Bàn về khe hở của Oppo Find N và Galaxy Z fold 3

thaitc94
16/12/2021 3:51Phản hồi: 88
Bàn về khe hở của Oppo Find N và Galaxy Z fold 3
Vào ngày 15 tháng 12 vừa qua trong sự kiện OPPO INNO DAY 2021, OPPO đã ra mắt chiếc OPPO Find N rất ấn tượng. Với sở thích là 1 người thích dùng máy to và đang dùng Z fold 3, mình cũng rất hào hứng với chiếc máy mới này của OPPO.

Tuy nhiên có 1 điểm mà OPPO dùng để marketing chiếc máy và mọi người cũng chú ý tới rất nhiều đó là khi gập máy sẽ không có khoảng hở:
Về mặt thẩm mỹ theo mình đây là 1 bước tiến đáng khen ngợi so với Z fold 3 tuy nhiên theo bản thân mình vết hở của Z fold 3 nó có lợi ích và lý do riêng của nó.

Có 1 thực tế chúng ta phải công nhận là để làm màn hình gập được thì các hãng phải dùng màn hình dẻo và độ bền của loại màn hình này tất nhiên ko cao như các panel màn hình truyền thống trước đây.
Khi chúng ta dùng điện thoại sẽ có 1 cơ số khả năng có các vật thể nhỏ như bụi cát nó đọng trên màn hình và đây là lúc cái khoản hở kia nó phát huy tác dụng.
Khi chúng ta gập máy lại, nếu vô tình vẫn còn vật thể nằm trên màn hình thì khoản hở kia sẽ giúp màn hình máy không bị tác động bởi vật thể đó và tránh gây hại đến màn hình, và có thể khi gấp lại, nhờ khoản hở kia mà những hạt cát, bụi có thể rơi xuống, không bị kẹp cùng với máy.

Phải thú thật là mình rất ấn tượng với OPPO Find N tuy nhiên theo mình có cùng quan điểm với anh Hiệp về vẻ nam tính của Z fold 3 mang lại. Hy vọng sắp tới mình sẽ có cơ hội trên tay OPPO Find N lâu hơn để có trải nghiệm chính xác hơn về máy.

