Bắt đầu chơi dSLR thì nên mua máy nào?

starnt
15/4/2011 23:47Phản hồi: 1.193
1.193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

reservado
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình có nhu cầu chụp bé ở nhà, mua 30D + Tamron 17 50 được ko nhỉ 😁
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Mấy dòng sony ớn cái lens quá, mình thích cái A58 mà khó tìm quá
@phonzglinh Lens có vấn đề gì mà ớn hả bạn? 😃
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Mà A77 giá cũng cao mà.
@phonzglinh Giá 2nd bạn nhé. K-5II cũng vậy. Mấy cái đó lúc ra đời rất đắt, xong sau đó ít người chơi nên bán lại 2nd giá khá rẻ 😃.
các bác cho e hỏi ạ.
e là newbie,hiện đang có tầm 10tr thì nên chọn combo nào cho hợp lý để chụp chân dung và phong cảnh ạ?
Katyusha_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới chơi chọn d7200 đc ko anh em? cảm ơn anh em rất nhiều !
@super_trungle Tốt bạn nhé 😃.
Ever Le
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chào cả nhà, 😃
Em rất thích chụp ảnh và muốn mua 1 cái máy để chụp khi đi du lịch( trước giờ em chụp = dt ss không à). Em cũng chưa biết gì về máy ảnh nên nhờ các bác cho em xin ý kiến một tý! 😁
Nếu em tích góp được khoảng 15 triệu thì với mục đích chụp ảnh đi du lịch, gia đình, phong cảnh cây hoa lá thì em mua máy canon 600D 18-55mm là chụp được các thể loại trên rồi phải không ạ? ( em thấy nhiều bác cmt nói 600d là được rùi ^_^) Có cần mua thêm gì khác không ạ?
Mà nếu mua thì các siêu thị điện máy như Nguyễn kim là bán hàng chính hãng phải không các bác? Có mấy đợt giảm giá mà không biết máy mua về ok không? mà em cũng không biết khi mua phải kiểm tra gì máy không nữa? :oops:
Cảm ơn các bác nhiều! ^_^
riogdoyle
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình để dành được 10 triệu, được cao nhất là 13 triệu.
Mình tính mua Body Nikon D7100 + lens 50 1.8 để chụp vỡ lòng.
Mình đang phân vân với Canon 7D nữa vì Shutter speed cao hơn + Weather sealing tốt hơn, nhưng D7100 lại ra đời gần hơn. Chất ảnh thì cùng là crop nên không quan tâm lắm.
Mọi người cho mình hỏi trong tầm tiền này thì có combo nào ngon hơn không? Combo Body và lens kit cũng được.
@riogdoyle 7D quá cũ rồi, công nghệ ra đời quá lâu hay nói cách khác gần cho nó vào dĩ vãng được rồi. Cùng một số tiền chẳng tội gì không dùng công nghệ hiện đại hơn bạn ạ.
D7100 là một lựa chọn đủ tốt để dùng.
Còn tiện lợi hơn thì nên nghĩ đến A6000.
riogdoyle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab tầm tiền này có pentax nào cũ mà tương đương không bạn? mình cũng thích pentax nhưng hàng cũ ít quá, hoặc có thì cũng không ở hà nội
@riogdoyle K-5II, đây là lựa chọn rất tốt 😃.
Hiện tại bạn em đang bán con Nikon d3200 để trả nợ. Em thì cũng đang muốn mua 1 chiếc để tập chụp. Các bác cho em xin ý kiến xem có được không ạ? Em đọc review thì thấy nhiều người khuyên ko nên mua vì cái moto lấy nét + lens đắt o_O
Có thể mua Canon 700D hoặc Canon EOS 1200D :rolleyes:
Đang tính mua em 70D, định mua body rồi sắm em len riêng, các bác cho em hỏi tầm 4 triệu đổ lại thì mua con len nào đa dụng được nhỉ, trừ con 18-55 ra.
riogdoyle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Văn Trương US Bác xem cái vid 1 ống kính 50mm cân cả thế giới ấy =))) mua thêm 1 lens wide hoặc tele không có IS nữa là ok.
