Bàn phím TouchPal trên Android bắt đầu xuất hiện quảng cáo, máy của bạn có bị không?

TDNC
17/7/2017 6:34Phản hồi: 196
Bàn phím TouchPal trên Android bắt đầu xuất hiện quảng cáo, máy của bạn có bị không?
TouchPal là cái loại bàn phím được cài sẵn trên khá nhiều máy Android. Không phải ai cũng có kinh nghiệm để xóa hoặc cài thêm bàn phím mới nên vô tình biến TouchPal thành cái bàn phím mặc định để xài luôn từ lúc mua máy về. Tin xấu là TouchPal bắt đầu xuất hiện quảng cáo ngay phía trên bàn phím. Điều này không những gây ra sự khó chịu, làm người dùng dễ bấm nhầm vô quảng cáo mà còn tạo ra sự lo ngại về việc bảo mật thông tin của người dùng.

Máy Android gần đây nhất mình xài có TouchPal là HTC 10 evo, còn con OnePlus 5 đang xài thì không có (vì dùng Gboard của Google). Lần đầu nhìn thấy TouchPal mình đã cảm thấy không thích vì cái tên lạ. Sở dĩ mình không thích bàn phím lạ vì bàn phím là một thành phần khá nhạy cảm trong mỗi hệ điều hành. Tất cả những gì bạn gõ thông qua bàn phím đều có khả năng bị gửi đến một máy chủ riêng để lưu trữ hoặc xử lý. Từ đây sẽ phát sinh việc dữ liệu bạn gõ có khả năng bị lạm dụng để dùng vào mục đích xấu, ví dụ như mật khẩu, thông tin thẻ ngân hàng, dữ liệu cá nhân...

Một số người dùng trên mạng Reddit cho biết máy HTC 10 của họ bắt đầu hiện quảng cáo ngay khi họ vừa mở bàn phím để gõ gì đó. Muốn tắt quảng cáo thì họ phải trả tiền để mua gói Premium. "Lỗi" này không hoàn toàn thuộc về HTC bởi vì TouchPal là một phần mềm third-party và có khả năng update thông qua Play Store. Cho nên HTC hay những hãng có sử dụng TouchPal sẽ không thể hiểm soát được hết các khả năng tiềm tàng của loại bàn phím này.

Có vài lý do tại sao HTC và những hãng điện thoại chọn TouchPal để cài sẵn trong điện thoại của họ. Bởi vì làm như thế hãng sẽ không tốn công tự làm bàn phím riêng, đồng thời còn được hãng đó trả tiền để tích hợp app/bàn phím của họ vào điện thoại. Chúng ta thường gọi những app cài sẵn này với tên gọi là "bloatware". Điều này cũng lý giải tại sao các hãng không chịu tích hợp Gboard, một bàn phím cực tốt cho Android do chính Google làm, bởi vì Google không trả tiền để các hãng tích hợp Gboard vào mỗi máy bán ra.

Điều quan trọng bây giờ là bạn nên cài một bàn phím khác vào máy để xài, ví dụ như Gboard của Google, vừa đa năng, vừa chạy nhanh lại vừa do chính Google làm nên sẽ cảm thấy yên tâm hơn.

196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi thôi ! Màn hình đã bị băm nát rồi giờ còn thêm QC trên bàn phím nữa thì thua. 😁
vlcdng
TÍCH CỰC
7 năm
Nữa hả. May mà mình xài Gboard
Theo mình thì TouchPal vẫn là bàn phím tốt nhất
Canhtn1986
TÍCH CỰC
7 năm
Gboard hỗ trợ tiếng việt ngon lành, tốt nhất nên sử dụng bàn phím này 😃
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
Ha ha ha! Ngon rồi
Htc: chỉ là em giấu đi
Vẫn đang xài la bàn key, gboard dù để cỡ to nhất mình vẫn thấy nó bé bé lsao ấy. Nói chung vẫn thích la bàn nhất, la bàn is the best, con android nào cũng cài, cũng chả để ý mấy vụ bảo mật lắm, giờ nghe chủ thớt nói cũng nghi nghi ...
@alakazam1994 La bàn key sửa lỗi gõ chữ khá chuẩn. Còn Gboard chuối lắm, gõ tiếng việt nó sửa không chuẩn. Mình dùng Gboard 1 thời gian, giờ dính luôn với laban rồi 😁
@alakazam1994 Ko bù cho m dùng của gg cho cỡ bé nhất vẫn thấy nó to. Lại chuyển qua dùng SwiftKey
vo mung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Dương MHiếu giống mình . mình gõ phím ẩu lắm nên cần laban để nó sửa từ cho chuẩn . thử cả đống app khác thì chẳng có app nào sửa từ chuẩn như laban cả
@toivaem986 Thế tay bác chắc bé lắm. Em chỉ dùng cỡ trung bình của la bàn key thôi, thật ra còn muốn dùng cỡ to nhất mà nó to quá lúc chat nó chiếm hết cả cái màn hình đọc được có vài dòng ý nên đành thôi, gì chứ bàn phím phải càng to càng tốt để đỡ bị gõ nhầm
@alakazam1994 Tay m to luôn, màn 5.5. Tay ctrai còn tập gym chai hết ý b Screenshot_2017-07-17-20-51-08.png
Vô tinhte qc đã nhiều rồi, bàn phím qc nua thì thốn nhỉ
Sài laban key cũng thấy ổn
Hồi xưa dùng Touchpal, nhưng sau này nó bắt đầu rối rắm, nhập nhằng về chuyện thu thập thông tin người dùng, đã vậy muốn mua đứt phần mềm để dùng cũng không được mà bắt đăng ký trả tiền theo năm với giá cao. Ghét xóa luôn, bỏ qua dùng GBoard và hài lòng cho đến giờ, đằng nào cũng phó thác hết thông tin cho anh Gồ rồi thì cho trót luôn 😁
@Hùng Dũng 1988 Mình thì vẫn xài Laban vì có hệ thống auto correct cực tốt. Trên iOS hay Android đều xài luôn
@hypous Laban vẫn để xài trên con tablet cùi ở nhà, vì không xài để giao dịch hay nhập pass nào nhạy cảm ngoài mấy cái tài khoản xem phim 😁
Mềnh vẫn dùng la bàn thần thánh 😁
TouchPal
Swifty
Swype

