Bàn về watchOS mới: Thiếu một chút để gọi là bản nâng cấp số 7

23/6/2020 6:33Phản hồi: 110
Bàn về watchOS mới: Thiếu một chút để gọi là bản nâng cấp số 7
Theo chân Apple Watch từ những ngày đầu được giới thiệu, trải qua 7 thế hệ watchOS thì mình thấy đây có lẽ là bản watchOS nhạt nhất mà Apple từng giới thiệu. Tại sao lại như vậy?

1. Mặt đồng hồ và complication mới
Apple vốn không có các bên thứ 3 làm mặt đồng hồ và complication cho các mặt đồng hồ. Những mặt đồng hồ và complication đều phải chờ được Apple ra mắt. Đây là điều nên làm trong các bản cập nhật nhỏ chứ không phải là cái gì quá to tát và giới thiệu trong một bản watchOS mới

Việc các bộ complication đi theo nhóm và phục vụ cho những mục đích chuyên biệt cũng là cái mà người dùng hoàn thoàn có thể tự sắp xếp và cài đặt mà không cần hướng dẫn nhiều

Việc chia sẻ các mặt đồng hồ là cái gì đó bổ sung nhưng không hoàn toàn thiết thực khi mặt đồng hồ là nơi thể hiện sự cá nhân hóa cao nhất của người dùng trên Apple Watch. Người dùng luôn có xu hướng dùng mặt đồng hồ được tinh chỉnh theo ý riêng của họ

2. Bản đồ trên Apple Watch

Bản đồ trên Apple Watch sử dụng dữ liệu của phần mềm Bản đồ (Maps) trên iPhone, đồng nghĩa với việc này là nếu muốn trải nghiệm bản đồ trên Apple Watch tốt thì dữ liệu bản đồ trên iPhone phải tốt. Mà Apple hiện chỉ làm điều này tốt với dữ liệu bản đồ ở một số quốc gia (không có Việt Nam) mà thôi.

3. Tính năng tập luyện thể thao

Apple đổi tên phần mềm quản lý các thông số tập luyện từ Activity thành Fitness với giao diện quản lý thông tin mới. Những thay đổi mới này khá nhỏ và cá nhân mình thấy giao diện quản lý thông tin cũ của phần mềm Activity cũng đã rất dễ quan sát rồi.

Bổ sung bộ môn Nhảy (Dance) với thuật toán theo dõi chuyển động cơ thể và nhịp tim để đo đạc lượng kcal tiêu tốn chính xác hơn. Việc theo dõi đo đạc bộ môn nhảy trên Apple Watch từ trước tới giờ hoàn toàn có thể dùng bộ môn thể thao Khác để theo dõi. Về cơ bản thì thuật toán riêng biệt sẽ đem lại khả năng theo dõi lượng kcal chính xác hơn một chút và có tên cụ thể cho môn chơi mà mà thôi chứ không hiển thị thêm thông tin chuyên biệt nào.

Quảng cáo

4. Theo dõi giấc ngủ (Sleep)
Sau bao rò rỉ thì cuối cùng Apple Watch cũng đã có tính năng Theo dõi giấc ngủ (Sleep). Tính năng theo dõi giấc ngủ của Apple sẽ gồm 2 phần: Tính năng phụ trợ Wind Down giúp người dùng dễ dàng hình thành thói quen đi ngủ đúng giờ và tính năng Theo dõi giấc ngủ (Sleep)

Về Wind Down

Thực ra Wind Down không phải là một tính năng gì đó ghê gớm, nó giống với một action Shortcut mà thôi. Khi tính năng này được kích hoạt thì iPhone và Apple Watch sẽ có một loạt thay đổi về thiết lập để giúp người dùng chuẩn bị đi ngủ.

Về Theo dõi giấc ngủ (Sleep)
Cũng giống như nhiều đồng hồ thông minh khác, Apple Watch sử dụng các cảm biến chuyển động và cảm biến nhịp tim để theo dõi và ghi nhận chất lượng giấc ngủ của người dùng. Thông tin theo dõi chất lượng giấc ngủ cũng chia làm nhiều giai đoạn giấc ngủ và thời lượng giấc ngủ tăng giảm qua thời gian như nhiều hãng khác, chưa thấy điểm gì vượt trội.

