Bất chấp hàng loạt “phốt”, Zoom vẫn đang kiếm được hàng đống tiền
vn_ninja
6 thángBình luận: 60
Bất chấp hàng loạt “phốt”, Zoom vẫn đang kiếm được hàng đống tiền
Khi đại dịch COVID-19 càn quét khắp thế giới, các doanh nghiệp đã thật sự bị lao đao. Sản xuất đình trệ, mọi người phải tự cách ly tại nhà, làm việc từ xa, cắt giảm chi phí khiến hàng triệu người bị mất việc… là những hậu quả không thể đong đếm được. Nhưng cũng có những công ty, với những dịch vụ và sản phẩm đặc thù để làm việc từ xa, thì trong mùa dịch cách ly này lại đang phất lên như diều gặp gió, điển hình không phải cái tên nào xa lạ, Zoom.

Vào thứ 3 tuần trước, Zoom đã công bố báo cáo thu nhập cho quý kết thúc vào 30/4, và kết quả thực sự tuyệt vời. Doanh thu chạm mốc 328.2 triệu USD, tăng 169% so với cùng kỳ năm ngoái. Lãi ròng là 27 triệu USD, tăng 13.500% so với chỉ 0.2 triệu USD vào năm ngoái, một mức tăng trưởng vô cùng ấn tượng.

Số lượng khách hàng cũng rất tích cực, với khoảng 265.400 khách hàng, tăng khoảng 354% so với năm ngoái.

Tuy nhiên một số liệu quan trọng là tổng số lượng người dùng lại không được Zoom chia sẻ. Một điều đáng chú ý là vào tháng 4 trước, Zoom nói họ có "300 triệu người dùng hàng ngày" nhưng sau đó sửa lại là “300 triệu người tham gia cuộc họp trực tuyến hàng ngày”, không phải người dùng. Nhưng nếu xét về doanh thu thì những khách hàng trả phí mới là điều đáng quan tâm, và có vẻ Zoom đang làm tốt ở mảng này.

Sự tăng trưởng vượt bậc trong doanh thu và số lượng khách hàng của Zoom khiến cho mọi người chú ý không chỉ vì sự gia tăng sử dụng dịch vụ trong đại dịch, mà còn bởi vì công ty này đã dính phải hàng loạt phốt liên quan đến vấn đề bảo mật và quyền riêng tư bị phát hiện chính trong quý này.

Các phốt này bao gồm một lỗi cho phép các hacker đánh cắp thông tin đăng nhập Windows của người dùng khác, thông báo mã hoá dữ liệu không rõ ràng và gửi dữ liệu cho Facebook mà không có lý do chính đáng. Những vấn đề này nghiệm trọng đến nỗi các công ty lớn và kể cả chính phủ Mỹ đã cấm nhân viên của mình sử dụng Zoom vì bất kỳ lý do nào.

Zoom đã phản hồi rằng họ sẽ dùng 90 ngày để khác phục các sự cố bảo mật và quyền riêng tư tiềm ẩn kể từ tháng 4 trở đi và hứa hẹn một báo cáo minh bạch với các thông tin liên quan đến việc yêu cầu sử dụng dữ liệu, các bản ghi hoặc nội dung cuộc họp. Công ty này cũng đã mua lại công ty Keybase, chuyên về nhắn tin bảo mật để cải thiện hệ thống mã hoá của mình. Tất cả điều này đều nhằm lấy lại niềm tin từ người dùng, hãy chờ xem thế nào?

Dính hàng loạt sự cố nhưng vẫn tăng trưởng ấn tượng, chứng tỏ đa phần người dùng không quan tâm điều này và sử dụng Zoom rất nhiều. Trường em mình khi học từ xa, lúc đầu là sử dụng Zoom nhưng sau đó thấy chuyển qua Google MeetMicrosoft Teams rồi, anh em thì sao? Còn dùng Zoom không hay đã chuyển qua dịch vụ khác? Chia sẻ nhé 😁

