Bật Wi-Fi thường xuyên có gây hao pin không?

Duy Luân
11/8/2020 7:35Phản hồi: 460
Bật Wi-Fi thường xuyên có gây hao pin không?

Hôm bữa mình đã viết bài mở Bluetooth thường xuyên thì có hao pin không, hôm nay tiếp chủ đề mở Wi-Fi thường xuyên, liên tục, không bao giờ tắt từ ngày này qua ngày khác thì có hao pin không, và liệu bạn có cần phải tắt Wi-Fi mỗi khi không sử dụng hay không.

Wi-Fi có ăn điện nhiều không?

Khi Wi-Fi đang kết nối vào một mạng, đương nhiên là nó sẽ tiêu thụ năng lượng để gửi và nhận các gói tin. Và khi đó bạn đang thật sự dùng máy nên phần này không căng thẳng, vì một khi cần thì đằng nào bạn cũng phải mở Wi-Fi mà thôi. Không lẽ tắt Wi-Fi để dùng 4G đúng không nào? 😁

Còn khi máy đang không sử dụng (tức không có app nào chạy), hoặc khi máy tắt màn hình và đưa vào chế độ nghỉ, thì theo một nghiên cứu từ tận năm 2010 với chiếc HTC Dream và Google Nexus One, module Wi-Fi chỉ tốn khoảng 5-8mW điện mà thôi. Lưu ý rằng 10 năm trước các module Wi-Fi vẫn còn dùng nhiều điện, chưa được tích hợp lên SoC (chung đế chip với CPU, GPU… nhằm tiết kiệm điện và tiết kiệm diện tích), dây chuyền sản xuất cũng chưa tối ưu. Công nghệ, tiêu chuẩn Wi-Fi thời đó cũng còn cũ kĩ lắm, trong khi các chuẩn Wi-Fi mới vừa tăng tốc độ truyền tải, vừa tiết kiệm điện năng tiêu thụ.

Hiện nay, mức tiêu thụ điện khi Wi-Fi không sử dụng có thể chỉ vào khoảng 1mW hoặc ít hơn, đặc biệt là khi nó đang không kết nối vào mạng Wi-Fi nào và chỉ chạy ở trạng thái broadcast (báo tin cho các thiết bị Wi-Fi khác biết về sự tồn tại của mình).

Để bạn dễ hình dung về những con số nói trên, hãy tưởng tượng dung lượng pin của iPhone 8 (không phải dòng Plus) có thể cung cấp khoảng 6900mWh. Số này cho biết cục pin có thể cung cấp được 6900mW điện trong vòng 1 tiếng đồng hồ.

Giả sử nếu bạn chỉ dùng Wi-Fi và mọi linh kiện khác đều tắt hết đi, thì bạn có thể dùng được 6900 / 5 = 1380 giờ liên tục, tức gần 2 tháng. Nếu tăng lên mức 10mW khi Wi-Fi đang dùng thì bạn cũng có thể dùng được gần 1 tháng.

Tính đến lúc viết bài này (năm 2020), iOS và Android cũng có chế độ tiết kiệm điện, trong đó nó sẽ tắt Wi-Fi và các kết nối không cần thiết đi để kéo dài thời gian dùng điện thoại, mọi thứ đều tự động. Thỉnh thoảng nó mới kết nối vào Internet để lấy dữ liệu mới và cập nhật thông báo (push notification) mà thôi. Khi đó lại càng tiết kiệm hơn ngay cả khi bạn không đụng tới chiếc smartphone của mình.

Như vậy, chỉ riêng linh kiện Wi-Fi thì không tiêu hao nhiều năng lượng của điện thoại, và không ảnh hưởng nhiều tới thời gian dùng pin. Nếu máy đang không sử dụng thì mức điện tiêu thụ của Wi-Fi càng ít hơn nữa.

Cái cần quan tâm hơn chính là màn hình, là mạng di động, là các app bạn đang sử dụng. Chúng sẽ tiêu thụ điện nhiều hơn chip Wi-Fi rất nhiều, nhất là màn hình và mức độ sáng mà bạn đang thiết lập. Rồi bản thân các app khi chạy nặng cũng đòi hỏi CPU phải chạy nhiều hơn, ăn điện nhiều hơn thì mới đáp ứng được yêu cầu, thế thì lại chẳng hao pin. Thử một app chat và một game bắn súng là bạn sẽ hiểu ngay, thử test xem cùng thời gian sử dụng thì thằng nào làm pin tuột nhanh hơn. Tất nhiên là game!

