Bản update Windows 10 May 2020 đã chính thức phát hành, anh em lên chưa?
Rất hay và hữu ích!/10 người
Duy Luân
một tháng trướcBình luận: 258Lượt xem: 25.675

Bản cập nhật Windows 10 May 2020 đã được phát hành. Nó có 4 thay đổi lớn mà anh em cần quan tâm:

1. Cortana: giao diện của Cortana đã được làm mới cho phù hợp với Fluent Design và ô tìm kiếm, ngoài ra nó cũng được tách thành một app độc lập để có thể cập nhật mà không phụ thuộc vào bản update của hệ điều hành (giống app Mail, Calculator)
  2. Có thể đổi tên desktop ảo (Virtual Desktop), thông tin này sẽ được lưu trữ kể cả sau khi bạn khởi động lại máy tính
  3. Trong ứng dụng Settings, bổ sung thêm một số chỗ điều chỉnh mới, ví dụ như kiểm soát tốc độ trỏ chuột chẳng hạn (trước đây chúng ta thường làm trong Control Panel)
  4. Ứng dụng Your Phone giờ đã chạy với đa số điện thoại Android, không bị giới hạn hãng nữa
  5. Một số cập nhật về Task Manager (xem được nhiệt độ GPU, xem được bạn đang dùng HDD hay SSD) và chức năng tìm kiếm

Chi tiết hơn về các chức năng này, mời anh em xem thêm ở bài Tổng hợp một số thay đổi trên bản Widnows 10 May 2020 Update.

Lưu ý, Microsoft cập nhật Windows 10 May 2020 cho từng nhóm người dùng để xem phản hồi và coi coi có lỗi gì không, nên có khả năng là bạn chưa được update ngay trong đợt này. Nếu bạn vẫn máu và muốn update ngay lập tức, hãy download file ISO từ chính Microsoft để cập nhật.
Rất hay và hữu ích!/10 người
đang lên
@KeniVinh Máy của mình cũng vậy giờ về win 7 luôn rồi.
@KeniVinh Máy để làm nó khác máy để chơi
@KeniVinh Con HP của mình cũng tự dưng dở chứng tắt đi là bật lại. Ko lẽ bệnh giống bác???
@THN Thường dở chứng khi có cập nhật, tại khuya quá nên mình tắt đi ngủ nhưng người vẫn thấy lo, kiểm tra thử thì y như rằng nó bật máy lên lại, bực mình hết sức.
Sắp thôi bác. Mạng mấy hôm nay tệ quá nên phải lên công ty tải về
@nghaimin link đây bà con, link sẽ hết hạn vào lúc 10:50 AM, 29/05/2020 nhe:

https://software-download.microsoft.com/sg/Win10_2004_English_x64.iso?t=fed26e58-ec2a-4fc9-9b86-4ee54eef07ef&e=1590724284&h=aa5ba502359577e4f8520986b506b729

https://software-download.microsoft.com/sg/Win10_2004_English_x32.iso?t=fed26e58-ec2a-4fc9-9b86-4ee54eef07ef&e=1590724284&h=e65fdf09cc261dd6125830e75582e4f5

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
@vitozz Biết rồi bác ơi, đã tải xong rồi. Link không phải vấn đề mà là mạng chậm quá phải lên công ty tải nhờ
@cauamloveyou kỹ vậy bác, này từ máy chủ Microsoft mà, nếu có thì là của tôi thôi

