"Bạn và Nhiếp ảnh" - Hãy kể một câu chuyện chia sẻ cho nhau

tuanlionsg
14/7/2021 11:34Phản hồi: 120
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cover xuất sắc luôn bác ơi.
@zombie01 Hôm đó, cảnh sát đứng ở cầu Thủ Thiêm, không được dừng xe ở cầu. Mình vòng xuống dưới xóm chài cũ, vừa bị giải toả, hàng rào và lưới sắt giăng khắp nơi, vừa khi hoàng hôn buông xuống. Sẵn điện thoại trong túi nên có ảnh. Giờ thì công trình phủ hết khu này rồi.
Tấm này em tự sướng với thời gian phơi 4s, chụp bằng điện thoại. Tấm này chụp ở hồ Tây thị trấn Đak Mil. 😃
@SoGetSu Dakmil có hồ lớn vậy à em? Tên là Hồ Tây à?
@tuanlionsg Đúng rồi ngay trung tâm là Hồ Tây, nay họ làm rất đẹp, nhất là buổi chiều tối. Nếu trời lạnh thì cảm giác ko thua gì Bảo Lộc.
Mỗi lần đến lại đau nhói nhưng vẫn cứ đến.
@SoGetSu Thánh Mẫu giáo đường ở Lộc Phát phải không bạn?
@tuanlionsg Đúng rồi đó anh. Em dắt gia đình đi tham quan, 1 bản sao nhà thờ Đức Bà, đc cái ko sô bồ, đông người nên thoải mái chụp ảnh.
Dắt ra cafe Gọi Gió cho biết cảm giác mát lạnh mỗi khi mây tan.
@tuanlionsg Nay quay lại thấy nhà gỗ ở hồ Đồng Nai lại bị bỏ hoang. Ko còn bán tơ tằm nữa, thật đáng tiếc. 😌
@SoGetSu Nhà gỗ nào em nhỉ?
@tuanlionsg Trước là nơi người ta tụ tập câu cá, sau họ làm cửa hàng giới thiệu và bán sản phẩm từ dệt tơ lụa, vừa rồi em thấy hình như nó lại bị bỏ ko nữa.
J000
TÍCH CỰC
3 năm
Thích chụp ảnh, thời sinh viên dành dụm mãi mới mua được con Canon compact. Sau này ra trường thì mua được DSLR. Có 1 giai đoạn mấy năm trời bán hết không dùng gì cả vì phát hiện ra đi chơi mình chỉ lo chụp ảnh thay vì tận hưởng cảnh đẹp…
Giờ thì mê máy film…
Shot on iphone 7 and shot by filmcam.
@J000 Cứ mang máy trong túi, tiện thì chụp, tiếp tục chơi nhé bạn.
vipkp3
TÍCH CỰC
3 năm
Những bức hình từ máy phim vẫn mang 1 cảm xúc riêng anh ạ, có lẽ nó khó khăn để cho ra 1 tấm ảnh đẹp nên đáng quý hơn, hơn nữa giữ được đam mê như anh cũng thật hiếm, giờ ngta chạy đua công nghệ nên vài năm là chán bỏ tủ
@vipkp3 Mỗi thứ nó tạo cảm hứng khác nhau, bổ túc cho nhau để nuôi dưỡng được niềm vui là tốt hén.
Câu chốt ý nghĩa
@tranvangiapcp Dạ.
@tuanlionsg xin lỗi, viết sai chính tả, ý em là câu chốt có ý nghĩa
Sắp đặt hay không? Không quan trọng, bắt được thời điểm và thích là được.