Quảng cáo

Ngày xưa Wi-Fi từng là một thứ gây hao pin, nhưng thời đó cục pin điện thoại có dung lượng rất bé, chỉ bằng 1 phần 3 so với hiện nay hoặc thậm chí thấp hơn. Thời này là 2020 rồi bạn nhé :D

Wi-Fi còn được dùng để định vị

Ngoài việc dùng để kết nối mạng, Wi-Fi hiện nay còn được dùng để định vị. Định vị bằng địa chỉ IP là một chuyện, nhưng thường định vị bằng IP sẽ không mang lại độ chính xác cao, sai số rất lớn.

Thay vào đó, iOS và Android sử dụng Wi-Fi như một công cụ tăng cường cho hệ thống định vị bằng GPS, nó cũng tận dụng luôn cả mạng di động nữa. Thế nên mỗi khi bạn dùng Google Maps hoặc các ứng dụng bản đồ mà chưa bật Wi-Fi, Bluetooth thì các app thường thông báo rằng bạn hãy bật thêm các kết nối này để tăng cường độ chính xác.

Chức năng định vị bằng Wi-Fi rất hữu dụng trong môi trường đô thị, cũng như các khu vực trong nhà, trong đường hầm… mà tín hiệu GPS không thể chạm tới.

Wi-Fi và 4G sẽ tự động chuyển đổi, nên nó sẽ tiết kiệm pin hơn đấy

Mức độ tiêu thụ pin của 4G nhiều hơn Wi-Fi rất nhiều, anh em xài điện thoại đương nhiên biết cái này. Khi anh em ra đường, anh em sẽ dùng 4G, và khi anh em về nhà hoặc vào công ty, máy sẽ tự động chuyển sang dùng Wi-Fi đang có. Điều này vừa giúp tiết kiệm pin, vừa cải thiện đáng kể tốc độ truy cập, lại còn giúp anh em đỡ hao dung lượng 4G nữa chứ.

Quảng cáo

Nếu anh em tắt Wi-Fi đi, thì mỗi khi về nhà, hoặc vào tới công ty, anh em lại phải thủ công bật lên. Cực lắm, rồi lỡ anh em quên bật thì máy cứ xài 4G suốt, vậy thì càng hao pin hơn nữa.

Tóm lại, có nên tắt Wi-Fi không?

Theo mình là không, Wi-Fi không làm cho máy bạn hao pin bao nhiêu cả, và những thứ khác sẽ ngốn pin của bạn nhiều hơn rất nhiều. Cứ mở Wi-Fi lên để xài cho sướng, đặc biệt là vụ chuyển giữa mạng 4G với Wi-Fi thậm chí còn giúp bạn đỡ hao pin hơn. Rồi còn bao nhiêu thứ cần dùng Wi-Fi, ví dụ như backup dữ liệu nữa nè.