Theo: Mashable
FB cũng có rooms rồi mà ít thấy mọi người dùng nhỉ
@trainoitrull Vì ko ko quảng bá nhiều nên ko ai để ý đến mình còn mới biêta gần đây
@trainoitrull Gmail cũng đang quảng cáo Google meet, thấy cái này dễ dùng cực kỳ.
@trainoitrull mỹ nói mồm thôi chứ làm gì dc, giống như mỹ càng chửi trung quốc nó càng mạnh. kêu bài trừ app tàu mà nào là zoom, nào là tiktok ngày càng bá đạo
@honghai12a1 Nó giỏi thì nó nổi lên thôi. Như thằng Tiktok nó đầu tư lớn, ý tưởng hay thì tự nhiên nó sẽ hot. Lý do gì dìm nó, chả lẽ vì nó xủa Tàu? Lãng xẹt.
nhờ nhũng phốt như vậy mình mới biết đến zoom
@hoanloc Mình cũng vậy😬
Ngày càng nhiều người biết đến hơn, dùng được người ta vẫn dùng, không quan tâm
@Lê Huyền Vân Vân có dùng ko 😬
@Lê Huyền Vân Không quan tâm là sao? Kiểu chưa thấy quan tài chưa đổ lệ ah?
Nếu chỉ để học online thì cũng chả sao. Lo gì mất dữ liệu đâu.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đám nhóc nhà mình chỉ chủ yếu học lớp qua zoom là chính chứ ngoài ra ko xài giờ đám nhóc đi học lại coi như dele luôn
kidsida
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Căn bản là không phải ai cũng tiêu cực về vụ thông tin.
Có "phốt" lại được nhiều người biết hơn. 😁
hppl
TÍCH CỰC
6 tháng
người dùng thông thường chả ai quan tâm bảo mật ,cái quan trọng nhất là dễ dùng + nhanh + miễn phí
centernc
TÍCH CỰC
6 tháng
Nghe bảo Facetime chất lượng tốt nhất mà
tin692
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@centernc ko biết bao năm rồi ko dùng ft 😆
@centernc Nhưng facetime ko có đa nền tảng, không có share màn hình. Mục đích tính năng của facetime khác hoàn toàn
Sợ nhất là học online mà lộ data bị người khác học mất! 😔(
Hiện đang dùng Google Meet thay cho Zoom và rất hài lòng
@minhthanh255 Nhờ Zoom mà mình đã chuyển công ty sang Teams hết. Tốn tiền chứ không dùng bựa.
Mấy bài viết về lỗi bảo mật, gửi dữ liệu về server có IP nào đó dính đến TQ,... toàn là các chiêu từ các Google, FB, MS khai thác để dìm và triệt hạ đối thủ.

Miếng bánh thị trường ngon quá, đâu có dễ gì cho Zoom độc chiếm hết dc.
@TonyWu Thôi đi ông cụ non. TQ nó thâm hiểm không đơn giản. Đừng ngồi đó đoán non già. Để phát triển công nghệ hay bất cứ thứ gì luôn luôn cần có thời gian nghiên cứu và mất rất nhiều tiền có khi lại không có kết quả. TQ muốn bá chủ hơn Mỹ thì chỉ có đánh cắp thôi.
@TonyWu ha, haha,
@makeitmine Ủa ủa, liên quan cái đéo gì lái sang TQ / Mỹ hả bạn? Tôi đang đề cập về khía cạnh cạnh tranh giữa các phần mềm với nhau mà.
@TonyWu Bạn gõ chữ TQ chà bá lửa kìa bạn. Google, facebook của VN hả bạn. Tony wu dịch sang tiếng Việt là Tony Vũ phải không ? 😏 tôi không nhầm bạn là người gốc đại lục 😏
Giống các sao VN ghê , sống = scandal 😁
"Lãi ròng là 27 triệu USD, tăng 135% so với chỉ 0.2 triệu USD vào năm ngoái"
Nghe thấy nó cứ sai sai thế đéo nào ông thớt ạ
huuducvn
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@If you dont mind Doanh thu chạm mốc 328.2 triệu USD, tăng 169% so với cùng kỳ năm ngoái. Lãi ròng là 27 triệu USD, tăng 135% so với chỉ 0.2 triệu USD vào năm ngoái.

Lãi ròng mà chưa tới 10% doanh thu, rõ ràng quá thấp ???? 0.2tr lên 27tr mà chỉ tăng 135% ??? What the phắc ông thớt dịch bài từ trang nào ko biết ???
huuducvn
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@If you dont mind Kinh doanh offline phải tốn chi phí thuê mặt bằng và marketting cực cao như tgdd thì lãi dưới 10% ko nói. Doanh nghiệp IT kinh doanh online mà doanh thu 328.2 triệu USD, lãi chỉ có 27tr ????
@If you dont mind Ý, mình đã fix, sorry ae vì sự bất cẩn 😁
free, dễ xài và ổn định nên ng ta xài nhiều, ko quan tâm mấy cái râu ria kỹ thuật này nọ, giống apple vậy đó 😁
Em là từ đầu dùng hẳn MS Teams luôn ah
Toàn các cô tiểu học với các cháu mầm non dùng , toàn tin tuyệt mật cả
wink
CAO CẤP
6 tháng
Mình toàn fai dùng MS team, Cissco Webex, ko thì cũng Cònference.
Kiếm dc tiền là dc ngại j dư luận. Như zalo đó bị chửi lên chửi xuống vẫn như thế thôi 😆)
Zoom nó kiếm tiền như thế nào nhỉ?
tiny1990
TÍCH CỰC
6 tháng
@killer_timem từ nhà đầu tư
từ việc bán subscribe
chạy quảng cáo
tiền dư gửi vào các quỷ đầu tư khác ăn tiền cổ tức hoặc bán cổ phiếu để ăn lời
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019