Bạn thấy mát khi đứng dưới bóng cây vì 2 lý do: cây hút CO2 và quá trình bốc hơi nước làm cho...
cuhiep
5 thángBình luận: 113
Bạn thấy mát khi đứng dưới bóng cây vì 2 lý do: cây hút CO2 và quá trình bốc hơi nước làm cho...
Bạn thấy mát khi đứng dưới bóng cây vì 2 lý do: cây hấp thụ CO2 và quá trình bốc hơi nước.

Lý do 1: CO2 có đặc tính là hấp thụ và giữ nhiệt. Cho nên khi ở gây một cái cây nào đó thì cái cây đó nó sẽ hút CO2 nên không khí xung quanh nó sẽ mát hơn.

Lý do 2: Cây sẽ giải phóng nước qua lá. Quá trình bốc hơi nước làm lạnh không khí xung quanh (Nguyên tắc này được dùng trong việc làm máy lạnh luôn).

Anh em có sân lớn ở nhà hay anh em làm đường mà có không gian thì đừng bỏ qua việc trồng cây. Người ta tính được là nếu trồng cây đủ có thể làm cho thành phố giảm nhiệt độ từ 5 đến 10 độ.
113 bình luận
Nay phát biểu như người lớn vậy 😆
@Moon Prince Xăng sắp tăng giá cho coi
Cười vô mặt
althonx5
TÍCH CỰC
5 tháng
@Mr.Whisky Theo cậu bao nhiêu tuổi được cho là "người lớn", mấy tay như giám đốc cdc, la thăng, xuân thanh, huy hoàng, dũng tân hoàng minh, quyết flc..., hay mới đây là thằng tóc bạc có đứa cháu ném đá vào xe người ta còn cong cớn leo lẻo cái mỏ thì có được gọi là "người lớn" chưa ?
althonx5
TÍCH CỰC
5 tháng
@nospecial Đừng quan trọng cái vẻ bề ngoài của kẻ đối diện bao nhiêu tuổi, mà hãy quan sát cái hành động của nó, cái mồm nó thở ra, lúc đó mới định vị chính xác được nó "lớn" chưa
Nghe có vẻ không đúng và không logic nhỉ. Dưới bóng cây mát là do cây nó cản bức xạ của mặt trời.
Giống như tàu vũ trụ có các lớp cản bức xạ giúp tàu mát hơn. Chứ làm gì có kiểu phức tạp như thế kia ?
@tethien Mình ở phòng trọ hướng Tây mặc dù có hai cửa thông thoáng nhưng buổi trưa vẫn nóng , có la phông mà cái phòng nóng hừng hực, buổi tối vẫn thấy nóng. Có phải do tường hấp nhiệt và tối toả nhiệt không. Không biết cách khắc phục hix
@CellonC Ra đo nè bạn, chô mình có cái mái vòng cao bằng toà nhà 5 tầng này
@destinythanhphuong đổi phòng trọ =)). mình đi xem phong trọ thường vào trưa nắng để xem phòng có mát ko.
@Ngoknc nó có cả 2. dù tán xạ tốt như thế nào đi chăng nữa mặt trời cũng sẽ thiêu đốt lá cây nếu ko có nước. dần dần lớp ko khí dưới tán cây sẽ nóng lên.
Trồng cây đủ là trồng bao nhiêu cây? Khi nào thì được xem là trồng cây đủ cho thành phố đây?
hppl
TÍCH CỰC
5 tháng
thêm cái hồ nước trong nhà là bao mát , nhớ cho cá vào diệt lăng quăng
@hppl Và rồi hôm nào thiếu mồi thì cho chúng vào chảo 🤣
Nguồn ở đâu ko anh? Chứ em nghĩ đứng dưới bóng cây trời nắng thấy mát bởi chủ yếu là do cấu tạo nhiều tầng, nhiều lớp lá, xen kẽ giữa những tầng lớp lá cây này là không khí lưu chuyển giúp lưu thông không khí mát trong tán cây và làm tản nhiệt từng chiếc lá cây bị nóng (giống như lá tản nhiệt cục nóng điều hòa). Nên về bản chất, tán cây nó như 1 dạng vật liệu cách nhiệt rất dày và cực kì hiệu quả. Còn những cái a nói e nghĩ nó ko có tác động đủ lớn để mình có thể cảm nhận được đâu ạ.
KaiStone