Quảng cáo

Mối quan ngại mà rất nhiều người dùng quan tâm khi Apple giới thiệu tính năng Theo dõi giấc ngủ đó là ảnh hưởng đến thời lượng pin của tính năng này và nếu đeo để theo dõi giấc ngủ thì người dùng sẽ sạc pin đồng hồ lúc nào?

Apple tạo ra Apple Watch với quan điểm sẽ sạc pin cho nó mỗi tối. Họ làm ra đế sạc không dây cho Apple Watch cũng để người dùng dễ dàng đặt lên sạc trước khi đi ngủ và lấy ra đeo vào mỗi sáng. Nếu theo dõi giấc ngủ thì người dùng phải đeo Apple Watch cả đêm, sáng ra thì phải đi làm, đi học, vậy thì việc sạc pin cho Apple Watch sẽ trở nên vô cùng bất tiện khi người dùng phải áng chừng để sạc.

Nhận xét nhanh:

Những nâng cấp trên watchOS lần này thực sự là hơi ít so với kỳ vọng của mình đối với một phiên bản đầu số 7. Nếu không có những đoạn video quảng cáo đẹp mắt thì có lẽ chẳng có gì nhiều để nói về bản watchOS này. Theo dõi giấc ngủ có lẽ là tính năng đáng giá nhất vì nó đến từ chính chủ Apple thì hy vọng sẽ tiết kiệm pin hơn so với các phần mềm từ bên thứ 3. Hy vọng Apple sẽ giải quyết bài toán về pin trên thế hệ Apple Watch Series 6 sẽ ra mắt trong vài tháng sắp tới. Còn các bạn thấy bản watchOS 7 này thế nào? Có anh em nào máu đã lên bản beta để trải nghiệm luôn chưa? Bài trải nghiệm chi tiết watchOS 7 sẽ sớm có trên tinhte, anh em đón xem nhé.
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hy vọng tính năng ngắt kết nối giữa AW và IP hoạt động tốt, ko còn tình trạng ngốn pin mỗi khi thức dậy =.=
Cái cần làm nhất là: Đa dạng hóa các mặt đồng hồ.
Mặt đồng hồ hiện tại không đẹp, ít tùy biến và nhàm chán.
@xtheskyx xài clockology để tùy chỉnh đi bạn
Hi vọng bản chuẩn sẽ có nhiều thứ hay ho hơn
@phucprolangtu Không đâu bạn, tính năng chính là được giới thiệu hết rồi đó! Hy vọng vào phần cứng mới trên Apple Watch Series 6 thôi
@Trần Hoàng Long. Mình nghĩ Aw6 sẽ cải thiện pin để hoạt động phù hợp với theo dõi giấc ngủ.
@Trần Hoàng Long. cái OS hiện tại còn chưa tận dụng hết phần cứng mà lên chi nữa tốn chi phí bác ui. cứ để y như vậy, chỉ cần đổi tên "AW S6" thêm vài chức năng nữa thì tha hồ hút máu. 😁
@chihieupham Lên để được tận hưởng sự tối ưu hóa pin ấy bác. VD với AW5 mà dùng theo dõi giấc ngủ thì sáng dậy hết sạch pin, còn với AW6 mà dùng khéo lại được cả ngày hôm sau thì sao ^^
Tính năng theo dõi giấc ngủ sẽ áp dụng tốt trên AW6.
Jim Nhất
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu có theo dõi giấc ngủ thì chắc chắn pin sẽ được nâng cấp để sử dụng được dài thời gian hơn, hoặc tăng tốc khả năng quick charge 10m full pin chẳng hạn =)))
Mua 2 cái. 1 cái lúc thức, 1 cái lúc ngủ. Sạc luân phiên thế là xong.
beboylqt
TÍCH CỰC
4 năm
@copthuy "Apple đã thích điều này!"
😁
@copthuy Đã làm như này và thấy ngày tháo đồng hồ 2 lần quá tội 😔
@nightwish47 Bạn giàu quá
@copthuy 2 cái AW đồng nghĩa với 2 cái iPhone luôn nha 🤣
@Penguin Pingu Không cần nhé bạn, đồng bộ trên 1 cái ip luôn.
Mua 2 cái apple watch nhé. Cái dùng sáng , cái dùng tối, apple nó gợi ý trắng trợn thế còn j
