Bàn về AirDrop, đặc quyền tiện lợi của riêng người dùng Apple
Duy Luân
2 tháng trướcBình luận: 211Lượt xem: 23.428
Cái airdrop này viết mấy bài rồi đấy. Viết hoài ko chán luôn hả
@ChipHero Không bạn, không chán
@Duy Luân Lầy quá nha mod. Góp ý là viết nhiều về nó lắm rồi á -.-
@ChipHero Đang hot mà 😆 cái này không chán thiệt mà, quá ngon để nói về nói.
@Duy Luân Ko có gì hot. Nó ở đó cả chục năm nay rồi. Android cũng có đồ riêng, chỉ là chưa đủ tiện lợi thôi.
@ChipHero Chục năm nhưng không phải ai cũng biết. Cứ lên lại thôi, luôn có người mới vào tinhte mà. Lo gì
Có 1 điều hay vkl là share nhạc bằng con mắt 😁
Với máy android thì có thể dùng usb OTG để chuyển file chứ với iOS thì Airdrop là phương pháp tiện lợi nhất
Biết là tiện lợi nhưng vẫn quen gửi qua Telegram, Mesenger, Zalo. Mặc dù xung quanh mọi người đều dùng iPhone
@Duy Luân cho hỏi cái này gửi cho máy samsung được ko?
@If you dont mind Không nhé bạn, Apple có bao giờ chơi với bên ngoài
@Duy Luân Thế thì hơi cùi. Thị phần ss quá lớn, khi cần ko chia sẻ dc thì cũng bằng hoà. Nghe nói apple tv gì đó có chơi với samsung mà
@If you dont mind Mỗi cái đó haha
Với Airdrop apple làm cho việc gửi nhận đơn giản nhất dễ sử dụng nhất có thể, android thì có quá nhiều chuẩn. Nhưng airdrop gửi file nặng mà tắt màn hình thì hay bị failed (có lẽ do iOS k cho chạy nền). Android k bị vì nó có cơ chế chạy nền khác với iOS
airdrop rất tiện nhưng ko hiểu sao khi wifi ko đc kết nối mạng thì không gửi đc từ iphone sang macbook :/
Bản thân Apple cũng có share dc cho hãng khác đâu mà đòi hãng android này phải share dc cho hãng android khác? Mà ios có mình nó, còn hãng android thì cả trăm. Lỗi là do google quá cùi thôi nên các hãng phải tự tìm cách share bằng wifi direct, mà thực tế thì airdrop cũng là wifi direct thôi nhưng dc đơn giản hóa các bước để dễ dàng share hơn.
@music_editor_9x Google sắp có chuẩn share chung cho toàn bộ các hãng rồi bạn!
Nhược điểm là hình gửi qua bị lộn xộn. Không khớp với thứ tự thòi gian chụp
Mong mấy bản ios sau sẽ tăng được dung lượng file gửi 1 lần
Có thể mình sai, Airdrop dùng công nghệ như Wifi direct của Intel thôi. Wifi direct thì có lâu lắm rồi. Mình nhớ hồi 2009 - 2010 xài laptop Asus đã có tính năng Wifi direct để extend màn hình lên TV xem phim. Điện thoại khác thì mình kg biết, còn Samsung thì từ Note 3, Note 4 mình cũng đã chép file qua máy tính bằng wifi, lên Note 5 thì share file wifi direct giữa 2 máy dễ lắm, mình nhớ share film Terminator Judgement Day khoảng 650MB gì đó, lúc đó có 15 giây, rồi còn dùng SideSync để mirror màn hình Note 5 lên màn hình Dell, để full screen chơi BoomBeach bằng mouse cho nó sướng nữa, dù lâu lâu có lag chút xíu.
Được cái mình thích nhất ở Airdrop, là chuyển file nặng rất nhanh.
Có cái Airdrop viết 2 3 bài... cái mà đám Android có từ lâu chả có gì mà thần thánh lên dữ vậy, iPhone chỉ chơi với iPhon.
@Quân Mã Mod thì có cái mẹ gì mà viết đâu ngoài việc viết đi viết lại mấy thứ đã có sẵn và ng ta đã biết hàng tỉ năm nay,
@Quân Mã Thằng mod mập giả điên, apple cũng là 1 hãng, samsung cũng là 1 hãng nhưng nó đánh đồng android là phải là 1 hãng. samsung thì người ta đã gửi cho nhau phà phà mà có ai quan tâm tới đâu.
@angle_squall Cty sắp 2000 tỷ usd phần lớn nhờ những thành phần rộng lượng và cống hiến công sức ngày đêm ko ngừng nghĩ ntn ạ
@Rainwalker Ahihi em chào anh :3 viết 1 bài gth sơ cho ngta b đc r, thay vì 2 3 bài hãy đi gth cái phần mềm gửi file đa nền tảng, hồi kì em có thấy cái app tụi Tây hay xài của bên t3 share trên Youtube mà h quên tên mất rồi.
Ước chi có một chuẩn chung thống nhất cho mọi HĐH, kể cả Android, iOS, macos, win, chromeOs.... thì quá tốt
@Phuquy0707 Chuẩn đó là bluetooth đó.
Nó cũng chỉ chơi với chính nó. Mình xài cái này cũng chỉ 2-3 lần trong bao nhiêu năm dùng iphone vì gửi file qua trực tiếp nặng thì tốn bộ nhớ cứ vất lên mạng ai thích thì tải về cho nhẹ máy. Còn các file nhẹ như vài tấm ảnh thì có cả tấn app gửi trực tiếp luôn.
Tết nhất nhai đi nhai lại.
Không biết tết nhất có nhậu quá đà không, cảm thấy như vào nhầm TinhDrop...
Liệu được mấy lần gửi file qua airdrop trong 1 năm 😁. Nói chung là tùy nhu cầu. Nên là cái app đó có hay ko có trong máy nên để người dùng quyết định.
Android ko tiện thôi, phải cài thêm app

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019