Bàn phím Telex đang được thử nghiệm ở VN, sẽ có trên Blue

cuhiep
4/11/2013 0:7Phản hồi: 274
Bàn phím Telex đang được thử nghiệm ở VN, sẽ có trên Blue

Mới đây, mình có nói chuyện với một anh bên Microsoft và anh ấy đã tái khẳng định với mình về bộ gõ Telex trên Windows, Windows Phone. Theo thông tin mới nhất thì hiện bộ gõ này đang được thử ở nhiều nơi trên Việt Nam và sẽ chính thức có mặt trên Windows và Windows Phone trong bản nâng cấp Blue. Chân tình mà nói gì bây giờ mình đã quen với cách gõ mới trên Windows Phone và hài lòng với nó rồi. Mình mong với Telex thì anh em không cần phải bỏ thời gian ra làm quen với bàn phím mới như mình đã làm. Và bản Blue thì có vẻ như sẽ xuất hiện ở quý một năm sau.

Vậy là trong 3 nội dung mà mình nhắn với Stephen Elop về Windows Phone ở Việt Nam là bàn phím, Nokia Music và bản đồ Here thì ít nhất bây giờ chúng ta đã có một phần của Nokia Music là MIX RADIO đã thành hiện thực, Here Maps thì đã có dẫn đường và giọng nói nhưng cần cập nhật địa điểm mới nhanh hơn và đầu năm sau thì vụ bộ gõ được giải quyết. Xin cảm ơn.
274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon cho đội winphone, buồn cho mấy bạn Android vì ko còn lý do để chê. Nhưng cá nhân mình mong chờ kiểu gõ vni hơn
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@sunspider 3 Năm hồi nào bác WP8 mới sinh nhật 1 năm mà. Với tốc độ đó là quá ổn rồi.
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@eeninay Nói như bác thì nói làm gì em đang đang nói về 3 OS thống lĩnh thị trường chứ còn mấy con BB và Sym thì em vẫn có vẫn đang dùng express music và Bold nhưng là hàng lâu lâu động tới cho nhớ. Còn hàng chính là 920 và 4S còn con android để nghịch và android mini pc cài cho con tivi.
eeninay
TÍCH CỰC
10 năm
@natomedia Ý em là đã dùng tất cả, và thấy WP có bộ gõ hiện thời đang thích nhất, chứ không có ý gì khác...

iOS lên 7.0 ngoài việc đoán từ ngu ra, thì gõ rất hay bị lỗi (không biết ai cứ thần thánh hóa telex của iOS thế không biết).
@cienkang bác vừa vẽ ra lí do cho các anti fan wp lí do để chữi nữa rồi
Tin vui

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
long.nd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bộ gõ hiện nay trên WP cũng tốt, nhưng dùng telex sẽ tiết kiệm dc 1 hàng chữ phía trên, có thêm ko gian màn hình :3
great_wall
ĐẠI BÀNG
10 năm
@long.nd nếu bạn dùng bàn phím tiếng anh thì phím bấm sẽ to hơn thoy chứ không gian màn hình nó vẫn k thay đổi
MrYenThanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chúc mừng các bác. Mình thì thích VNI hơn.
@MrYenThanh Có lẽ MS sẽ tích hợp cả 2 cách gõ VNI và Telex cũng như cách gõ như hiện tại, giống Samsung đã làm với s4 ở bản android 4.3
@MrYenThanh Đây là thể loại comment mình thường thấy ở Tinh tế,khi chưa có Telex thì đòi có cho được đến khi có rồi thì đòi VNI?
@MrYenThanh Avatar cũng theo trào lưu macro hả bác;)!
Mình thì lại thấy gõ kiểu telex tiện lợi và nhanh hơn chứ nhỉ! Không hiểu sao trên PC mình lại quen gõ Vni mà trên điện thoại mình lại quen gõ Telex hơn mới lạ chứ!
@thanhsangmobile Dù là bàn phím mod thành telex, nhưng kb samsung gõ chán vl
@lx20 Dù sao cách bố trí bàn phím của ss vẫn gõ sướng hơn là app GoTiengViet của Trần Kỳ Nam, gõ vẫn sướng, chẳng thấy chán vl... cái gì đó đó như anh bạn nói cả 😁
Về tay MS có khác chịu khó phản hồi người dùng ghê😁
Nếu được Nokia Music Plus trả phí theo tháng download thoải mái nữa thì tuyệt. Đúng là bàn phím mới dùng lâu cũng quen rồi.
sony
ĐẠI BÀNG
10 năm
anh thật là cao thủ,em dùng mãi mà chả thể quen được cái bàn phím đấy
@sony Tại vì e xyz hơn
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nokia rất cầu thị khi biết nghe ý kiến khách hàng. Bộ gõ telex trên WP là cần thiết để thu hút người dùng mới.
Mình cũng rất thích win phone. Nhưng còn chưa mua vì lăn tăn vì bộ gõ. Nếu có bộ gõ telex nhúng sẵn thì mình sẽ mua thêm 1 con nokia 925. Đơn giản là thích design của mẫu này
tin vui cho anh em wp 😃
Ngon vì nồi nó đẹp
  • anh em xài WP sướng rồi ! 😃
thế có phải là : luôn luôn lắng nghe , luôn luôn thấu hiểu không nào !

