Bang&Olufsen Beosound Emerge: loa 360 120W có thiết kế như quyển sách, có Wifi, Bluetooth, Multiroom

AudioPsycho
15/11/2022 11:43Phản hồi: 28
Bang&Olufsen Beosound Emerge: loa 360 120W có thiết kế như quyển sách, có Wifi, Bluetooth, Multiroom
Beosound Emerge được Bang & Olufsen (xin lỗi anh em vì trong clip lại nói là Beoplay) trình làng ngay sau thành công của một sản phẩm khác cùng hãng đó là Beosound Level, cung cấp cho khách hàng một tùy chọn với kiểu dáng độc đáo và sang trọng hơn. Beosound Emerge có thiết kế dẹp như một quyển sách cho phép đặt theo chiều thẳng đứng, với độ dày chỉ 6.7cm ở phần “gáy” và 3cm bề mặt.

https://www.tiktok.com/@audiopsycho/video/7165087191839051034?is_from_webapp=v1&item_id=7165087191839051034

Loa được bán ra với 2 màu. Phiên bản màu xám than nếu nhìn từ xa thì khá giống một chiếc máy game console. Còn của mình là bản màu vàng, gỗ sồi.

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (18).JPG

Lớp vải phía trước loa

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (7).JPG

Chụp gần lại chút
tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (11).JPG

Đường nét thẫm mỹ của loa

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (10).JPG
Cổng kết nối 3.5mm, LAN và cổng sạc USB-C

Thông số kỹ thuật

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (21).JPG

• Thiết lập driver: woofer 4-inch, midrange 1.45-inch, tweeter 0.6-inch
  • Kiểu loa: Closed, active, digital
  • Tần số đáp ứng: 49Hz – 22kHz
  • Amplifier: Class-D, 30W cho Tweeter, 30W cho Midrange và 60W cho loa Bass
  • Kết nối: Bluetooth, Wi-Fi, AirPlay 2, Chromecast, Spotify Connect
  • Tích hợp cổng cắm: 3.5mm analog, cổng optical kết hợp
  • Kích thước: 6.7 x 25.5 x 16.5 cm
  • Khối lượng: 1.4kg

Quảng cáo

Hỗ trợ multiroom và điều khiển giọng nói

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (13).JPG

Beosound Emerge có thể được điều khiển thông qua dải cảm ứng phía trên đỉnh loa, hỗ trợ các thao tác điều khiển cơ bản như nghe/dừng nhạc, chuyển bài, tăng giảm âm lượng, chọn preset (sound profile), kết nối Bluetooth và kích hoạt điều khiển giọng nói.

Tương tự như Beosound Level, Beosound Emerge hỗ trợ Google Assistant phục vụ tốt cho thiết lập multiroom và smart home, ngoài ra cũng được tích hợp sẵn Spotify Connect, hoặc stream nhạc qua ChromeCast, AirPlay 2 và Bluetooth từ thiết bị di động. Thiết lập Google Assistant rất đơn giản, khách hàng chỉ cần kết nối mạng cho loa và chọn vị trí phòng tương ứng là đã có thể bắt đầu nghe nhạc.

Phần cứng bên trong Beosound Emerge gồm woofer 4-inch, midrange 1.45-inch và tweeter 0.6-inch với amplifier Class-D riêng biệt, cung cấp tổng công suất 60W + 30W + 30W (woofer + midrage + tweeter).

Khả năng tùy biến

Quảng cáo

Cũng như Beosound Level, Beosound Emerge được tích hợp công nghệ ARC (Active Room Compensation) cho phép sử dụng microphone để tự động căn chỉnh âm thanh theo không gian phòng. Nếu cài đặt thêm app Bang & Olufsen, người dùng còn có thể tạo lập và ghi nhớ các profile cá nhân, hoặc sử dụng các profile có sẵn như Lounge, Party, Speech, Night và Optimal, hay dễ dàng hơn nữa là kéo thanh tùy chọn dải âm từ thấp nhất (gần như tắt hẳn treble) đến cao nhất (gần như tắt hẳn bass) tùy theo sở thích nghe cá nhân.

