Bên trong Apple iPhone 6 Plus có gì?

levuongthinh
19/9/2014 3:5Phản hồi: 330
Bên trong Apple iPhone 6 Plus có gì?

Trang iFixit vừa mới hoàn thành việc tháo tung chiếc iPhone 6 Plus để khám phá các chi tiết bên trong nó. “Nội thất" của iPhone 6 Plus cũng có thiết kế gần giống với các thế hệ iPhone gần đây, rất gọn gàng và tinh tế. Vì iPhone 6 Plus có kích thước lớn nên viên pin đi kèm cũng lớn hơn, nó chiếm khoảng 2/3 mặt sau của chiếc máy. Dưới đây là các bước tháo iPhone 6 Plus do iFixit thực hiện.

Bên dưới đáy máy có những con ốc 5 cạnh, bạn cần có đồ nghề chuyên dụng để mở nó ra.

Tiếp theo là dùng kẹp hít để nạy màn hình lên. Bước này cần được làm một cách thận trọng để tránh bị đứt những sợi cáp bên trong.

iPhone6Plus_Teardown_4.jpg iPhone6Plus_Teardown_5.jpg
Cáp màn hình được gắn vào bo mạch chủ thông qua một móc kim loại.

Phần thiết kế bên trong của iPhone 6 Plus cũng không khác gì mấy so với iPhone 5S.

Tiếp theo là tháo pin ra.

Đầu nối pin được che bởi một móc kim loại.

Ở đáy cục pin là một sợi cáp mỏng, cần gỡ đúng cách chứ không là nó bị đứt ngay.

Quảng cáo

iPhone6Plus_Teardown_11.jpg iPhone6Plus_Teardown_12.jpg
Cục pin nặng khoảng 43g với dung lượng khoảng 2915mAh, gần gấp đôi so với mức 1560mAh của iPhone 5s.

iPhone6Plus_Teardown_13.jpg iPhone6Plus_Teardown_14.jpg iPhone6Plus_Teardown_15.jpg
Cục rung được bố trí ở bên phải cục pin, bên dưới bo mạch logic.

Dùng nhíp để gắp cụm camera sau ra.

Camera trên iPhone 6 Plus có độ phân giải 8MP, f/2.2 và có 2 tính năng mới là chống rung quang học và tự động lấy nét “Focus Pixel”.

Quảng cáo

Tên mã của camera sau trên iPhone 6 Plus là DNL43270566F MKLAB.

iPhone6Plus_Teardown_20.jpg iPhone6Plus_Teardown_21.jpg
Để gỡ bo mạch ra các bạn cần tháo một số ốc vít. Lưu ý trước đó cần tháo kết nối ăng-teng ở sau mạch logic.

Các thành phần trên bo mạch và chip A8:
- Màu đỏ: Chip Apple A8 APL1011 SoC
- Màu cam: Qualcomm MDM9625M LTE Modem
- Màu vàng: Chip Skyworks 77802-23
- Màu xanh lá: Chip Avago A8020 KA1428 JR159
- Màu xanh dương: Chip Avago A8010 KA1422 JNO27
- Màu tím: Chip TriQuint TQF6410 1425 KORE ATO315

Phía sau bo mạch:
- Màu đỏ: Chip nhớ SK Hynix H2JTDG8UD1BMW 128 Gb (16GB) NAND Flash
- Màu cam: Murata 339S0228 WiFi Module
- Màu vàng: Apple/Dialog PMIC 338S1251-AZ
- Màu xanh lá: Bộ điều khiển màn hình cảm ứng Broadcom BCM5976

330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

màu vàng nhìn hấp dẫn quá. phải chăng là họ chụp đủ sáng nên nhìn lung linh hơn
gdyoon
TÍCH CỰC
10 năm
@Didu ko chụp mặt lưng là lung linh ngay ấy mà
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Didu Thích cái màu vàng kim https://xemdidong.com/reviews/iphone-6s-plus/ https://xemdidong.com/reviews/iphone-6s/
Lệ Rơi
tnt_nz
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn đã quá, pin cũng tương đối to, nhưng không biết có dùng được lâu tren ip6+ không nhỉ.
Ram chỉ có 1Gb à mấy bác android. 😁 Cho các bác mơ mộng Ram iphone 6 plus 2Gb
Apple ko quan trọng cấu hình. ipad màn hình lớn vậy ram 1Gb vẫn chiến rất tốt, iphone ko cần Ram nhìu đâu, chủ yếu để ý Chip, ít ai mà để ý Ram.:D
@laphicau tất nhiên rồi. phần mềm ngày càng nặng, nhưng giờ thì chưa
@superman77 sao lại có cái thể loại vô học thế này trong tinh tế nhỉ?
superman77
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Van NT Bác nên góp ý vs addmin cấm những thằng vô học cmt đê... Tinh tế toàn ng có học... Nói chuyện cũng khôn vờ lờ
vy7291
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 thoát lâu k nói gì, e vừa chuyển app cái reload luôn, đúng là 4s ram 512 cùi mía
càng về sau chất lượng nhìn board IP như board tàu
luckyboy03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heobanhki Tàu với Trung Quốc nó có khác nhau ko. Trên IP nó có ghi chữ Assembled in China đấy
@heobanhki Bạn sang appel nói vs nó: tao có thể làm boad tốt hơn đồ tầu nhà mày