Chả là chuẩn bị có ít tiền bộ đội đánh rơi , e định đầu tư mua máy để chụp ảnh cho con gái (mẫu ruột của đời em). E định mua Canon 750D để tập tành, 500 ae cho e xin tư vấn 1 số vấn đề sau vì e vẫn còn gà :
1. Nên mua len 750D + Lens 18-55 IS STM kèm theo hay chỉ nên mua body rồi mua len fix ???? Nếu mua len fix thì nên mua loại nào để xóa phông mù mịt mà giá cả lại hợp lý ạ ???
2. E ở Hà Nội thì nên mua máy ở đâu cho đảm bảo uy tín ạ ???
3. Ngoài 750D e nên mua loại nào Nikon giá rổ tương đương mà cũng cho chất lượng ngang bằng ạ ???
Giúp e nha các tiền bối ;););)
@binhpt Thanks bác nhiều ạ 😃
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PutYn Khìn Kinh nghiệm từ bản thân ( mới mua máy đươc 1 tháng) nếu bạn có thể chi ra thêm hơn số tiền bạn có thi hãy mua 750 nếu không thì thì hạ xuống một đời là 700d còn dư tiền mua lens khác xài. Mình đập hết vào body nên giờ chụp vs kit chán lắm luôn
@phonzglinh Mình cũng ko định mua kit kèm theo vì mục tiêu chụp của mình rõ ràng là chụp chân dung nên đang muốn tìm kiếm 1 cái thật sự ưng ý 😃
@PutYn Khìn Làm quả len fix 50mm 1.8 STM đi bác, xoá phông mù mịt luôn, chuyên chân dung các kiểu, em vừa quất con 70D body kèm nó, giá cũng ngang tầm nếu mua kèm kit, mua mới cỡ 2,7M trở lại à
KingTitan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có khoảng 13tr-15tr. Mình nhờ anh em tư vấn giùm 1 em dslr phù hợp nhất.
Nhu Cầu : Chụp ảnh du lịch vs người thân, chụp đám gia đình, sinh nhật cho tụi em út,...có thể chụp chân dung càng tốt..., dùng lâu dài ít nhất 3 năm nữa...
Sẵn tư vấn cho mình lens riêng cho nó vs máy đánh flash rùi phụ kiện này nọ có thể...
Cám ơn các bác.
Mình là newbie. Trong kinh phí 16tr với mục tiêu là chụp phong cảnh khi đi du lịch là chính, ngoài ra còn chụp chân dung ngoài trời. Mình định mua em Canon 700D + 50mm 1.8 + tamron 17-55 non VC. Vậy có ổn không. Các bác tư vấn giúp. Xin cảm ơn
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@vorpal Mua bộ Sony Nex 3 hay Nex 5... cùng với lens KIT... hợp với tiêu chí đi du lịch Vác bộ ống to.. hơi oải
Mà mình có phân vân là nếu mua 700D body only thì mua ở đâu? Zshop thì bán made in taiwan, tiki thì thấy comment là made in japan nhưng tiki thì kèm luôn cả kit. Nghe nói là chất lượng như nhau nhưng lỡ mai mốt muốn lên đời thì hình như bán cái made in taiwan nó bị xuống giá dữ lắm do tâm lý người mua ạ
@vorpal vote mua cả bộ ở Lazada hoặc Tiki hàng Lê bảo minh
https://www.giamgia.review/2017/03/danh-gia-may-anh-canon-700d.html
Em là mem mới rất thích mấy ảnh về phong cảnh,và dạng ảnh người và thiên nhiên ( ko chụp mặt,chỉ chụp dáng)
Để dành được 10tr thì nên mua loại máy và ống nào thì đc ạ? Đó giờ e chụp bằng cái ip4s thôi. Cảm ơn mấy huynh
Vậy theo bác như thế nào là máy chuẩn nhở
Minesta
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy bác cho e một chút đánh giá về Nikon D5600 đc ko ạ?
@Minesta Nếu là mình thì sẽ chọn d7100 cũ
noname3739
TÍCH CỰC
7 năm
@Minesta nếu thích đồ cũ thì bác mua D7100 cũ đi, build ngon
zzKeitherzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hi mọi người, e là newbie có sở thích chụp ảnh thiên nhiên, phong cảnh, thỉnh thoảng chụp con người, macro.