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
Em cũng bắt đầu chụp ảnh từ lúc là sinh viên, nghỉ hè đi làm hơn 2 tháng đc 15tr thì mua đc em máy canon 700d với lens kit. Em thích nhất là chụp phong cảnh với sao trời. Về sau mới biết chụp phong cảnh thì còn được chứ với ngàn sao tinh tú thì chưa đủ điều kiện. Có hôm học xong biết là trời mùa hạ rất trong nên 1 mình chạy ra cánh đồng để chụp sao trời. 1 mình giữa cánh đồng bát ngát luôn. Máy ảnh em để dưới đường bê tông nha gác vào chai nước hướng lên trên do chưa mua được chân máy 😅 cứ thế hẹn giờ chụp thôi chả nhớ bao nhiêu giây nữa. Lúc mở ảnh nhìn thấy rõ dải ngân hà mà lòng sướng vô cùng. Lần đâu tiên trong cuộc đời được nhìn thấy như vậy. Cứ tự nhiên là được !!
@Ngoknc Ảnh của bạn gợi nhớ 1 cảm xúc hồi hụt hẩng TY của mình, 1 mình ra công viên ngắm sao, trăng để .... chi ta???
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
@tuanlionsg Dạ
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
@Huy Music Cảm ơn bạn nha. Đã 7 năm rồi mình chưa chụp đc ảnh tương tự như vậy. Chỗ mình sống không còn tối như trước nữa.
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
@nebazoc Lại yêu rùi!
Nhớ xưa siêu ngáo chả biết tí gì về nhiếp ảnh, thời điên cuồng đam mê với máy cơ, thời internet và thông tin hướng dẩn rất hạn chế, tiền cũng eo hẹp mà dám chơi lớn mượn tiền góp để mua Canon AE-1 Program và 1 đống lenz, flash, phụ kiện. Tiền cứ lai ra đổ ra mua film, rửa ảnh tè le, giờ vẩn giử lại những tấm ảnh đen trắng, màu những ngày đầu tập tành chơi, lâu lâu ngó để ôn lại thời đam mê

Giờ dư sức mua tới cái gì chứ bộ máy ảnh số chỉ là muỗi, mà mất lửa rồi, thích ai pro chụp cho mình. Chắc do cắm đầu làm việc chả có thì giờ vác máy đi chộp. Hi hi
@nebazoc Như mình chia sẻ, mình cũng từng như vậy. Một phần công ăn chuyện làm trắc trở khó khăn, một phần nản vì những biến cố sự đời. Khoảng thời gian ấy mình chỉ chơi cờ tướng, chẳng mảy may màng đến ảnh ọt, kể cả anh em ghé đập hộp này kia vui vẻ... Đêm hôm đó, đứa bạn mang qua cái máy film 66 đó, chắc nó bán rẻ để kích thích mình trở lại. Và, mình đã trở lại thật. Thú chơi nào cũng vậy, thăng trầm... Hy vọng bạn trở lại và vui vẻ nhé.
@tuanlionsg Cám ơn bạn đã động viên quay lại đam mê nhiếp ảnh
Sau này máy số lên ngôi đã xuống tiền mua con Canon EOS 90D, ôm nó chụp chẹp 1 thời gian, vì công việc và đi công tác làm việc nhiều quá quên luôn nó, lấy ra rễ tre, mốc muối giàn cơ nên bản rẻ cho bạn luôn, chổ ở mình miền biển nên rất nhanh hư đồ
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Nhiếp ảnh với mình thì lại là đam mê (nhưng không phải nghề, kiếm tiền). Đơn giản là mình muốn ghi lại mọi khoảnh khắc đáng nhớ trong cuộc sống. Hồi mới chơi mua con nikon d3400 với ống kit và ống yongnuo 50mm f1.8. Chơi 1 thời gian đổi sang Canon 7D với mấy con len mf của nikon. xài được 6 tháng thì mua thêm con fujifilm Xe1 để trải nghiệm mirrorless. Lại cũng 1 thời gian sau bán Canon và chuyển về Sony A6000, Fuji thì để cho thằng bạn dùng và bị hỏng. Nói chung với nhu cầu cơ bản bây giờ thì mình thấy hài lòng với chất lượng ảnh, đầu tư thêm 2 con len viltrox 23mm f1.4 và 56mm f1.4 là cũng đủ xài rồi.
