng không so với BB được, BB chết vì nội bộ đấu đá nhau, lãnh đạo toàn nhìn lên trời, dev không viết app cho nó, định giá thì toàn trên mây nên dù yêu BB cỡ nào cũng chạy
@NVX85 Đầy đủ câu chữ thì ip nó cũng chả thua gì cả😆) 1 cái phải ấn 1 cái chỉ cần chạm 😃 viết tắt do bạn k phải do ip 😃)
NVX85
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Double D có thể bạn chưa dùng BB, hoặc bạn có mua BB xài BB nhưng ít nt, ít chat, hoặc bạn gõ phím chưa đủ nhanh nên thấy gõ trên BB hay IP giống nhau, cùng 1 đoạn văn bản nếu mình gõ trên ip hoặc note10+ mất 2p thì gõ trên BB chưa tới 1p, đt BB cũng tùy máy, gõ nhanh nhất là BB 7290, 8700, 8800, hiện nay có Q20 là gõ êm nhất
@NVX85 Hihi😆 m qua tay chắc 4-50 con bb rồi bác ạ ! Gắn liền thời sinh viên, bis đầy đủ nên chat k hề ít ! Gõ đỡ sai hơn nhưng cái m thích là cảm giác gõ phím vật lí k cần nhìn vẫn gõ được ! Còn nếu bảo gõ nhanh thì vật lí k thể bằng phím cảm ứng nếu bạn đã quen cữ tay !
Gõ thích nhất vẫn là 99 còn gõ ít sai thì chắc là 87! Đến bb10 thì m bỏ hẳn bb vì sự tù túng của nó!
Hết vai trò rồi
NVX85
ĐẠI BÀNG
4 tháng
cái gì dùng nhiều sẽ quen, như trước đây mình dùng 7290, 8800 thì trong đầu nghĩ ra chữ gì thì tay đã gõ ra chữ đó rồi, ip hay note 10+ bây giờ gõ cũng không nhanh bằng, cái giết chết BB là app, đơn giản chỉ có vậy, người dùng không thể cài và sử dụng cái app họ cần thì đt xịn đến đâu cũng thua, mình đang giữ 1 con Q20 và chỉ ước gì zalo có thể hỗ trợ nó tốt hơn
@NVX85 Giờ thì có cho tập dùng BB thì cũng không bao giờ nhắn nhanh được bằng bàn phím ảo ...

Nhất là giờ bàn phím ảo còn có cả vuốt swift cũng nhanh.
mroctober
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mặc dù dùng 87 lắp pin gù nghe gọi, nhận SMS OTP nhưng trong balo vẫn có thêm 1 em Q10 để nghe nhạc (ước mơ có 1 em PP SE)
thesun142
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đang buồn, vì mấy hôm nay sạc em 7290 chẳng có lên đèn gì cả.
Còn giữ được 7290 vs bold 9000
NVX85
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@thesun142 mình vẫn còn giữ 1 con 7290, đang dùng bình thường rồi 1 ngày nó không lên đèn, sạc không có hiện tượng gì, không biết do pin hư hay main hư, mình để vậy làm kỷ niệm chứ không sửa
mấy con bb lúc nào cũng nhiều cảm xúc
Chạy bbos ko nói nhưng sang android giật lòi mà bán giá gấp đôi hãng khác, có phải apple éo đâu.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019