3 cái này mà gộp các tính năng tốt nhất của từng cái vào một thì hay biết mấy 😁

Thêm 1 cái rất ngon là Flesky+Gif, mỗi tội mấy năm rồi mà nó không thèm hỗ trợ tiếng việt để mà xài 😔
@Kinh Thuyên
Sao lại ko chịu trách nhiệm dc, ko trách htc thì trách ai. Ko chịu trách nhiệm gì về phần mềm cài vào máy bán ra
@Donrachel 2 trường hợp này giống nhau sao?
update driver là do OEM update, còn update cái bàn phím kia là do bên thứ 3, liên quan gì?
Donrachel
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bill Cypher Bạn bạn rành công nghệ (chiếm số ít) thì bạn biết cái bàn phím mặc định trong máy HTC ko phải do HTC phát triển mà là do bên thứ 3 không liên quan làm ra và HTC chỉ mượn xài. Nhưng với mẹ của bạn, chị của bạn, ba của bạn những người ko hằng ngày lên tinhte đọc tin tức những người chỉ mua máy về và xài (chiếm đại đa số) thì với họ những j nằm trong cái đt của HTC thì nghiễm nhiên thuộc trách nhiệm của HTC và nếu có vấn đề j xảy ra với bất kỳ thứ j trong cái đt đó từ bàn phím, giao diện, độ ổn định, loa màn hình ....etc thì tất nhiên họ sẽ chửi HTC chứ chẳng ai khác vào đây. Điều này là hợp lý
@Bill Cypher Ko phải tự dưng mà nó dc tích hợp vào. Phải có sự cho phép của HTC, sản phẩm là htc bán ra thì htc phải chịu trách nhiệm. Nếu htc không có động thái gì về việc này thì chỉ có htc thiệt hại mà thôi
@Bill Cypher Nhờ mấy chú khùng thích rác rửoi như chú em nên HTC nát thêm nát
Cái này iOS làm tốt thật. Dù có dùng bàn phím khác nhưng khi nhập mật khẩu thì nó lại quay về bàn phím gốc của máy.
Rất yên tâm
@Canon100is Chả có gì đặc biệt, máy Tàu cũng có chức năng này. Bàn phím gốc của Apple cũng thu thập thông tin cả thôi.
rungvang
TÍCH CỰC
7 năm
@Canon100is Keyboard gốc của Ios nhận diện giọng nói cũng chuẩn hơn so với gboard. Thích cái điền thẻ tín dụng nữa, ấn vào ô nhập số thẻ tín dụng hiện ra camera dí thẻ vào là xong, khỏi cần nhập tay
trislr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thua. KLQ có bàn phím nào bên android gõ ngon như ios ko nhỉ
trislr
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Gates Mình nói bạn đó chỉ có bạn thấy vậy, có ai thấy vậy ko bạn? thôi next đi bạn. ô nhiễm quá
@trislr Em xài bàn phím windows 10 mobile và ios.
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
@trislr Nếu bạn muốn, bạn cứ next, đâu có quyền kêu ai. Cớ sao bạn chui vô cái chỗ mà mọi người đang bàn luận, chỉ có bạn chê ô nhiễm rồi than trời, trách đất, chẳng khác nào con giòi, ngu vừa vừa thôi chứ, lộ hết rồi. Hahaha
ndacthien
TÍCH CỰC
7 năm
@trislr Tớ phải cài Laban key và delete hết mấy cái bàn phím mặc định của ios vì dùng nó quá bất tiện!
Oppo f1s vẫn chưa có quảng cáo trên Touchpal key
Chym sâu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko thể đổi sang bàn phím khác ngoài la bàn. Ios chắc còn lâu lắm mới có dãy số bên trên he he.
@p.a.tuan Chỉ gõ số chứ đâu có gõ được chữ mà số cũng nhỏ đâu có bự.
@thanhphat95 La bàn nó cài đặt phím số kiểu T9 đó
@finalmagic Bàn phím gì đấy bác. E thích cái kiểu tích hợp phím số như kia rất tiện
@Google [bot] beta ios11 cái vuốt xuống để gõ số và ký tự đặc biệt ngon hơn nhiều so với các thể loại bàn phím tích hợp nhưng phải ấn giữ. 😁:D
Lỗi này bắt nguồn từ HTC10 thì phải sao chuyển thành toàn bộ AR luôn nhỉ ?
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy mình dùng bàn phím Google nên không sao. Từ khi dùng bàn phím Google thì bỏ bàn phím các hãng khác rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019