64bit: 3CF9848C - E17271E7 - C895366B - DAD98A8E

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
Mới biết. Để check thử 😃
thay đổi lớn nhất vs mình là WSL2 😆
@vqt907 Cái này hay cực kỳ, cài ubuntu vào gõ câu lệnh như đúng rồi luôn haha
@vqt907 WSL2 + Terminal, ngon nghẻ luôn 😁
@minh luan tran mình còn đang đợi 1 cái khá hay nữa là Linux File Explorer, đang có trong bản fast ring rồi, chắc đợt update tháng 10 này là có 😃
nóng hổi vừa thổi vừa lên
@caffeinezzZ lên mới thổi hay thổi mới lên bác?
@locthuyforever 😁 cả hai cùng
@caffeinezzZ có mất dữ liệu gì không bác 😁 mỗi lần nâng cấp Windows là rét lắm :D
@gunnyonline Không mất đâu, bắc bấm theo link rồi chọn nâng cấp thôi, đừng ấn cài đặt mới lại mới dễ mất thôi. Chứ nâng cấp mình chưa bao h mất dữ liệu cả 😆
Toàn mấy chức năng mình ko cần lắm nên chưa lên vội. Lúc nào hãng ép lên thì lên. Trước còn hứng thú với mấy vụ update vì ham đẹp nhưng giờ kệ, miễn nó còn chạy tốt là được.
Các bản update gần đây rất hên xui, tạo nên tâm lý lo ngại mỗi lần muốn update
@trinhhongha90 Mình làm bên mảng triển khai, mình hay nói vui với khách hàng "windows còn lỗi nữa là" mỗi khi khách hàng la làng sau khi up build ☺️☺️☺️
@umumti Suốt ngày build nhung mà vẫn lỗi 😁
@trinhhongha90 Đang dùng ok ko nên up, như lời khuyên của samsung cho ssd chính họ.
@tôidayban Hihi, bởi thế khách hàng nghe up build là ớn lạnh😊
Mình chắc thuộc nhóm không được xài sớm 😆) có 4 cái lap, cả 4 cái đều im ru không có gì :3
@gatheringviolet Khoe lap thành công.
@trantrungkien.ct Anh em trên này thiếu gì lap mà khoe, mình chỉ mua có 2 cái còn lại được tặng với công ty cấp thôi
"Ứng dụng Your Phone giờ đã chạy với đa số điện thoại Android, không bị giới hạn hãng nữa" hy vọng vậy, chứ mới hôm qua mất cả buổi không liên kết với con xiaomi được 😔
@Huy †rần Samsung bật phát ăn luôn ngon phải biết.
@HuynhDacY Không con nào là hoàn hảo cả bạn à
@Huy †rần Chính xác, kết nối với xiaomi rất mệt, kết nối ko thành công (giống bạn bên trên) phải vào acc m$, phần devices gỡ cái máy ra rồi làm lại từ đầu, làm 3,4 lần mới dc
@Counters Cảm ơn bạn, để mình thử lại.
bình thường....
winver nó bao nhiêu thế nhỉ. Mình Version 2004 là lên chưa nhỉ
@congthanhgiong 2004 trước là bản Insider, sau bản update này thì 2004 thành bản chính thức thôi bác, không biết khác nhau gì không vì em cũng là bản Insider 2004 chưa lên bản update này
@congthanhgiong Insider thì xài trước lâu rồi bác, giờ hóng version tiếp theo 😁
Đã lên vài tháng trước
@luongxuanthai86 Vài tháng trước là bản Ba Tê
@ngoinhala Ba tê bánh mỳ, hehe
@ngoinhala Không dùng ba tê dùng insider xem có up thêm gì không
lên và xìu hồi tối rồi
Đối với mình OS chỉ là một môi trường để cho các phần mềm khác chạy, thì chả cần phải đẹp làm gì, chỉ cần tối ưu, bảo mật, sử dụng ít tài nguyên trong khi vẫn cung cấp đủ tài nguyên cho app là đc, vì công việc chúng ta sử là app nên các app mới là thứ cần đc cải tiến chứ.
@luongxuanthai86 xem lại là xem lại cái gì nhỉ, phần cứng thì không phải vì mình cài w7 vào vẫn thấy tốc độ rất nhanh, chỉ khi cài w10 mới thấy nó chậm thôi 😃
@princez Chậm thì lỗi full disk,bản này fix rồi. Kể cả từ các bản trước dùng ssd thì chả chậm gì vèo mà, xem lại thì bản cài đã ngon chưa.
@luongxuanthai86 lỗi full disk thì để mặc định còn lỗi chứ muốn sửa thì sửa được ngay từ version đầu rồi mà đâu cần đến bây giờ. Bản cài thì download từ microsoft nên chắc chắn chuẩn, máy tính của mình cũng có key bản quyền hoàn chỉnh ngay từ đầu, nhưng vẫn phải xóa w10 theo máy để cài lại w7 vì nó quá chậm. Tốc độ copy paste vẫn cao 500MB/s nhưng không hiểu sao thumbnail load vô cùng chậm. Máy hay nóng và quạt phải kêu ầm lên. Xuống w7 tất cả các thứ đó đều không còn.
@princez thế thì chịu rồi
Chán ông Win này lắm rồi. Lỗi liên tục, bữa trc update xong cái là bay sạch driver wifi, âm thanh
Bản update trước làm trình duyet edge kg chạy, mới fix xong hôm qua, chắc ngồi chờ review ổn mới lên.
vẫn chưa thấy trong mục update 😃 chắc đợi thôi!
mình vẫn luôn hứng thú với mấy vụ update này kakaka
Update nhanh đi anh em. Sắp jun-2020 rồi.
Đang lên, đợi 30' vẫn chưa xong
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019