Bảo mật bằng khuôn mặt có thể bị đánh lừa bằng hình ảnh 3D render trên máy tính

Nam Air
21/8/2016 13:0Phản hồi: 42
Bảo mật bằng khuôn mặt có thể bị đánh lừa bằng hình ảnh 3D render trên máy tính
Một nhóm nghiên cứu thuộc đại học North Carolina cho biết các hệ thống bảo mật bằng cách nhận diện khuôn mặt (vd đăng nhập Windows bằng cách cho camera quét khuôn mặt của bạn) sẽ phải cải tiến thuật toán của mình hơn nữa, bởi cách bảo mật này không thật sự an toàn, có thể bị đánh lừa bằng các hình ảnh thực tế ảo (VR) hoặc thậm chí là những bức hình tải về từ Facebook.

Theo đó, nhóm nghiên cứu thử render những khuôn mặt 3D, mô phỏng lại từ hình ảnh 20 khuôn mặt của các tình nguyện viên đồng ý tham gia chương trình, số ảnh đó được tải về từ Facebook của những người tham gia. Sau đó, họ thêm vài động tác và chuyển động mắt, để tạo cảm giác đó là một khuôn mặt thật có đôi mắt đang nhìn vô camera nhận diện. Từ các hình ảnh 3D giả lập này, họ đã dùng chúng và vượt qua được 4/5 hệ thống bảo mật bằng nhận diện khuôn mặt, với tỉ lệ thành công lên tới 85% trong suốt thời gian thử nghiệm, tỉ lệ thành công thấp nhất cũng đạt tới 55%.

Với thử nghiệm này, các bạn có thể tưởng tượng là nếu được khai thác, người ta có thể vô Facebook của một người bất kỳ, lấy hình ảnh selfie của họ về, sau đó render trên máy tính để làm khuôn mặt ảo, rồi sử dụng hình ảnh ảo này để đăng nhập điện thoại, máy tính của nạn nhân để trộm, khai thác dữ liệu từ thiết bị của họ.

Một số nhà cung cấp công nghệ, trong đó đáng chú ý nhất có Windows Hello, hệ thống nhận diện khuôn mặt của Microsoft - đã có giải pháp thay thế là sử dụng phần cứng. Trong trường hợp của Windows Hello, hệ thống này sử dụng camera của Tobii để theo dõi mắt người dùng. Tuy nhiên, cần phải tốn một lượng chi phí nhất định để sử dụng phần cứng, vì vậy các nhà sản xuất thường ưu tiên sử dụng phần mềm để tối ưu hóa chi phí, giảm giá thành cho người dùng. Chính vì vậy, các hãng cần nghiên cứu nâng cấp tính bảo mật cho thuật toán của mình.

Một khuôn mặt người thật sẽ phát ra các tia bức xạ hồng ngoại, các hệ thống camera nhận diện khuôn mặt sẽ dựa vào một trong những yếu tố này để đánh giá xem đó là khuôn mặt thật hay là ảo. Các bạn có thể tham khảo báo cáo của nhóm đại học North Carolina ở đây về cách họ sử dụng hình ảnh 3D để đánh lừa các hệ thống bảo mật khuôn mặt ở đây.