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@zer0_7 Mình cũng nghĩ như bạn
Lý do 3: có em áo dài ăn kem dưới bóng cây 🙂
@mig29f Thôi đăng ngay 1 bài cho ae mát tý
@mig29f Bài này hay hơn hẳn bài cuhiep
@abbvvhh Cám ơn người anh em đã quá khen 😍
@mig29f Rồi chuẩn bị đồ đi đảo nhá. Cái tội qua mặt assming. Thấy thớt bên kia cười gằn rùi đóa
Anh theo em
Anh Hiệp nói rất có lý
@lehuuthe1202(prince_of_drama) Ai như ông, chơi mấy cái qq vô lý cũng lên VIP luôn 🙂
@mig29f Ông quần quài nha
Cười vô mặt
Các thành phố lớn nước mình mà trồng được nhiều cây như bên Sing thì chắc đã lắm.
@tamnguyen072 Sang châu Âu còn đã nữa
@abbvvhh Mình vẫn chưa có cơ hội đi châu âu
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tamnguyen072 Trung Quốc cũng nghĩ như bạn nhưng cuối cùng thì tác dụng ngược lại. Bắc Kinh vì quá ô nhiễm nên quyết định phát động phong trào trông nhiều cây xanh, nhưng hệ quả là nó lại càng ô nhiễm vì cản gió. Tất nhiên, hệ quả này phần lớn là do chỉ quan tâm đến số lượng mà không quan tâm tới vị trí, chiều cao, chiều rộng tán, lá nhưng nói để thấy, vấn đề không chỉ là số lượng cây xanh.
@tamnguyen072 thà có đất nhà để dân ở còn hơn. Hông kong nó có 60% là rừng rốt cuộc dân bình thường thu nhập thì rõ là cao toàn sống trong căn hộ có mấy m vuông.
Bởi vậy Cần Giờ mới là lá phổi của TP 😁
valve
TÍCH CỰC
5 tháng
@JerryKist để thằng mafia Vượng Vin xuống vài bữa là bay hết
tetekh
TÍCH CỰC
5 tháng
@JerryKist xuống CG đi, nắng há mỏ!
@tetekh Mình ở dân ở đó nè bạn. Nóng thì có nóng như thấy vẫn dễ thở hơn trên SG. Mình đi về hàng ngày nhé.
tetekh
TÍCH CỰC
5 tháng
@JerryKist Tớ cũng ở mấy lần, mỗi lần hơn 1 tháng.
Cảm giác của tớ là: Nóng vẫn là nóng thôi bro, không đỡ được.
Rừng CG không mang lại cảm giác đột ngột mát như những rừng cây to. VD bạn đi hướng về Dầu Giây trên QL1, có 1 đoạn qua chỗ ủy ban, có khoảng hơn trăm mét có mấy cây cao, có vẻ là rừng lâu năm, bạn sẽ thấy như được thả vô phòng máy lạnh.
CG không có cảm giác đó, vẫn chói chang, băng rừng vẫn há mỏ như thường dù hai bên cây xanh.
@tetekh Do bây giờ nó mở rộng làm đường nên cảm thấy nắng hơn, nóng hơn do ánh nắng chíu nhiều hơn, chứ hồi trước mỗi lần đi ngang rừng đước là nó mát lạnh mũi.
Mình cũng thích trồng cây lắm, nhưng k khéo tay cho lắm 😁
Đứng dưới cây lúc mưa bão sấm sét còn vui hơn
Mình giờ do vận dụng kiến thức từ bài viết, với nguyên tắc thứ 2 của cuhiep nên biết tại sao ngồi trong xe hơi, bật điều hoà lên là mát. Cảm ơn bạn cho ra bài viết hữu ích cho anh em
tung0404
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ủng hộ các bài như này để các cấp chú ý tới việc trồng thêm cây =))
Đọc câu cuối tự nhiên nhớ con đường Tôn Đức Thắng ghê.
alexnam
TÍCH CỰC
5 tháng
Hổng biết vụ trên nhưng đứng dưới dù vẫn thấy mát hơn đứng ngoài nắng, đứng trong nhà cũng vậy :v
thachd
ĐẠI BÀNG
5 tháng
đồng ý, khi về quê có nhiều cây thì cảm thấy mát hơn ở thành phố
Đơn giản là vì nó râm và ko giữ nhiệt để om xuống dưới.
Chuẩn đó bác

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019