Bàn về chức năng Cut File trong MacOS

vuhai6
15/9/2010 9:19Phản hồi: 141
Nếu bạn mới chuyển qua sử dụng MacOS, có một điều sẽ khiến bạn hơi khó chịu đó là không tìm thấy chức năng Cut File trên menu hay phím tắt, đơn giản chỉ có Copy và Paste. Chuyện gì đã xảy ra? chả nhẽ MacOS lại cùi bắp đến nỗi một chức năng cơ bản cũng không có? Đừng vội thất vọng, hãy tập làm quen với cái mới bạn sẽ thấy thích thú hơn nhiều. Thực tế thì MacOS cũng có tính năng cut file, bài viết này mình xin phép nói chút xíu về cái thao tác nho nhỏ này.

Trước tiên, xin nhắc lại một chút: đây là bài viết cho MacOS, chứ không phải Windows. Vì thế hãy tạm quên đi Windows mà bạn đã dùng, hay đã quen đi. Và hãy tạm quên những thói quen cũ để đến với cái mới nhé.

Về căn bản, Cut file là thao tác di chuyển file từ nơi này sang nơi khác, file gốc đã bị xoá khỏi vị trí cũ. Từ giờ mình sẽ gọi là "Di chuyển file" thay vì "Cut File". Theo quan niệm này thì với cách hiểu đơn giản ta có thể làm các thao tác như:
  1. Chọn file muốn thao tác nhấn: command + C
  2. Di chuyển đến vị trí mới và nhấn: command + V
  3. Xoá file gốc đi và empty thùng rác: command + deletecommand + shift + delete
Nói đơn giản mà chả đơn giản chút nào 😃 Nhưng đợi một chút, có lẽ chúng ta đã quên cái gì đó. Thế mạnh của MacOS là kéo thả (Drap & Drop), vì thế nếu tận dụng cái này thì việc di chuyển file sẽ đơn giản hơn rất nhiều nữa. Bây giờ, nếu muốn di chuyển file bạn chỉ cần * chọn - nhấn giữ và kéo nó đến vị trí nó cần đến và thả ra *. Tuỳ từng trường hợp cụ thể mà chúng ta sẽ có kết quả khác nhau:
  • Trường hợp 1: Nếu vị trí đầu và vị trí cuối cùng nằm trong 1 phân vùng ổ cứng thì thao tác * trên sẽ cho kết quả là di chuyển file.
  • Trường hợp 2: Nếu vị trí đầu và vị trí cuối không cùng nằm trong 1 phân vùng ổ cứng thì thao tác * trên sẽ cho kết quả là sao chép file.
Nếu thực hiện thao tác * như trên thì ở trường hợp thứ 2 thực ra chúng ta có sao chép chứ không phải di chuyển. Vậy trong trường hợp này ta làm như thế nào? Đơn giản chỉ cần nhấn thêm command trong quá trình thực hiện, khi đó thao tác sẽ là chọn file - nhấn giữ command - kéo file đến vị trí nó cần đến và thả ra.

Kết luận: Hôm nay có hứng nên viết hơi dài 😃 Xin cảm ơn bạn đã đọc đến phần này. Nói tóm lại thì thao tác di chuyển file trong MacOS là kéo và thả, nhấn thêm command nếu như vị trí đầu và cuối không cùng một phân vùng ổ cứng. Nhưng nếu như đọc đến đây rồi mà bạn vẫn thích phải có một phím tắt thì có thể thao khảo thêm vài cách khác như:
Tips: Trong quá trình kéo thả, nếu bạn kéo file đè lên 1 thư mục nào đó thì khoảng 2s sau nó sẽ nhấp nháy và mở ra. Nếu không muốn đợi lâu thì có một cách tiện hơn là ngay lúc đó bạn nhấn phím Spacebar. Với việc nhấn spacebar cũng có 1 cái tiện là nếu bạn không thả file vào thư mục đó mà di chuyển qua thư mục khác thư mục đó sẽ tự động đóng lại (khác với việc đợi 2s nó mở ra và mở luôn không đóng lại). Nói thì hơi dài dòng nhưng hãy thử đi bạn sẽ thấy đơn giản 😃