Âm thanh to, rõ, sáng, không nhiều bass nhưng chi tiết, để trong góc phòng nghe sẽ hay hơn

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (14).JPG

Beosound Emerge cho chất tiếng ở mức khá tốt, có thể đánh giá là đầy đủ chi tiết và bass mạnh đủ nghe. Điểm cộng lớn nhất của chiếc loa này là mid và treble trong, rõ, đầy đủ chi tiết từ nam trầm đến nữ cao, cao hơn quãng này thì các nhạc cụ như piano và violin sẽ hơi bị mỏng đi, nhưng đó là khi nghe ở mức âm lượng cao. Bass của Emerge khi nghe EDM được thể hiện đủ chi tiết, upperbass có thể chất tròn và căng, tuy nhiên anh em nào mong chờ một dải bass no đủ, thì em này khó có thể thỏa mãn được, low bass của Emerge nghe khá … rỗng, nghĩa là lực bass tầm 50hz vẫn có nhưng ngắt khá nhanh, nghe Hardwell hơi tụt tý mood. Với Emerge, mình nghĩ hấp dẫn nhất là để nghe nhạc nhẹ, trữ tình, vocal, acoustics như SEE SING SHARE nè, rồi Nils Lofgren Live nè thì em này không có gì để chê vì âm thanh có trung và cao rộng mở, thoáng đạt. Loa 360 mà nghe vầy là okela rồi, cộng thêm quả thiết kế quá đỗi xuất sắc thì cái mức giá ~25tr là không có gì để bàn cãi.

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (6).JPG

Muốn nghe nhiều bass, nhiều treble hơn thì tải ứng dụng Bang Olufsen về, nó cho anh em chỉnh EQ và đo đạc, tự cân chỉnh âm thanh theo phòng (Active Room Compensation). Anh em cứ chỉnh sao cho vừa tai là được, cá nhân mình thì thấy Active Room Compensation hoạt động khá hiệu quả. Với cái phòng 26m2 của mình thì sau khi bật chức năng này lên, Emerge cho ra âm thanh nổi khối hơn, hơi nhiều bass hơn. Còn một cách nữa để tăng bass, là anh em có thể đặt loa vào góc tường, góc nhà, đặt sát tường, lúc này tiếng sub-bass sẽ rõ hơn và âm thanh sẽ to hơn đôi chút.

Đánh giá tổng quát

tinhte_beoplay_emerge_loa_khong_day (19).JPG

Beosound Emerge gây ấn tượng mạnh với thiết kế nhỏ gọn và mỏng cho phép đặt ở bất kỳ vị trí nào trong phòng mà vẫn giữ được sự tao nhã, tinh tế. Cảm nhận của mình là rất hài lòng về em này, kiểu mới mở lên nghe là đã thấy to và rõ ràng là yêu rồi, lại còn thêm cái dáng…. Anh em biết đấy, cái đẹp đánh chết sự tự trọng của kẻ si tình, bài này xin nhận hết gạch đá.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái loa bé xíu này mà 120w á
120w mà như quyển sách. Quá khủng
Gạch đá là đúng rồi.
Trừ khi hệ thống airplay2 có nhiều B&O rồi, thì mua bày cho đẹp thì được.
Còn thực tế thì dù mua Balance đắt gấp 2-3 lần ko tiếc nhưng em này khó xuống tiền lắm.
@lafitte Cảm ơn vì đã đọc hết bài 😆
@lafitte balance nghe hay hơn analog với digital nhiều ah bác,hic
@toilachi9 Em chưa hiểu câu hỏi lắm.
Em cảm nhận thực tế thôi, ý nói là Beo Balance đắt vẫn dễ mua hơn là con Emerge này.
Ở tầm tiền $1000 ko quá đắt, nên con này dễ bị so sánh, đẹp nhưng âm thanh ko hay so với giá bán.
Có một hiện tượng là tại sao con a9 với balance tăng giá, còn lại thì ko?
Cơ bản thiết bị âm thanh phải nghe hay, đẹp mà ko hay cũng khó bán.
@lafitte beolit-20 chất âm vẫn nghe hay hơn con này nhiều bác nhỉ,hic
Loa, tivi hãng này thì đỉnh của chóp rồi, đập chết mấy thằng harman kadon, bose...
@tinhdg Tôi chơi B&O từ thời những năm cuối 98, sau đó chuyển sang các hãng khác. Harman Kadon là tập đoàn, sở hữu những thương hiệu lớn trên TG, ví dụ như Mark Levinson (Tôi đang dùng 585). B&O không phải không hay, tuy nhiên để so sánh với những thiết bị audio của các hãng danh tiếng, thì B&O không so được bạn nhé.