Nếu bạn có dự tính đi du lịch dài ngày ở những nơi không có Wi-Fi, thì ừ, lúc này tắt Wi-Fi đi sẽ hợp lý vì nó giúp bạn kéo dài được thêm một tí thời gian dùng pin.
460 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khả năng cũng sẽ tốn nhưng cụ thể tốn ở chừng mực nào thì ko rõ vì còn tuỳ vào các ứng dụng & game chạy ngầm. Với mình thì Wifi cũng như Bluetooth luôn bật 24/7 dù có sử dụng hay ko 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mấy bài này dành cho các thánh care pin 😆 với mấy máy pin hẻo 😔
@dinhdung87 Tầm chục 5 về trước (những năm 2010) thì công nhận A cũng rất hay quan tâm đến vấn đề Bật/Tắt Wifi, Bluetooth, giờ thì qua lâu lắm rồi cái thời đó 😁
@crazysexycool1981 Thời đấy đt như uống pin, giờ tối ưu tốt rồi, bt bật liên tục lại còn kết nối smw thoải mái 😆
Mỗi cái smw là kém khi mãi ko qua đc 1 ngày 😃
@dinhdung87 Đến thời nay mà vẫn lo ngay ngáy chuyện bật tắt các kết nối cơ bản đó thì thật sự chả cần thiết tẹo nào vì hầu như ngày nào chả sạc pin cho smartphone 😄
Wifi đã bật thì luôn luôn bật. Làm gì có chuyện tự tắt.
@eragonhnn Vì người thông minh người ta không làm thế
@denmilu lẽ ra nên viết bài: "có cần quan tâm: wifi / 3g / 4g tốn bao nhiêu pin hay không?"
cứ bật lên hết, quan tâm làm gì.
@nta139 Có bao giờ ai để ý phải tắt Wifi hay 4G khi đi ngoài đường đâu. Rồi cũng có quan tâm bật 4G hay tắt 4G đâu (trừ người ko đăng ký 4G thì họ luôn tắt mặc định ) 😁
Sơnrich
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cần dùng liên tục và nhiều thì ko tắt còn xác định có việc ko cần dùng đến điện thoại thì tắt .
@Sơnrich Wifi, 3g, bluetooth, mạng di động. là các kết nối mình luôn để 24/24
@nguyenpr089 em cũng như bác .bật full hết luôn 😁
Chẳng bao giờ tắt trừ khi wifi đang trục trặc
Shine.shin
TÍCH CỰC
4 năm
@lekhanhtrung123 Coi youtube 144p hử 😆
@lekhanhtrung123 Được đấy
@Shine.shin 😀 có phải ai cũng coi đâu bác
@Shine.shin youtube ở 720p,1080p nhé, coi youtube thì tốn lưu lượng ít hơn khi xem phim trên web nhé, mà cao lắm 1 ngày tôi coi youtube có khoảng 2h là maximum rồi
Mình bật mãi chả thấy gây hao pin tí nào cả nếu để máy trạng thái ko dùng
@tyhn Kể cả ko dùng thì các ứng dụng chạy ngầm như Messenger, FB, Zalo, Tinh Tế cũng tự động đẩy thông báo nếu bật Wifi mà 😎
@tyhn Mình ko dùng thì sẽ tắt đỡ vướng thông báo
@tyhn nếu bật mà để đt đẩy thông báo nữa thì cũng khá tốn đấy bác.
từ ngày dùng android và ios đến giờ lúc nào cũng bật cả wifi và cả bluetooth 24/24, gần đây thì ngay cả 4G cũng thuờng xuyên bật, chỉ chủ động tắt thì có vấn đề gì đó, vd như k muốn bị làm phiền
@vqt907 4G thì mình chả bao giờ bật vì luôn dùng bộ phát wifi riêng biệt, sim trong điện thoại chỉ để liên lạc, còn Wifi thì ON liên tọi 😁
asuwa
TÍCH CỰC
4 năm
Bật thoải mái 24/24 luôn
@_HoangTu_ mình xài 2 sim, mobi, vina mỗi con 4gb, mobi thì 90k, vina 150
@Duy Luân Nhà mình 4G mạnh hơn wifi, ổn định hơn luôn 🙃
@Cao Thế Tài Xui vậy 😁 Đen
@Duy Luân Khóc nước mắt chảy ngược vào trong ☹️
Wifi và bluetooth thì không thấy hao nhưng mà LTE thì công nhận hao pin thật, nhất là mấy lúc điện thoại gần hết pin sẽ thấy rõ
@hoanganh2710 Và dùng thấy rất nhanh nóng máy
@hoanganh2710 Modem 4G và màn hình thì chắc là 2 cái hao nhất rồi, mình đoán sau đó là CPU
Mình ko bao giờ tắt bất kì kết nối nào, trừ khi lên máy bay thì tắt mạng di động.
Kết nối thông suốt, đỡ phải mất công nghĩ đến tắt mở, mới quan trọng. Pin hết thì sạc, mà cũng chưa bao giờ dùng hết pin trước 9h tối cả.
Thời gian lo tắt mở mấy thứ này làm được nhiều việc có giá trị hơn hoặc ít nhất cũng làm đầu óc đỡ phải nghĩ đến 1 việc ko cần thiết