Update về 10.7 Lion: Thông báo là Lion đã có Cut rùi nhé:
  • Bước 1 thì vẫn là Command + C để copy
  • Bước 2 nếu bạn nhấn Command + V thì sẽ là paste, còn nếu bạn nhấn Command + alt + V thì sẽ là cut
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin thành thật cảm ơn con gà trong 1 giây phút bị quởn=))
Hôm nay mát giời, bác viết cũng tào lao ghê 😃
Thế mà em ko bít mới đau, tks
hamseeboy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Những bài đơn giản này giúp ích rất nhiều cho người mới dùng Mac bạn à
bài viết rất hưu ich minh đang điên đầu không biết cut file thế nào. thank ban nhieu
bangtran80
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chào các bác, các bác thông cảm em chưa dùng MacOS bao giờ, nhưng em thấy tính năng Cut mà bác vuhai6 đưa ra ở đây em thấy ở Windows cũng sử dụng giống hệt như thế mà....
Cut ở trong Win thì chỉ cần nhấn Ctrl X.
Alaka
ĐẠI BÀNG
14 năm
đọc kỹ
thế nhá 😃.......................................................................
jusolution
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tất cả chức năng cut file trên mình đều đã thử. Nhưng thật sự không hài lòng với nó vì dù sao thì vẫn tốn rất nhiều thao tác.
Bác vũ hải cho mình hỏi chút 😁
Sao hum nay Empty Trash thì máy nó như thế này vậy 😔

Máy nóng 80 độ @@ rùi trong quá trình xóa còn bị đơ đơ...
hùi em sài con 13 core 2 sao ko thấy nhỉ, hay là do em update full ,có 1 bản nào đó bị lỗi ?
Thanks!

---------- Post added at 06:31 PM ---------- Previous post was at 06:30 PM ----------

Dốt... Bác nghĩ APPLE nó dốt đến mức ko thể làm được cái đó sao ?
Chuyện gì nó cũng có lý do của nó thôi. Nó làm vậy là hạn chế tối đa việc mất file
chuẩn
Apple cẩn thận đến nổi ko như Windows là cut có nghĩa là copy xong rồi delete

em bó tay bác
Bác này phán một câu xanh rờn. Đây là lần đầu tiên mình nghe nói Cut nó làm mất file.. Hahaha.. Bác hiểu Apple quá, là phát ngôn viên của Apple chăng?....!

Chém gió ít ít thôi bác ah.
huyxom
TÍCH CỰC
14 năm
Đã dốt còn thích tỏ ra nguy hiểm, đang Cut mất điện thì có mất file không ? Đang copy mất điện có mất file khôgn ? Tự hiểu đi nhá.
Mac không có cái thao tác cut đấy mới đầu em không quen thì hơi khó chịu sau rồi thành quen thôi các bác ạ.
Với lại theo ý kiến cá nhân em người ta làm ra cái gì hoặc chỉnh sửa cái gì sẽ đều có ích hết, bởi nếu em chỉ thấy có câu này học mót được ạ: "Cái gì hợp lý thì nó tồn tại, cái gì đã tồn tại chắc chắn nó hợp lý".
billho
TÍCH CỰC
14 năm
Chú này hôm nay viết nó cứ lòng vòng, dùng dằng sao đó 😃
Không kết cho lắm, vẫn thích chức năng cắt như trong ubuntu chẳng hạn. cũng là ctrl + x

---------- Post added at 07:01 PM ---------- Previous post was at 06:58 PM ----------

Cut là mất file sao ạ :O ap khôn quá ha =))
http://kapeli.com/

Cái soft này cũg hay lắm các bác...cho phép cut trong mac đối với file lun nè..mah em chưa có vừng..😔
Đợt mới sử dụng Mac, có lẽ điên nhất là chức năng copy (cut) & paste của HDH này. Hiện nay mình có sử dụng thêm phần mềm hỗ trợ khá tốt là iClipboard. Bạn nào có nhu cầu có thể download theo link:
PHP:
http://hotfile.com/dl/59475276/4988990/iClipboard.v3.0.2.MacOSX.rar.html
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có mấy cái chức năng cơ bản thế này mà phải dùng các loại phần mềm hỗ trợ thế này thì dùng làm j 😆
Rõ ràng thế này thì dùng Ctrl+X rồi Ctrl+V là nhanh hơn chứ.

Kéo thả thế kia thì phải mở cả thư mục chứa file mình muốn di chuyển và thư mục muốn chuyển file đến à

Sorry chưa dùng Mac bao giờ nên không biết😢😢
Ko cần mở bác ah, chỉ cần kéo thả vào mục muốn đến thôi...
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
Cứ nhấn command rồi kéo và thả là ok. Mac là Mac, đừng bắt nó giống WIN. Ai thích gì xài cái đó đừng chém linh tinh.
nghe gì chưa. đừng bàn tán nữa. đừng làm nhàm 2 chuyện khác nhau thế, nhàm lắm.
y như Windows có gì mà phải viết dài dòng thế ?
Bác xài MAC chưa thế nhỉ....?
Thế bác xài chưa ? Kéo thả ko làm được ở windows ? Cùng ổ cứng thì là cut, khác ổ cứng thì là copy. Cùng một ổ cứng muốn copy thì nhấn Control ở win và Cmd ở Mac.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019