[HTC 10 evo] Bảng kiểm tra nhanh nhiệt độ và pin khi sử dụng

TDNC
4/7/2017 9:28Phản hồi: 153
[HTC 10 evo] Bảng kiểm tra nhanh nhiệt độ và pin khi sử dụng
HTC 10 evo dùng chip Snapdragon 810 có còn bị lỗi quá nhiệt như trước không? Hôm nay mình sẽ test nhanh nhiệt độ của HTC 10 evo bằng máy đo hồng ngoại Fluke 62 MAX IR Thermometer. Trước đó mình đã xài máy 1 tuần và thấy: ngoại trừ lúc chơi game thì máy khá mát, nhiệt độ ổn định, không có hiện tượng quá nhiệt. Còn khi chơi game, nhiệt độ ở mặt lưng có thể lên tới hơn 40 độ C sau 10 phút, nhiệt độ tăng rất nhanh trong 5 phút đầu tiên. Chi tiết mời các bạn đọc tiếp:
Cách mình test:
  • Trong phòng kín, mở máy điều hòa ở 23 độ C.
  • Test ở cả hai trường hợp dùng Wi-Fi và 3G/4G (mạng Vinaphone, khu vực Q3).
  • Đo nhiệt độ bằng máy Fluke 62 MAX IR Thermometer. Cách đo: luôn để máy nghỉ vài phút trước khi test để máy trở về nhiệt độ thấp và ổn định nhất. Sau đó test và cứ mỗi 5 - 10 phút sẽ kiểm tra nhiệt độ và dung lượng pin hao hụt.
Bảng kết quả (đơn vị: độ C):
htc 10 evo-nhiet-tinhte.png

Nhận xét:

Nhiệt độ cao nhất trong lúc test (sau 10 phút sử dụng liên tục) là hơn 40 độ C, mình không test lâu hơn bởi vì ở mức này mình đã cảm thấy máy quá nóng, cụ thể là khi chơi game, khó mà cầm chơi lâu được. Mình chơi nhiều game, chủ yếu là các game 2D, chỉ có Asphalt 8 là game 3D, trong vòng 5 phút đầu tiên nhiệt độ tăng rất nhanh (tăng ~10 độ C), từ phút thứ 5 đến phút thứ 10 thì giữ đều ở mức cao (38 - 40 độ C).

40 độ C chưa phải là quá nóng đối với nhiều máy khác. Nhưng thực tế đối với chất liệu vỏ cũng như kiểu thiết kế có nhiều tiết diện phẳng như HTC 10 evo thì 40 độ C rất khó chịu để cầm trên tay. Trong suốt 1 tuần dùng máy, mình ít khi nào có thể cầm chơi game quá 10 phút. Cụ thể: hai cạnh trái/phải của máy rất dày và được hoàn thiện theo kiểu một mặt phẳng (tiết diện rộng) chứ không phải dạng bo tròn (tiết diện nhỏ) như đa số các máy khác. Chính điều này làm cho diện tích tiếp xúc giữa da tay và vỏ máy lớn hơn nhiều so với khi cầm iPhone, S8 hoặc những máy viền cong. Mà diện tích tiếp xúc càng nhiều thì tay sẽ hứng chịu sức nóng càng nhiều hơn nên 40 độ của vỏ HTC 10 evo cho cảm giác nóng hơn 40 độ trên những máy dùng viền bo tròn (diện tích tiếp xúc ít).

Cạnh lớn, viền rộng làm tăng diện tích tiếp xúc giữa vỏ máy với da tay khiến HTC 10 evo cho cảm giác nóng hơn các máy có cạnh bo tròn

Khu vực nóng nhất ở mặt sau là khu vực bên phải camera, các khu vực còn lại của máy thấp hơn khoảng 1 độ C.

May mắn là trong hầu hết các tác vụ còn lại như lướt web, xài Facebook, chụp hình, 3G, 4G, máy đều mát và có khi chỉ ấm như bao điện thoại khác chứ không cho cảm giác nóng nhiều như lúc chơi game.

Nếu bạn có thói quen chơi game trên điện thoại và chơi game nhiều thì HTC 10 evo không phải là lựa chọn tốt, lý do: máy nóng nhanh, pin tuột nhanh. Ngoài yếu tố đó ra thì mình đánh giá HTC 10 evo rất tốt ở các khoản màn hình cực đẹp và trong trẻo, camera tốt, có USB-C, thiết kế cứng cáp. Bài đánh giá chi tiết sẽ có sau. Cám ơn các bạn.
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