@dac Lên máy bay thì buộc fải tắt, đó là quy định an toàn chung của các hãng hàng ko mà trước mỗi khi cất cánh rồi 😎
Cần tập trung 1 thứ thì tắt, chỉ tốn 1s. Có khi cố bắt wifi khi ra xa, load chậm dù đã bật 4G.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
Sau này có bài thường xuyên bật nguồn điện thoại lên có tốn pin không. Tắt nguồn điện thoại sẽ giúp điện thoại pin lâu hết 😁
@ph@m.duy Lấy đâu ra bài kiểu đó, troll vãi 😆
@ph@m.duy tắt xong bật lại còn tốn pin hơn kk
@crazysexycool1981 Bài này nhìn cái tựa là thấy troll nhau rồi đấy bạn, hết bluetooth giờ Wifi, mốt là 3G, 4G, rồi năm sau 5G.......xxxxG, chăc cuối cùng là nguồn kkkk
@dthanhliem83 Cứ từ từ, rồi sẽ đủ bộ nha 😁
Tất nhiên là có rồi 😁
cài app tinh tế cũng đủ hao pin rồi tụt như tụt quần
@jungjungjung Thấy thường mà nhỉ, ko nhận ra ngốn hay ko & nếu ngốn thì ngốn bao nhiêu vì cũng chả quan tâm, bật thì cứ bật thôi 😎
T để wifi 24/24 😁
@crazysexycool1981 Nếu để hết các thông báo thì ko làm đc việc. Nhức đầu lắm 😁
@Giàng A Lúa Như vậy nghĩa là ngoài giờ làm việc thì Lúa vẫn bật thông báo ứng dụng, chuẩn chưa? Chứ ko phải là tắt hoàn toàn 24/24 😎
@crazysexycool1981 Cũng tắt 24/7/30/365/3650 ngày. Để mỗi thông báo cg và sms truyền thống 😁
@Giàng A Lúa Dữ ha, như kiểu ăn chay trong cuộc sống bộn bề hiện nay vậy 😁
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
Phải bật thôi, giờ phụ thuộc khá nhiều, 4g giờ cũng để thường xuyên
@oxechip Wifi mình cũng bật liên tục giống nhiều người nhưng 4G chả bao giờ bật 😎
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
Bài này với mục đích gì vậy mọi người ?
@makeitmine Giao lưu, hỏi đáp thôi mà 😎
@makeitmine chỉ tiêu thôi.
Hôm bữa có bài bluetooth rồi, có ông nào dự báo sẽ có lần lượt bài wifi, mạng, các thứ khác. Giờ có thiệt
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
@nightwish47 mai mốt thêm bài bật định vị có hao pin không?
bật báo thức có hao pin không?
@makeitmine SEO, người ta search cái gì, tìm hiểu về cái gì, thì mình tìm cái đó
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
Bây giờ Wifi là thứ cơ bản phải bật của đt
@MyNami Bạc quan điểm với bạn 👍
Nguyenlkm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cá nhân mình nghĩ cái gì nó hoạt động là nó sẽ tốn thôi, nhưng ở mức độ nào, cho phép hay không. Nhưng wifi là cái cần thiết và thiết yếu nên việc bật nó thì chắc chắn là có rồi.
@Nguyenlkm Nhiều app chạy ngầm cần kết nối, trong khi wifi gần như có ở khắp nơi nên việc tắt wifi thực sự ko cần thiết 👍
Mình thấy có mấy ông xài điện thoại như kiểu khổ dâm, để độ sáng thấp nhìn tối thui, wifi 4g thì cứ canh me ko dùng là tắt, bluetooth nữa, rồi cứ mở cái ứng dụng gì xài xong là bật đa nhiệm lê xóa hết app đang chạy (cho nhẹ máy??) rồi cứ săm soi ôi tụt 1% pin rồi ôi chai 1% pin rồi...nhìn phát nản.
@Anonymox Như con Pixel, 4GB vẫn khỏe mà :v nên thôi khỏi lo đi
@huu thuan Thành thói quen rồi ông ơi! xưa dùng mấy con máy pin yếu,chíp,ram yếu cứ phải làm vậy cho mượt,đến giờ quen tay luôn,cứ dùng xong thoát hết!
@Mr_Shock Tắt làm gì cái đấy, riêng về khoản không cho ứng dụng chạy ngầm thì IOS làm tốt hơn android.
wizardan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huu thuan Nhiều người có thói quen đọc sách xong bỏ luôn lên bàn để sau đọc tiếp, nhưng cũng có nhiều người sẽ để gọn lên kệ sách để khi nào đọc sẽ lấy ra sau. Những thứ như vậy là thói quen và dựa theo tính cách của từng người một.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019