Gửi từ vnphone 5s của tôi sử dụng Tinhte.vn
@heobanhki Thì Tàu nó gia công mà hehehe
@heobanhki bác này có con mắt thẩm mỹ quá
Ở Việt Nam chỗ nào bán bộ tool iFixit này nhỉ.
Khi nào có máy cũng làm quả lệ rơi (tear down) như thế này
buithuyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chxhcnvn2010 Pro Tech Screwdriver Set $59.95
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chxhcnvn2010 ship về dc hay sao ý bác ah. mỗi tội hôm lâu lâu lên nhìn quả giá hơi choáng
superman77
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chxhcnvn2010 Mình có cả bộ, mua trên amazon, và mình cũng đã mổ hết từ 3GS đến 5S, và đang thắc mắc cái mạch dẫn của touch ID ở đâu, trong khi ip 5S nó nối thẳng xuống dưới, ngay lúc tháo màn hình ra léng phéng đứt luôn...
Gọn nhẹ phết. Trước đây cứ nghĩ chỉ Nokia mới dễ tháo lắp chứ giờ thấy Apple cũng dễ k kém. 😃
@JoseyHan Dễ thì thử làm cái tương tự đi bác😁
jackduy
TÍCH CỰC
10 năm
@JoseyHan ko đâu bác nếu nói máy dễ tháo lắp thì Blackberry dễ nhất....
Nhìn đẹp quá 😁 nhìn chung thì con này 90% là tuyệt vời !
hungcom_neu
ĐẠI BÀNG
10 năm
3 năm nữa xuống 5tr như iphone 4 bgio thì mới mua. :d:p
n@mtruong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hungcom_neu nói như bác thì chẳng bao giờ mua đc cái gì cả
hungcom_neu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@n@mtruong nghèo là cái tội sao bác 😔
Nội thất em ấy đẹp quá 😁:p
quá đẹp cho đội 6plus
phần cứng làm quá tốt, chỉ có điều cấu hình ko theo kịp cuộc chơi, và thiết kế những kẻ sọc nhựa trên thân ko tinh tế, ai đã xài qua 5s sẽ ước có 1 cái 5s màn hình 5 inch hơn là cái iphone 6 này.
@honghai12a1 Vãi! Nhựa nào, hoa mắt chăng?

