Bạn thích tính năng nào nhất ở giao diện Xiaomi MIUI?

Duy Luân
24/11/2018 0:30Phản hồi: 210
Mời anh em #Xiaomi chia sẻ về những thứ bạn thích ở bộ ROM MIUI nhé, bản nào cũng được, máy nào cũng được. Mình trước:

Mình thích nhất là tính năng vuốt cản ứng của MIUI 9 và 10, có thể xem đây là thao tác vuốt tốt nhất hiện nay trong thế giới Android vì nó rất thuận tiện, không phải suy nghĩ gì và cứ thế mà xài. Bạn có thể vuốt toàn bộ cạnh dưới, chỗ nào cũng được, để về home, và khi cần back thì vuốt hai cạnh bên là xong. Một số hãng khác như Samsung, Oppo lại chọn cách chia cạnh dưới thành 3 phần, vuốt mỗi phần ứng với một tính năng khác nhau, mình đánh giá cách làm này chưa ngon vì dễ gây rối, bạn cũng luôn phải để ý khu vực mà bạn muốn vuốt rất phiền.

Điểm mình không khoái trên MIUI là icon mặc định vẫn còn màu mè, chưa sang lắm. Mình nghĩ Xiiaomi hoàn toàn có thể thiết kế lại đám icon này cho đẹp và hiện đại hơn nhưng vì lý do gì đó mà họ chưa muốn làm thôi. Có lẽ phải thiết kế cho nhiều thị trường khác nhau nên thế.

Còn anh em thì sao?
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vuốt vuốt.
@chetdichoroi @@
Cậu này dạo này đăng bài không thấy thông tin gì cả, toàn hỏi với hỏi ......... là sao ? muốn gì ?
@Duy Luân riêng vụ màu mè thì vì bên TQ dân nó thích vậy (bác để ý mấy app selfie với themes bên trung quốc ý 😁) nên xiaomi để mặc định vầy. Hiện mấy rom mới có cái theme mặc định Rhodium nhìn khá sang ;)
@tranlong255 Giờ không biết Lenovo khá lên chưa. Trước dùng A5000, icon chán.
@ngocminhsteel Chơi ngu lấy tiếng ak 😃😃😃
Vuốt cạnh để quay lại nha Duy Luân. tốt nhất,thông minh nhất thế giới đt chứ ko phải chỉ androi nha.
mình cũng không thích icon lắm nhìn không đồ bộ.. còn độ tùy biến dao diện thì quá tốt rồi theo xu thế rất nhanh và làm tốt hơn các hãng khác
vuduyhuanc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tuỳ biến mạnh
Tri An
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn mình ghét nhất là tính năng vuốt cảm ứng trên xiaomi, vì đg xài redmi 5A méo đc hỗ trợ
Xiaomi có nhiều cái khá tiện.

Ví dụ Ở giao diện camera, có thể di chuyển nút chụp hình ra bất cứ nơi nào trên màn hình để tiện nhất cho mình chụp. Khi chụp HDR thì muốn có flash chỉ việc vuốt Notification Bar xuống để bật Flash là được nhé.

Gesture được Xiaomi build từ framework nên mượt, không bị kiểu ví dụ bàn phím che mất nội dung như khi xài app kiểu Fluid Gesture (ví dụ khi edit tin nhắn trong telegram)

Mình đang dùng các theme One UI có hiện phần trăm pin trong cục pin luôn nên khá sướng, xài trông không màu mè lắm, kho theme của Xiaomi thì là vô địch rồi. Mà nói tới màu mè thì Oppo và Huawei, Lenovo mới gọi là kinh dị
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@hypous Cái này hay
Thiết kế giao diện đúng là chưa đẹp cho mấy, nhìn có phần nhàm chán.
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
Icon đẹp, mà vuốt cùi hơn ios, mình xài ko quen bằng ios, ko mượt bằng
@tranjella Haha, làm gì có cái Android nào mượt được như iOS, bác cứ vui tình
@hypous thím lại vui tính, mang máy đời cũ Ios được hưởng tính năng càng cập nhật càng lag thì đúng là không có máy Android nào bì được! Thỏa mãn tiêu chí Ios lag, Android mượt rồi nhé!
hongphuc9x
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng thích vuốt của MIUI
em thích giao diện đa nhiệm vs thao tác cử chỉ mới nhất, sau đó là thanh điều chỉnh độ sáng và âm lượng 😁 nhìn rất đẹp
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mời anh em
#Xiaomi chia sẻ về những thứ bạn thích ở bộ ROM MIUI nhé