mình muốn hỏi là bạn nào dùng esim có thể nghe đc spotify trực tuyến ko cần đt ko? mình muốn mua để đi chạy ko cầm đt nên thắc mắc. Thanks
chankwan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ben 58 Spotify thì mình k xài. Apple music thì ok đó bạn. Dùng 3g esim nghe
@chankwan Bạn làm ơn thử spotify giúp mình đi. 0988882909 làm ơn
chankwan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ben 58 Mình hết 1 month free của Spotify lun rồi bác ơi 😁
@Ben 58 ko dc
@Ben 58 Không dùng esim nghe spotify được bạn nhé, aw chỉ chơi với mỗi music mặc định thôi.
SR2 đã nghỉ hưu
tớ cứ chờ AW4 nó có always display nhưng éo có là hết zui, chán chỉ muốn bán mịa cho xong
@chihieupham Đâu ra làm 1? Ông xem apple giới thiệu series 5 sẽ thấy nó có 1 phần cứng riêng biệt để xử lý aod. Nếu ko có cái phần cứng này thì tác vụ nó phải đẩy qua cpu gây hao pin khủng khiếp
@chihieupham Khác phần cứng đó là cái màn hình của serie 5 nó có tần số quét siêu thấp nên tiết kiệm pin hơn nhiều nếu để aod
@chihieupham Cơ bản là phần cứng aw4 không đáp ứng đc, về màn hình, pin, cố thêm tính năng này thì sẽ không đx trải nghiẹm tốt. Lúc đó lại than apple ẩu
@chihieupham Bác lại nhầm lẫn phần cứng với cấu hình. Phần cứng bao gồm nhiều yếu tố hơn cấu hình, trong đó có cả các cảm biến và công nghệ màn hình, công nghệ pin vv... AW5 có thể cùng cấu hình với AW4 nhưng lại thiếu 1 vài phần cứng quan trọng tối ưu cho AOD nên ko thể có tính năng này. Cơ mà dù AW5 có tối ưu AOD tốt thế nào thì nó cũng ngốn pin vl
Đúng rồi bản này chỉ là nâng cấp nhẹ, nếu nói thẳng là watchOS 6.x.x cũng được
Không nổi bật như hồi giới thiệu OS 6
Kay D
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình và thói quen của mình thì mình thấy chức năng theo dõi giấc ngủ chắc chỉ phù hợp với những ai không thấy khó chịu khi đeo đồ đi ngủ thôi chứ, tối mình về là cứ tháo sạch ra móc vào cái chân sạc dựng sẳn là xong sáng ra cứ đeo rồi về lại móc lên đi ngủ đeo đồ mình cảm thấy không thoải mái lắm và sợ va chạm lại hư
@Kay D mình đã bị mấy lần đập tay vô tường, may chỉ xước nhẹ
Kay D
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackCat_94 bởi vậy cho nên tối về cứ gỡ ra móc lên là tốt nhất bạn , bạn mua mấy cái chân sạc apple watch ấy về lồng cái sạc lên rồi tối về cứ móc lên là xong vừa tiện vừa không sợ hết pin mà ngủ cũng thoải mái không sợ va chạm
@Kay D Đeo đi ngủ vướng lắm, VD đưa tay lên gối đầu mà có cái đồng hồ ở cổ tay thì thôi ném mẹ đi. Ông nào có vợ mà trong lúc mây mưa tay đeo đồng hồ thì vợ cũng cho lượn nhé 😁 vướng víu cọ sát khó chịu lắm
Kay D
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zer0_7 😆 có vợ ngủ kế bên chẳng may quơ tay vô mặt thì chỉ có nước đeo đồng hồ ra đường ngủ
leeduc1104
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zer0_7 Nó sẽ cảnh báo nhịp tim tăng đột biến nhé😆))))))))))
aerislimit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đeo Apple Watch ngủ từ thời Series 2 với app Pillow nên cũng không thấy quá phiền, đặc biệt là dòng Nhôm và buổi sáng sạc pin lúc đang tắm rửa vệ sinh cá nhân cũng đủ pin xài cả ngày mới.