(. )( .)
@honghai12a1 cuộc chơi theo cách nghĩ của bạn mình nghĩ là nó theo kịp đấy chứ . chỉ khác mỗi cái là nó chỉ cần bỏ ra 1 nửa năng lực so với các hãng khác thôi .😃
Apple đang đi theo vết xe đổ của Nokia đây mà. Hàng high end mà keo kiệt cấu hình quá không đáng tí nào. Phải chi ram 2GB kèm chip 4 nhân thì hay biết mấy!
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
@manhquan90 Bạn trẻ này có vẻ thích gây war nhỉ ?:v
@thatoho Ram 2GB + chip 4 nhân để chi vậy bạn, khi mà chiến được tất cả các game trên appstore ?????
để nhanh hết pin hơn 1 chút chăng ???
chạy đua cấu hình để làm gì khi nó đã đủ đáp ứng mọi thứ, khi nào bạn kiếm ra được app nào trên appstore mà ip6 chạy giật lag thì bạn hãy phán Apple nâng cấu hình lên nhé .
nhu cầu để lướt web, youtube, chơi pikachu hay dota thì ko cần máy tính cỏre I7, ram 8gb, card màn hình rời đâu bạn ơi.
muốn phán cái gì thì đưa ra lý do hợp lý rồi phán thì ko ai cãi được.
have fun 😃
aktily
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuckyLuke1986 Chíp 64 bit của apple chắc tiết kiệm pin lắm nha,trong khi chíp 32 bit cũng đủ để lướt web, youtube, chơi pikachu hay dota
muốn phán cái gì thì đưa ra lý do hợp lý rồi phán thì ko ai cãi được.
sắp xếp tỉ mỉ, khoa học, đẹp từ bên trong
màu vàng đẹp thật
klq nhưng em có cái ipod vứt só từ 2010 mấy hnay lôi tg nó tím rồi. sạc pin căm phone nghe nhạc từ cách đây mây năm add vao. ôi hoài niệm quá, đồ táo th ối bền vc đ, n mà chất lượng nhạc nghe chán quá
nhìn cái mạch mà thèm, làm quá đẹp mà có điều mấy con tụ nhỏ xíu nhìn hơi xấu, chắc là do chụp gần quá. cạc bố trí phải nói là rất hay. ai dân điện tử vào nhận xét cho bà con biết đê
@ntvan M8 chỉ dc bên ngoài.. Bên trong tởm với chả khoa học tí nào.
Ko thích thì chú cứ ignore đê. Làm gì mà cứ rống anti này nọ cho nó đuối.
Cái loại cứ thích quote ng khác cãi càn mới gọi là mù quáng.
@warmboy24 mình nghĩ đầu ai cũng như nhau thôi, quan trọng bên trong nó có gì á. Con M8 trên bạn kia nói không sai đâu, thiết kế bo mạch, sắp xếp linh kiện cực kỳ rắc rồi và thiếu khoa học, pin thì dán chồng lên màn hình, bo mạch lại được ốp phía sau. Ifix đánh giá con M8 chỉ được có 2/10 điểm kèm theo bình phẩm là rất khó sửa chữa, vì vậy khi bạn mua con này thì phải hết sức "nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa" vì chỉ cần rơi vỡ va chạm mà hư thì xách định 1 bảo hành được thì ngon, hết bảo hành thì vứt sọt rác.
@king_of_mar1311 theo mình thì xét về độ nâng trứng và hứng hoa thì ng dùng ip là đỉnh cao nhất! 😃
Goooodddff
Quả này sướng rồi! cục pin quá khủng các bác ah
Cấu hình để làm gì trong khi ram 3gb 4x 8x màn 2k vẫn lag !
Ừ vì nó sx ở tàu mà bạn !
@powenramp Nhột gì, tại thím tự hiễn, với tôi sam cuồng như thím, kg nên để nghị ifan thực thụ như tôi. Tại thím kg biết mình là ai, người ta oánh giá thím ra sao. Nên đề nghị vượt quá tầm của thím, ai thèm đáp ứng.
P/s: năng nỉ cho anh mát dạ đi, có thể anh suy nghĩ lại. Còn ăn nói hàm hố next đi cho nhanh. Nick @Phuoc Nga 008 bị đập một trận chưa tởn hả, giờ đổi nick chí choé thế
@meta_tanh_ver2.0 Đúng là mắc cười cách nói trẻ con của bạn quá, gì mà sam cuồng? Bộ cứ ai nói động đến mớ ifan cuồng các bạn đều là sam cuồng sao?
Cuồng là gì? Là tung hô cái gọi là mình thích lên mây xanh 1 cách mù quáng...kìa
Bạn phuoc nga 008 là hiền đấy, gặp tớ ko có chuyện đó đâu

Sent from my LG-F240K using Tinhte.vn mobile app
@powenramp Hiền gì, kém mà bày đặt "múa" bị đập thì đúng rồi. Thím chả hơn gì đâu, tại không thích ồn ào, cỡ như thím người ta mớn lên rồi đập lún banh là chuyện nhỏ, thôi thím và phuoc nga 008 là một, tự nói rồi like nhau, ai mà kg biết
@meta_tanh_ver2.0 Đúng kiểu đập như các bạn tớ cũng sợ thật, sợ nhất là cả đám bu vô ko biết đầu đuôi chỉ a vô cấu xé, ăn nói thì già mồm ko ăn nhập gì chỉ biết chửi càng láo càng mất dạy càng tốt thì tớ cũng phải bỏ của chạy lấy ng thôi
Bỏ qua lời tớ khẳng định tớ và pn008 là ko liên quan đi, cách nói chuyện cũng khác thế mà nói là 1 thì cơ bản nhận thức của bạn hơi kém

Sent from my LG-F240K using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019