Là chỉ phần giao diện thôi hả mod, hay tính luôn bộ ROM?
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
@vuhungkt881 miui là rom do xiaomi tùy biến mà =)) cả giao diện và chức năng
vythanh
CAO CẤP
5 năm
Tính năng Mi Message tương tự iMessage của iOS.
tin9498
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn chỉ mình cách hiển thị lịch âm trên lịch xiaomi với
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
@tin9498 lịch âm tùy bản rom thôi, rom trung thì nó có sẵn
@tin9498 bác lên gôgle có đó bác, add cái Lịch của gogle là ra âm lịch lun á
@tin9498 Ngày âm bên Trung Quốc có chút khác bên mình.
tin9498
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DậuChjc Là cái này đó hả bác ơi
Lên miui 10 ngon lắm luôn
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@chetdichoroi Dịch như thế đôi lúc đọc được cũng vui
@trangthanhphuong Phả dịch như bác thì ok rồi. Đằng này dịch đọc mà cười k nhặt đc mồm
@mai12 Vui thật bác
@chetdichoroi thế mới nói nhìn buồn cười nhưng ngẫm lại mình cũng chả có cách nào nói khác ngắn gọn hơn 😁
Tiếng anh thì thật ra nó cũng y vậy thôi nhưng nhìn nó pro hơn hẳn :v
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
Đúng là bộ icon chưa đồng bộ và màu mè, mình kiểu rực rỡ chưa sang :v
nguyendlu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhat.nhattv16 ikon thì đổi theme nó sẽ đổi lun mà. miui thì cả đống theme để chọn
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyendlu mình dùng nguyên thêm, k đổi icon 😁 còn về trả nghiệm có phải ai cũng muốn đổi mặc định đâu
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Cái điện thoại này cũng có camera trượt giống của oppo nhở . Mà hình như đẹp hơn. Cái điện thoại này đa nhiệm với mở ứng dụng tốt thật . Mà cái camera trượt đó có tốn pin không nhỉ
kin_noy_89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 bác đang nói về mix3 hả, em đang dùng đây, nó trượt cơ nên ko tốn pin bác ạ 😆
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@kin_noy_89 Trượt lên bằng tay à
kin_noy_89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mai12 trượt xuống bác ạ, cần 1 chút lực nhẹ để trượt, ai ko dùng cam trước mấy thì có khi ngày chả trượt lần nào :v
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@kin_noy_89 Nhìn thì giống oppo nhưng nó khác cơ chế
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều, đầu tiên là có thể xem mật khẩu wifi đã lưu
@mai12 Asus cũng có, thường hãng TQ thì sẽ có.
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@Bùi Xuân Thiết Chỉ có hãng TQ mới có. Chức năng hay như thế mà các hãng khác không áp dụng
@mai12 Từ từ cũng học qua học lại thôi bạn. Cái nào hữu ích thì tương lai đều được áp dụng hết. Chẳng hạn apple hồi đó quả quyết màn 3.5 trên iphone là chuẩn nhất cuối cũng lên màn to hơn, hàng loạt các tính năng hữu ích khác của Android đã có từ lâu cũng được Apple áp dụng cho sản phẩm của họ. Dĩ nhiên, những cái hay ho của Ios cũng được Android học rất nhanh. Điện thoại do bọn TQ làm có nhiều tính năng phù hợp với VN cũng là điều dễ hiểu vì nó làm theo style châu Á.
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
@trangthanhphuong Không biết có tính năng nào hay của các hãng TQ giống như vậy nữa không nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019