Điểm hay nhất của WatchOS 7 trên con Series 4 của mình là animation rất nhanh và gọn. Bấm là bật ra và bung ra liền. Không lag và quá chậm gây sốt ruột như bản wOS 6 trước. Không thấy chủ topic đề cập vấn đề này ha.
@aerislimit Sạc tầm bn phút vậy bác
secretboy_vp
ĐẠI BÀNG
4 năm
giấc ngủ của bản thân thì tự biết đc rồi, khỏi cần nó phân tích nữa,keke nên sẽ ưu tiên sạc hơn là đeo lúc ngủ
winter1989
TÍCH CỰC
4 năm
Chờ mỗi always on display cho all app mà k có
tung.dq
CAO CẤP
4 năm
cái đo ECG kia vẫn chưa cho dùng ở VN nhỉ
còn mấy cái quản lý giấc ngủ thật là vớ vẩn, đeo đồng hồ ngủ vừa vướng vừa k sạc được pin
dhguardianes
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mobileman tuỳ người dùng à. chứ mình vẫn đeo khi ngủ lúc về nhà thì tháo ra tầm 1h để sạc sau đó đeo vào đi ngủ :v
@mobileman Muốn có ECG thì phải đợi bộ y tế duyệt , rồi đợi cấp phép , rồi phải có cty đại diện ở VN , mà với mớ kia thì còn lâu apple mới cập bến 😆
gamap
ĐẠI BÀNG
4 năm
vẫn chưa cho xài với android nhỉ
@gamap không đâu 😁
HQTRM
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận cái vụ tối tối phải đi sạc pin mà giờ muốn theo dõi giấc ngủ thì lại phải đeo nó hơi ngược đời
@HQTRM nghĩ chưa ra cái đó luôn 😁 hoặ claf đeo hai cái :D
chankwan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đầu tiên mình đồng ý quan điểm cập nhật của Apple ko đáng kể, chỉ đơn giản là "viết lại" những khái niệm đã có thôi. VD:

- Phần tiết kiệm pin khi xài đồng hồ lúc ngủ với mình ko cần thiết vì hiện tại mình chọn Theatre Mode trước khi ngủ, vừa tiết kiệm pin vừa tránh mặt đồng hồ phát sáng khi mình chuyển động.
- App theo dõi giấc ngủ cũng đã ra đời trước khi Apple mang tính năng "nhà trồng" này lên Appstore, Mình đang xài Auto Sleep bản trả phí 1 lần 85k Vnd, khá hài lòng, chính xác theo cảm nhận. Lịch sử giấc ngủ đính kèm.

Về vấn đề pin thì mình cảm nhận chủ thớt hơi khác mình. Ngoài việc khi ngủ đeo đồng hồ ko phải ai cũng quen (như mình tốn 1 tuần để làm quen). Thì vấn đề pin để đủ dùng cho ngày hôm sau không phải quá nan giải. Kinh nghiệm của mình:
- 21:00 tối mình sẽ quăng lên sạc
- 00:00 tối khi mình đi ngủ đồng hồ sẽ đạt mức 100%, active theatre mode như đã nói ở trên
- 7:00 sáng mình thức dậy, mức pin luôn là 90%, lúc này mình quăng lên sạc 1 lần nữa trong lúc làm vệ sinh cá nhân
- 8:00 mình ra khỏi nhà đi làm , lúc này đồng hồ đạt 100% và ko cần lo lắng cho luợng pin Watch cả ngày.

Mình dùng Series 5
Đôi lời chia sẻ trải nghiệm thực tế của mình 😃
TaThiTan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chankwan Sao con 5 pin hẻo hơn 3 hả các bác
Chứ con 3 em xài pin 2 ngày mới hết, bản gps, bật notif toàn bộ
@TaThiTan Mình có cả 2 con, 5 và 3, 2 con đều đc gần 2 ngày là hết chứ chưa bao giờ đc 3 ngày cả, riêng con 5 nếu ko bật aod thì pin trâu hơn nhiều
chankwan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TaThiTan Mình có xài thêm esim, mở cellular cả ngày, chỉ tắt background app refresh thôi.
chankwan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chavalier Bác này nói chính xác này, nếu ko xài esim bật cellular và thêm nhiều mode tiết kiệm mình nghĩ cũng xấp xỉ 2 ngày. Xài như mình hiện tại đến tối về còn tầm 45%.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019