icon929
TÍCH CỰC
7 năm
Thôi HTC 10 cho lành
@phamthonghn Máy mình sprint b ơi
phamthonghn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@AZwarrior
@phamthonghn Haha, cho mình hỏi vn có bản htc10 nào dành riêng chăng? Htc10 sprint dùng rom quốc tế thì khác gì hả b ngoài việc ko dùng 4g ra.
o2neorobin
TÍCH CỰC
7 năm
@AZwarrior Sprint là hãng viễn thông chỉ bán máy khóa mạng. Trừ khi bạn xài at&t hoặc t-mobile còn cắm sim quốc tế lên được chứ sprint bắt buộc phải unlock, mà unlock chưa chắc đã ổn định
Thanh niên dùng máy verizon chia sẻ
Trước giờ chưa bao giờ có ấn tượng với HTC 😔
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Chí Thiện Kute đời bé chưa được cầm em HTC One nào hết phải hok =]]
@i9kdigital Đơn giản chỉ là không thích và không quan tâm.
boyyeugirl
TÍCH CỰC
7 năm
nóng quá dễ bị liệt....lắm
buonban2u
TÍCH CỰC
7 năm
Ko thich choi game, like em nay
@buonban2u Đâu nhất thiết chơi gảme nó mới nóng.Bạn cứ 3G xem phim youtu 1 lúc xem.
Ở đây là thớt đo ở phòng điều hòa 23°c, chứ nếu ở môi trường nóng 33-35 thậm chí hơn như mùa hè ở hiện nay thì.
Ông nào có thì thử 1 lát xong vạch bụng thằng bạn zí vào xem có thơm thơm ko ta 😁 :D :D
Với mức giá đó thì 810 có lẽ là điểm - duy nhất cho Evo 😃
Htc xài ok mà.
ko có phần so sánh với các máy khác à bác
@If you dont mind Không có ý nghĩa lắm. Cùng một nhiệt độ thì mỗi máy sẽ cho cảm giác khác nhau vì thiết kế khác nhau, không phải cứ nhiệt độ bằng nhau là cảm giác nóng sẽ như nhau đâu bạn.
@TDNC Mod thấy đeo ốp lưng cho nó thì có dễ chịu hơn ko?
Em nó cũng như nexus 6p vậy.do thiết kế vỏ nhôm và dùng chip 810 nên nhiệt độ dù có là 40 cũng cảm thấy rất nóng. Dù sao với tầm giá này thì em nó cũng khá ổn không đòi hỏi gì thêm
đã cầm, nghe nhạc bị hột nhiều (rè), camera chụp chế độ HDR khá chậm. Nên next
hugnvn87
TÍCH CỰC
7 năm
Với giá <6tr thì chẳng có em nào đấu lại đc em này.
Arrowhead
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hugnvn87 Còn zte axon a2016 nữa, nhưng tgdđ hết bán rồi
Giá vậy thì ngon vãi cả ra rồi, xúc đi anh em
@Duy Luân Mình cũng một người ưa dùng HTC, con Evo này có edit về thiết kế, thêm một số tính năng hơn Htc 10. Nhưng mình sẽ mua HTC 10 xách tay Mod à.
LMSon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Anh Luân nói xem em phải làm sao khi đang nghe nhạc bằng tai nghe mà em nó hết pin em cũng định cưới em nó về mà đang ức chế vụ đó đây @@! (Một fan của HTC ức chế )
Chơi game thì để giải trí thôi chứ có phải cần thiết gì đâu. Giá vậy là quá ngon. Quan trọng là với số tiền đó ko thể nào tìm đc 1 chiếc đt nào khác ok hơn evo đc.
nghe cái vụ không có cổng 3.5 là thấy ngu rồi . đối với 1 người dùng phổ thông nghe nhạc trên điện thoại nhiều như tôi thì thật khó chấp nhận. sẽ có lúc lại phải đắn đo nên sạc hay nghe nhạc tiếp?? Quá là thảm họa😕
Hieu hlt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hung846541 Mắc nghe nhạc dữ vậy hả? :v
Đang sạc còn nghe nhạc, đến lúc nó cháy cho rồi nói sao xui 😆
ducthinhvip
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mong tinhte đọ hiệu năng snapdragon và exynos của 2 con htc 10 evo vs galaxy j7 prime, chứ tgdd dìm hàng em này quá
@quockhanh06 con j7 prime cảm ứng và tấm kính ngon mà, có cái cấu hình thì cùi mía, con chip đấy chắc ngang với snap 625 là hết đát, chả đú nổi với snap 800 chứ đừng nói 810 hay 820
có điều evo xài màn 2K nên trải nghiệm game cũng chả ngon hơn j7 prime đâu, nếu đã xác định chơi game thì cứ màn full HD đổ xuống chứ adreno 530 bây giờ chơi màn 2K thấy vẫn lởm, có con mali mp8 của note5 là thấy chiến game 3D ngon nhất.
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducthinhvip Chấp nhận thực tế đi bác, màn 2K đọ với 1080 hiệu năng khác nhau rồi.
1520nokia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ducthinhvip
@ducthinhvip Tgdd thì biết cc j về công nghệ mà lm bài test, tin tức còn phải coppy của những trang khác của vn. Nói chung thiếu chuyên môn về công nghệ, yếu về kiến thức
HTC là yếu sinh lý nhất trong các dòng đt, đt nào tốt thì xài đừng quá ảnh hưởng bởi thương hiệu. Cá nhân thấy iPhone là ổn định nhất, thương hiệu còn lại là Xiaomi. Ý kiến cá nhân đừng gạch đá ở đây, hãy comment lịch sự văn minh.
hungcuonga7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phongba046 Mình mua s8 rồi còn redmi làm máy phụ.
Mua s8 chủ yếu vì thích chụp ảnh thôi.
@Long UFM Xiaomi người ta đứng thứ 3 thế giới đấy ạ
phát ngôn mang não đi nhé
@MinhVirgo Chủ yếu bán dc ở TQ thôi bác ơi...
Mấy nước khác xài Xiaomi ko nhiều
db9911
TÍCH CỰC
7 năm
@MinhVirgo t3 TG là Huawei, thằng tàu xịn thật sự là thằng này, chất lượng build ko thua kém HTC, còn xiaomi thì mình sure chưa đủ tầm, ít nhất là về gia công
6 triệu nam giới không chơi game, giải trí nhẹ nhàng, mxh thì chiéc nào quá hợp lý rồi
Đang dùng em này, mình ít chơi game nên cũng ok
Nghe nói em này camera trước lại ko ngon trong khi camera sau đẹp.
Không liên quan, ae biết giờ mua HTC 10 mới ở đâu không?
quocdu0201
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hallobamboo Qua bên HoangHa mobile ấy, giờ còn khoảng 9tr7 gì đó. Bạn hỏi đó thử xem...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019