Nay định sắm con canon 800D + ống kính, nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình ống kính, mình muốn sắm con này ko biết có đáp ứng tốt nhu cầu của mình ko, xin cám ơn!

http://www.lebaominh.vn/sanpham/eos-800d-ef-s18-135-is-stm?lang=en
@zzKeitherzz Chào bạn.

Tổng ngân sách bạn dự kiến cho việc sắm máy là bao nhiêu?

Cảnh thiên nhiên và phong cảnh bạn thường chụp với điều kiện thường xuyên đi du lịch (trên 4 chuyến 1 năm) hay chụp trong thành phố (ít đi xa, chủ yếu chụp loanh quay trong thành phố)

Nguyên tắc chung:
1.đầu tư ngân sách vào thân máy 1/4 tổng ngân sách; 2/4 vào ống kính; 1/4 vào phụ kiện (flash, thẻ nhớ, chân máy, túi, filter)
2. Không cần máy quá mới
3. Đúng nhu cầu thật sự cần thiết; xác định rõ nhu cầu sử dụng.

Trân trọng
zzKeitherzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binhpt ngân sách tầm 30tr a
chắc e chụp trong thành phố là nhiều quá, du lịch thì 1 năm đi 1 lần

vì lý do công việc nên e ích di chuyển, những thỉnh thoảng đi du lịch cùng công ty, mà thấy cảnh đẹp hay tiếc vì ko có cái máy ảnh để chụp lại mấy khoảng khắc ấy

thank a!
@zzKeitherzz Nếu tôi là bạn tôi sẽ cân nhắc 1 số điều sau:
1. Canon EOS 80D là 1 chiếc máy mới, tính năng cao cấp nên dẫn đến chi phí đầu tư ban đầu hơi cao (tầm 20tr cho thân máy). Do vậy tôi sẽ có thể cân nhắc đến 1 thân máy rẻ tiền hơn cùng cấp (60D, 70D) hoặc thấp cấp hơn (700D)
2. Ống kính:
Lựa chọn 1
  • sẽ bắt đầu với ống Superwide EFs 10-22mm; EFs 10-18mm hoặc ống tương tự của Sigma, Tokina
  • 1 ống 50/1.8
Lựa chọn 2:
  • Ống EFs 15-85mm
  • Ống EF 75-300 USM
3. đèn flash: E
HamDzui
CAO CẤP
6 năm
@binhpt Tớ đồng ý với bạn nhưng hơi khác chút 1. Nhỏ gọn: Nex 3N với Kít 18-55, mua thêm 55-210, 50f1.8 (tớ mua cả bộ hết tầm $500)... cơ bản hay dùng bộ này vì dễ vác theo người 2. Vừa: 60D với ống 10-22, 15-85, 55-250 (bộ này vứt xó nhà) nhưng lens gắn thường trực là 10-22. Bộ này mua ở Việt Nam 3. Cao cấp hơn là FF: 5DM1 24-70L, Tamron 70-300VC, 100f2.8 Macro, 28f1.8... Cuối cùng bỏ xó... nhưng nếu chơi FF làm Tamron 70-300 giá $500 cũng ổn
HamDzui
CAO CẤP
7 năm
Tớ dùng 5DM1 + 24-70f2.8 cho chụp linh tinh giá tầm 25 triệu

Còn bộ Sony Nex3 ống kit cho con gái 5 tuổi vọc chơi giá chưa đến 2 triệu
bài viết khá hay . hihi
tiện thể các bác cho em hỏi giứa sony và canon thì lên mua máy loại nào tốt hơn.
Tiền >10tr , Nhà em hay đi chơi, du lich .Mong muốn có chiếc máy nào pin lâu lâu chút 😁
Mong các bác nào biết cho e biết nữa nhé
@tinh tế 112 Đọc bài này nhé https://tinhte.vn/threads/chuyen-cuoi-tuan-huong-dan-lan-dau-mua-may-anh-dslr.2406810/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019