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@tinhlabui-phuilabay Hehe, phải là luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu, mãi mới thấu hiểu :p
Ừ, tin vui, cho các bố đỡ phải kêu ka, than phiền. Mình thì quen bộ có sẵn này rồi.
Nó trước giờ vẫn là kiểu gõ VNI, chẳng qua thể hiện hàng dấu hay cho hàng số. Mong chờ VNI thì vô ích, vì nó có sẵn.
Telex có cũng tốt, nhưng gõ Telex thì đảm bảo cái chức năng đoán từ sẽ bị hạn chế, ít sử dụng đi nhiều. Mà tinhte.vn là trùm sai chính tả, thừa thiếu chữ tùm lum, cãi nhau ủm tỏi bằng mấy từ vô nghĩa.
@Quang Hưng Phạm Chắc bạn ko biết gõ Telex nên ko xài rồi phán chức năng đoán từ bị hạn chế hả, nhảm thật 😁. Về gõ thử telex trên android đi rồi xem nó có đoán từ được ko nhé. Ko hiểu việc gì phải bênh vực với những lý lẽ nhảm thế này :rolleyes:
@sunspider bạn có biết rằng khi người ta bắt đầu gõ Telex thì thường ít nhìn đến cái bộ tiên đoán không?
Trên máy tính mình buộc phải sử dụng song song cả hai kiểu gõ do không phải font chữ nào cũng gõ được giống nhau. Mình gõ Telex nhanh hơn VNI rất nhiều.
Và như vậy, tương tự trên đ.thoại, gõ telex với số lượng phím nhỏ, kích thước phím lớn sẽ gõ nhanh và chuẩn hơn gõ VNI, từ đó bộ tiên đoán sẽ dần bị bỏ qua.
Mình không nói rằng cứ Telex thì tiên đoán bị hạn chế. Mà chính cách sử dụng của người dùng mới gây hạn chế nó.
Còn để nhận xét ý kiến của ai nhảm hay không thì phải đặt ý kiến, vấn đề đó vào thực tế nhiều người dùng chứ không phải đặt ngược vào người nhận xét hoặc tác giả ý kiến mà phản biện.
p/s: mình thấy gõ telex trên phím vật lý nhanh, sướng hơn.
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quang Hưng Phạm các bác muốn bộ gõ vni tức là bỏ hàng dấu đi và đưa hàng số vô. cũng y chang như thế thôi. thực ra thì nếu M$ đổi vị trí các dấu lại, going vị trí các dấu của bộ gõ vni thì sẽ thành kiểu gõ vni ngay.
còn bộ gõ vni là CÓ BẢN QUYỀN nhé các bác. Cty VNI, chủ sở hữu phần mềm gõ tiếng việt, bảng mã tiếng việt VNI là một cty của việt kiều Mỹ, lúc trước có văn phòng tại Lê Văn Sỹ, q.TB. không biết đã bán cho ai chưa.
@intereal kiểu gõ của WP8 hiện tại có thể coi là tương tự VNI rồi, do các vị trí dấu tương tự trên máy tính, khi gõ VNI có phải hàng phím số sẽ bị vô hiệu hóa, thay vào đó là hàng dấu đúng không?
Trên WP8, phím số không bị vô hiệu hóa mà là thay thế bằng hàng phím dấu và số được đặt về trang gõ thứ 2.
chuyện bản quyền cũng khó lắm bởi vì nó quá dễ làm theo
Thế mới gọi là luôn luôn lăng nghe, luôn luôn thấu hiểu, cái gì đến rồi cũng sẽ đến thôi, mình thấy wp phát triển vậy là nhanh lắm rồi ấy chứ.
Thật ra thì kiểu gõ hiện tại không khó để làm quen và thậm chí có thể gõ nhanh, dễ với 1 số người dùng. Nhưng vấn đề là trên hầu hết các thiết bị khác như IOS, Android, MTB, PC, Laptop kiểu gõ telex lại được dùng nhiều và phổ biến nên dễ dẫn tới tình trạng lộn cách gõ.
Mà dù sao thì bàn phím WP nhìn rối quá.
Mai gửi mail kiến nghị google về bàn phím telex mới được
Tái khẳng định hoặc khẳng định lại thôi chứ 😁
sau một thời gian dài mình dùng android thì mình thấy thích windown phone hơn
Cu
cuhiep nhanh và vì cộng đồng wp quá!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095