Kể cả bây giờ dùng thêm cả điện thoại để chụp hình thì mình vẫn không có cảm xúc nhiều khi chụp bằng điện thoại như khi cầm máy ảnh.
@Haduong90 Một quãng dài trải nghiệm hén. Thiết bị đủ cho nhu cầu bản thân và ảnh chụp cho chính mình là vui.
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlionsg Em dùng Sony nhưng chụp ảnh về lại rất ngại chỉnh sửa anh ạ, toàn lấy hình jpeg còn raw để riêng ra 1 ổ cứng phòng khi mất dữ liệu. Mà ảnh Sony thì bác biết rồi đó, không qua edit là nó chán thôi rồi luôn. :p
@Haduong90 Dùng Lightroom chỉnh cũng nhanh. Cất Raw chỉ sợ khó có dịp lôi nó ra chỉnh chọt thì uổng lắm.
Bài viết của anh rất hay.
Cám ơn anh đã chia sẽ.
Mình thì do thích chụp cảnh đẹp. Hai năm vừa rồi mình có đi phượt ven biển từ SG đến vịnh Vĩnh Hy biển rất đẹp nhưng cầm con đt Redmi note 5 nên chụp cảm xong thấy tụt hứng thực sự. Và thế là mua em Sony A6000 để phượt lại 1 chuyến, mà bị dịch tới giờ nên cũng ko đi được.
Hẹn hết dịch lại xách máy phượt 1 chuyến để gọi là có cái để lưu giữ cảm xúc 😃 .
Tiện đây thì mình cũng chia sẻ với anh em một tấm hoàng hôn quê mình https://flic.kr/p/2k4tdkf
@Lương Minh Nguyễn Quê hương luôn được ghi hình đẹp. Hết dịch làm liền một chuyến.
Mình đến với thiết bị chụp ảnh là do mối tình đầu của mình!
Mỗi khi nhấn chụp đều có cảm xúc trong đó dù là indoor hay outdoor, mỗi cái cà edit đều hạnh phúc 😁 nó tạo nên sự hứng thú với cuộc sống với người xung quanh, dần dà mối tình cũ cũng chia xa và còn mỗi mình ta với 1 đống phụ kiện lỉnh kỉnh chụp ảnh...rầu rĩ râu ria ra rậm rạp, rờ rún rún rụn rờ máy máy vô tri...mình tìm cảm hứng khác cho mỗi bức ảnh rồi nhận ra sao trước kia cứ vùi đầu chân dung nhàm chán ( tại ảnh chân dung mới cảm được rõ người tình của mình 😁) mình chuyển qua chụp chân dung cuộc đời, đó không còn là những cái bấm chỉnh chu mà là những cái bấm cảm xúc những cái bấm vội để bắt lấy khoảng khắc của cuộc sống quanh ta, không đồng nghĩa với cái bấm cẩu thả nó là cái bấm của mỗi câu chuyện thế gian! Em xin hết và em đang bấm bằng con điện thoại lúc nào cũng thủ sẵn trong người 😁.
@МАИ-TT Bác chia sẻ chuyện in/out mà giọng văn vui quá xá. Người bỏ ta đi nhưng máy ảnh vẫn ở lại chung tình <3 Khi nào rảnh rảnh xin share vài cái ảnh nha.
@tuanlionsg "Người bỏ ta đi nhưng máy ảnh vẫn ở lại chung tình" em kết câu này quá a Tuấn ơi 💁📸
Yêu quá
Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
Thích nhất đọc cài của anh với anh Nam. Mỗi người 1 kiểu trân tình, đọc là thấy thấm thấy hay.
@Pop-up Cảm ơn em ủng hộ nha. Chụp ảnh đâu chưa thấy kể 😁 hihi.
Tag anh @Nam Air
Yêu quá
tamtrangthu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá bạn.
Mình không biết chụp ảnh, mình thường chụp ảnh rất xấu nhưng mình lại thích chụp ảnh 😢
@THIENGBP Thích chụp và chụp những thứ mình thích là vui bạn à.