Theo Engadget
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lót dép hóng vụ vượt qua bảo mật mống mắt của 950 và note 7
@Nụ cười đôi mắt chắc dùng kính áp tròng có vân mống mắt giả thì may ra
alone166
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nụ cười đôi mắt Chẳng có gì hoàn hảo cả 😆, chắc vài tháng or mấy năm nữa cái này cũng sẽ phá dc thôi 😃)
@Nụ cười đôi mắt e cũng đang lót dép hóng xem có ai mở đc máy e bằng mống mắt zả ko đây. thử quay cái vireo mắt mình và mở thử mà ko mở nổi
@Nụ cười đôi mắt Thích hóng nhỉ 😃
Nhớ hồi đó Android cũng có trò này. Cài thì cài vậy thôi chứ mấy thằng bạn đưa mặt ngược sáng là nhận hết :v
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
vẫn có cách đánh lừa cả thôi🆒....các bác xem nhiều phim mỹ sẽ rõ mà:p
ghê quá nhỉ
Thôi cứ vân tay với mật khẩu cho lành 😁
@Khẩu trang xanh Ờ thì lành 😃
https://tinhte.vn/threads/dung-may-in-phun-thong-thuong-de-tao-van-tay-gia-va-mo-khoa-smartphone-khong-toi-15-phut.2559392/
@Khẩu trang xanh Vân tay đã giả đc rồi cập nhật tí đi =))) Giờ mống mắt chưa thấy qua mặt đc ?
@hsdhnh Quà được bình thường bạn à. Chả có thứ gì là không phá được. Cái vấn đề nó có đáng để phá hay không thôi.
@Khẩu trang xanh Nói ra là đã biết ít na o rồi.
Mống mắt hình như an toàn hơn vân tay, nhưng đưa máy lên ko biết bất tiện ko?
ronglua82
TÍCH CỰC
8 năm
@Apple Haters 2.01 chắc là bất tiện đó, để từ xa mà bạn
Đổi hình mình cho thành giống Obama hay Binladen được không ?
mọi người sao chứ mình tin vào bảo mật bằng mã hơn là mấy cái khuôn mặt và vân tay, dù sao bảo mật bằng "não" cũng khó bị giả hơn, quan trọng là tạo một mã đủ dài để nhớ và đủ tốt để ko ai biết.
@ncdangson và càng tốt thì càng khó nhớ, khó gõ và gõ lâu =))
lamngocpham
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ncdangson bảo mật bằng não thì nó hack luôn chứ cần gì giả 😁
của lumia mình nhớ còn có 1 đèn hồng ngoại để xác định độ sâu vật thẻ hay sao ấy mà k thấy note 7 có cái này
@anh.duong.218 có bác ơi, bài ifixit mổ máy có thấy đó
@anh.duong.218 Note 7 có mà bạn 😆 Bữa bên Cellphone S thử dùng ảnh trên điện thoại, nó quét vào lớp trong màn hình luôn =]
@anh.duong.218 Đọc kỹ về mống mắt của note 7 đi bạn sẽ biết. Thằng note 7 là thằng có nhiều cảm biết nhất trong thế giới điện thoại đấy hình như 6 hay 7 cảm biến gì đó trên mặt trước, và có tổng cộng mười mấy loại càm biến tổng cộng.
Như của surface pro 4 quét 3d thì kiểu này không lừa được
ntngoc1088
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái gì tạo ra được thì phá được thôi.
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
Khả năng chỉ có sinh trắc học thì may ra
Vân tay, Mống mắt, Giọng nói đều Fake được hết.
Bảo mật bằng khuôn mặt có rất nhiều vấn đề, người ta cắt tóc, để râu, râu quai nón... che những điểm chính trên khuôn mặt, thì sao mà quét ra được???
Quét "tốt nhất" đến giờ là võng mạc, chứ vân tay hay giọng nói cũng bị làm giả rồi...
Rồi chắc võng mạc cũng sẽ bị làm giả quá, tùy vào đối tượng có đủ giá trị để làm giả... Nếu ko phải kết hợp tất cả các yếu tố cùng lúc...
Đúng là trò "Tom and Jerry"....
Khuôn mặt này thì làm sao mà nhầm lẫn đánh lừa đc
Bg mới bt tại sao cuhiep lại đắp mặt nạ
IMG_1038.JPG IMG_1039.JPG
Từ tận 2012
Black Hat: Iris scanners 'can be tricked' by hackers
http://www.bbc.com/news/technology-18997580
https://www.wired.com/2012/07/reverse-engineering-iris-scans/
Kết luận passcode phức tạp nhớ trong đầu là an toàn nhất, tới giờ vẫn chưa thấy ai làm não giả được
@finalmagic có chắc an toàn nhất ko bác khi mình thấy quá trời người ko nhó tk icloud hay đơn giản hơn là mã mở khoá màn hình
Chẳng có cái gì là an toàn 100% cả, tất nhiên còn tuỳ thuộc vào dữ liệu trong máy bạn có đủ giá trị để người ta phải bẻ khoá không thôi 😁
Bảo mật bằng mống mắt cũng vật thôi. .. cứ chụp đôi mắt rồi mở máy ngon không à ..
Khac Cuong
TÍCH CỰC
8 năm
@hotletokhonganh1990 Thánh phán, đố thím chụp ảnh mắt mà mở đc đó
tmn123
CAO CẤP
8 năm
PC mình vẫn đang dùng, nhưng nó không mở ngay dù mặt giống hoàn toàn mà phải chớp chớp mắt xong nó mới unlock cho. Nghĩa là muốn hack qua hệ thống thì sau khi render 3D khuôn mặt phải làm sao cho nó chớp mắt được nữa (cũng hơi vất vả thêm một tí nhỉ) 😁
Óc
😆) quên ko dùng não à bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019