Những năm đầu 2000, tôi đã sắm được bộ Beovox M150.2, BeoMaster 8000, BeoCord 8000 và tới 2002, thì mua được nốt Beogram 8000.

Để nghe nhạc thuần tuý, B&O chỉ là 1 lựa chọn thông thường, không hẳn hay (các drivers của B&O là mua của hãng khác, ví dụ như University, linh kiện trong amply trước của các hãng Đức, sau thì 99% của Nhật).

Tuy nhiên B&O có những thiết kế thực sự xuất sắc, đem lại không những cảm giác hay mà còn đẹp.
@tad diatone giờ đang dùng combo nào để nghe pop-ballad vậy bác,hic
@toilachi9 Tôi không nghe Pop, Ballad, hay bất kỳ loại nhạc nào cố định cả, nghe đủ thập cẩm. Hiện giờ happy nhất, tiện dụng nhất lại là ... tai nghe.
@tad diatone đang dùng combo nào để kéo hd800s vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 hd800s? Không hiểu luôn 😃
n2t.0208
ĐẠI BÀNG
một năm
cứ tưởng bose là đỉnh cao của loa nén chứ nhỉ 😔
@n2t.0208 Mình ko rành về âm thanh đang nhập môn, mình nghĩ Bose phân khúc dưới B&O ko so sánh đươc. B&O này nhiều dòng lên hàng khủng nghe giá thấy lạnh người
@n2t.0208 Bose tầm trung thôi bác, dưới mâm đội B&o, Vifa, Dyn....
@n2t.0208 bose nghe lúc cứ thấy nhức đầu, hóa ra nó hơi bị nhiều bass , qua bo nghe thoải mái hơn hẳn. đó là mình so mấy con loa di động , còn dòng cao hơn ko rõ
Giá bằng em Bookshelf rồi đó. Cơ mà âm trường mấy em búc seo rộng hơn
Mình mê thiết kế của B&O từ cái thời thấy cái loa thò thụt trên Audi A8 lúc còn là sanh diên rồi. Thiết kế quá đẹp luôn 😁
Nhờ Mod review hộ con JBL PartyBox Encore Essential với, đang quan tâm con này, thanks Mod!
perhaps
ĐẠI BÀNG
một năm
Ôi dáng đứng nó đẹp,nó sang, nó chảnh, ước có 1 em mà cái giá làm xa cách quá
Nghiện B&o do cả chất âm và thiết kế.
coconuc
ĐẠI BÀNG
một năm
Thiết kế đẹp quá.
Cái này để trang trí thì đỉnh, còn âm nhạc thì ko thể lấy thẩm mỹ để đè được những tính chất vật lý
wellwits
ĐẠI BÀNG
một năm
Với giá này xin đc mua B&W Wedge/Zeppelin
đẹp quá
nay ad làm clip tiktok ngắn gọn súc tích hay quá
giacay
TÍCH CỰC
một năm
loa này có dùng pin ko nhỉ?

Xu hướng

Bài mới