@tuanlionsg Cảm ơn bác đã động viên
Thích câu "Chụp cho ai đó, cho cõi nào đó." của anh,
Cười mặt nồi
@Nguyễn Tri Quí Noted luôn 😁
công nhận nhìn ảnh nghệ thuât quá 😁
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Wow, đúng là câu chuyện được kể bằng cả sự đam mê. Hạnh phúc chính là những điều giản đơn quanh ta chứ đi đâu xa!
@cun_nguyen Càng ngày càng đơn giản hơn, nhẹ nhỏm hơn, mọi điều bạn ạ.
Bức này thân thương quá anh ạ. Những ngày tháng cũ, những tờ thư những lời thưa gửi yêu thương cuộc sống chậm trôi...
Haiz
@firework1805 Cảm ơn em. Một lá thư có khi viết đi viết lại mấy lần. Một cuộn film chụp mãi không hết để mà đi tráng.
reallystorm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngày xưa em không thích nhiếp ảnh đâu, nhưng do hay đi sinh hoạt nên muốn có 1 cái máy để lưu giữ kỷ niệm (thời đó toàn xài cục gạch nên chuyện muốn 1 cái máy ảnh là rõ ràng). Cái máy đầu tiên đó là Nikon Coolpix S2600 mua ở Nguyễn Kim. Vì người quen của em lúc đó cũng là dân mê ảnh, nên mỗi lần đi sinh hoạt là được sờ tới nhiều chiếc máy khác xịn hơn như Nikon D70s, D90 hay D300s. Không biết từ lúc nào đã yêu thích nhiếp ảnh, năm học 12 (2015) tự kiếm tiền để mua được chiếc Nikon D70 + 50 1.8D (dù bản thân lúc đó thèm D90 cực kỳ nhưng ko đủ tiền). Vốn người quen có D70s, hay vọc nên giờ mua D70 cũng ko quá lạ lẫm. Lúc đó cũng vừa lên Sài Gòn học đại học, và thế là lúc đó chính thức bắt đầu con đường đau khổ thôi =))))
2017 được ba mẹ thương cho tiền lên D7100 + Sig 17-50, xài mãi đến tận bây giờ. Bây giờ vẫn rất hài lòng với em nó, trừ mỗi ISO khá hẻo ra thôi 😁 Sau này tự mua thêm được Tokina 11-16 II để chơi phong cảnh, 85G để chụp chân dung tốt hơn. Rồi thì ngõ nào cũng về với film, sinh nhật năm ngoái tự mua cho mình chiếc Nikon F80 vì nó xài được lens G, rồi cũng chụp được dăm ba cuộn film. Mua thêm filter CPL rồi linh tinh mấy món khác 😭 Điều mà có lẽ em thích nhất khi theo nhiếp ảnh đó là nhìn tác phẩm của mình được in ra, cái cảm giác cầm tấm ảnh trên tay để ngắm nó khác hẳn so với nhìn trên màn hình. Như việc mình cầm cuốn sách để đọc so với đọc ebook vậy 😁
Daisy 03.jpg
@reallystorm Rất tuyệt ở đoạn chụp ảnh rồi in ra và so sánh như đọc sách giấy và ebook. Rồi sẽ đến lúc, những tấm ảnh in ấy rất nhiều cảm xúc. Cảm ơn bạn chia sẻ nha.
reallystorm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg @tuanlionsg dạ em cám ơn anh, lúc trước em có coi video về phần in ảnh của anh và thấy hứng thú lắm. Nếu có điều kiện em cũng muốn sắm 1 cái máy in khổ lớn của (có thể là Canon Pixmar Pro 100/10/1) để in chuyên nghiệp với 1 cái máy nhỏ như chiếc CP1300 để in khi có những chuyến đi, gặp những người mà có thể mãi về sau sẽ không có cơ hội gặp lại 😊

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019