Bên trên là quan điểm cá nhân của mình về khoản hở giữa 2 chiếc máy gập ổn nhạt thị trường smartphone hiện tại. Còn các bạn suy nghĩ như thế nào?
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngocquangit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xem xét cấu tạo bản lề thì thực ra con Oppp kia khi gập lại màn hình cũng hở, chỉ là nó lùi vào trong khung nên nhìn bên ngoài không có khe hở thôi. Bất lợi của thiết kế này là không thể chống nước.
nguoila224
TÍCH CỰC
2 năm
@ngocquangit e nghĩ bác nói đúng này
batieCA
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ngocquangit tôi cũng thấy như bác nói. Với lại có xem clip Cu Hiệp rõ ràng thấy có nếp gấp mà sao lại k có nhỉ?
vt.marca
TÍCH CỰC
2 năm
Cảm nhận cá nhân con N vẫn dưới con Z 1 bậc.
see022
CAO CẤP
2 năm
@vt.marca Bậc nổ vang trời. Hay bậc PR giỏi nhưng chẳng có gì sấc
giacay
TÍCH CỰC
2 năm
@Nh0kluatjh Đặt nó ở bên dưới thì là nó dưới 😁
@Nh0kluatjh @Nh0kluatjh
Ở sự thực dụng đó, Fold hy sinh chút vẻ đẹp để mang lại trải nghiệm và độ bền tốt hơn.
@Nh0kluatjh Có chuẩn kháng nước là thấy hơn đứt rồi :v
Của ép pồ vẫn ngon hơn, tái định nghĩa màn hình gập ko có nếp gấp
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baomat1585 Kiểu gập này không mới bạn nhé, con moto Razr đã có rồi
see022
CAO CẤP
2 năm
@thaitc94 Moto mà không có nếp gấp. Gấp thấy thương cái mép không ai dám mua.
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@see022 nó ko bị nhiều như Z3 đó bạn
vt.marca
TÍCH CỰC
2 năm
@baomat1585 Đây, ko vết lằn của bạn đây
Bear_Pooh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vt.marca nhiều lằn quá ko đẹp rồi, 1 lằn thì ổn 😁
MUFCVN
TÍCH CỰC
2 năm
con Find N thiết kế cái bản lề có khoảng hở để làm màn hình ko gập rõ, vấn đề là dùng lâu dài gập ra gập vào sẽ xảy ra hiện tượng khí sẽ bị hút vào khoang hở kéo theo bụi bẩn, điều tương tự xảy ra trên bàn phím cánh bướm của Apple. Chuyện j xảy ra sau đó thì mn đã biết. Con Razr của Moto cũng có thiết kế tương tự nhưng đã ra đi rất nhanh sau đó về vấn đề độ bền
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MUFCVN Đúng luôn bạn
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
" Bạn chê tôi màn gập hở khe. Tôi chê bạn không có xiền mua tôi "
Cười vô mặt
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
kiểu khe như thế này nhớ không nhầm đã có trên huawei mate x2
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoang559 Nó có trước trên con Moto Razr đó bạn
Ko có máy
Chờ vài năm cho máy gập nó hoàn thiện và mức giá về như các mẫu flagship thông thường rồi tính 😁
samsung cũng nên ra một con nhỏ nhỏ như thế này, fold tỷ lệ màn ngoài dài quá, cho màn ngoài xuống 20:9 là đẹp
@Phuongkak Nó làm dài như thế vì máy gập không thể làm to ngang được, cầm sẽ cấn vì quá dày, nên phải tăng diện tích màn trong bằng cách kéo dài máy. Màn ngoài 25:9 thì mở ra màn trong sẽ gần 4:3 là tỷ lệ đẹp của tablet. Làm 20:9 thì mở ra là gần như 1:1, xem video không to hơn được tí nào so với gập màn. Bác cứ vẽ ra thì biết.
Chữ Z xoay trái 90 độ thành chữ N
Mày vui tính vãi
Lúc đầu ủa về thì qua tâm sau một thời gian thì kg còn để ý. Nhưng nếp gấp thì hơi khó chịu
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@luong.binh Mình dùng con Z fold 3 hầu như ko để ý tới nếp gập luôn
ThanhLong.88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thaitc94 Đúng là khi dùng không cảm thấy nếp gắp nhưng khi đụng phải nó thì ối trời ơi khó chịu.
đáng khen cho Oppo nhưng mình nghĩ họ cần 1 thời gian nữa để hoàn thiện sp của mình. Nhìn tù tù, cá nhân thấy ko đẹp bằng ZF3.
Mà em Find N này có chống nước ko nhỉ?
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@COVID-19 CHN Đồng quan điểm với bạn
@COVID-19 CHN Nó làm bo cong nên trông như 2 cái đt ghép vào nhau ấy, không liền lạc như con Fold.
Mình thấy thiết kế tỉ lệ màn hình con find N k hợp lý ở chỗ nếu xài máy theo chiều dọc mở ra để xem video(vì bề ngang to hơn khi để dọc) thì k tận dụng đc loa kép để xem nội dung còn nếu xoay sang để xem video thì lại bị hẹp hơn chiều còn lại...hơi bất hợp lý trong cách thiết kế..cách thiết kế này thì sẽ dùng đc màn ngoài tốt hơn nhưng đó k phải cách sử dụng của 1 chiếc đt gập mà ng dùng sẽ muốn mở nó ra để sử dụng còn màn ngoài chỉ để check nhanh thông tin thôi
@kut3_prince_9x Nhược điểm là làm máy màn ngoài 18:9 như thế thì xem video rất khó chịu vì mở máy ra video cũng không to hơn gấp vào, không tận dụng được lợi thế màn hình lớn.
Mình nghĩ SS nghĩ đến phương án này rồi nhưng họ không chọn vì máy gập bị hạn chế là không làm chiều ngang lớn được, cầm sẽ cấn vì máy rất dày. Nên muốn tăng diện tích thì phải kéo dài chiều dọc, chấp nhận máy gập lại rất dài để tối ưu hóa diện tích hiển thị khi mở ra.
Màn Z Fold3 mở ra là 4:3 giống ipad và nếu xem video thì video to hơn khi gấp màn.
@spetsnaz GRU Mình cũng thấy cách fold làm hợp lý vì dùng ở chiều dọc đt k bị quá bè vẫn xem nội dung đọc nội dung ok còn xem video xoay ngang ra loa kép là đẹp...con find N này làm loa kép ở dưới 2 bên máy thì phải nghe tiếng k thể đã bằng loa 2 bên đc
Nói khi gập máy lại lỡ có vật gì thì hở sẽ an toàn hơn, nghe rất kiêng cưỡng.
Khoảng hở bé tí không ăn thua.
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xtheskyx hạt cát hay hạt gạo cũng đủ làm cái màn hình của bạn chầu ông bà rồi
OneNine4
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xtheskyx kh cần đến vật gì to đâu, giả sử thử nhét vài hạt gạo vào giữa màn hình 2 con máy, rồi đóng lại thử xem màn con nào đi trước là biết rõ tác dụng liền.
J4f
TÍCH CỰC
2 năm
@xtheskyx xài đi rồi biết nó có khiên cưỡng hay không.
w810i
CAO CẤP
2 năm
Find N hơn Fold về: vết gập, độ tiện dụng của màn hình ngoài, pin to hơn xíu, sạc nhanh hơn xíu.
Fold 3 hơn Find N về: màn ngoài 120Hz, chống nước, xài dc bút, camera.
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@w810i Camera thì mình nghĩ N ngon hơn Z
w810i
CAO CẤP
2 năm
@thaitc94 Xem tụi tây lông review thì N thua đứt đuôi bạn ạ, tụi máy tàu đọc thông số ko ăn thua.
Con Z cam đã bèo rồi con N còn bèo hơn.
thaitc94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@w810i vậy ak, mong có máy trên tay để so sánh cả 2
vunh94
CAO CẤP
2 năm
chúc mừng oppo là chuột bạch thí điểm cho Apple tấn công 😁
kaoaye
TÍCH CỰC
2 năm
Con Find N màn cũng đâu có gập sát vào được đâu! Chẳng qua nó thiết kế để giấu vào bên trong.
Thực ra là gờ màn hình nó nhô cao hơn màn hình và khít lại khi đóng vào. Còn màn hình thì vẫn có khoảng hở nhỏ thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019