Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Bên trong bệnh viện bị bỏ hoang ở Chernobyl

levuongthinh
4/1/2013 6:35Phản hồi: 205
Bên trong bệnh viện bị bỏ hoang ở Chernobyl
Khoảng nửa đêm ngày 26/04/1986, các kỹ sư tại nhà máy điện hạt nhân Chernobyl đã tiến hành một thử nghiệm ở lò phản ứng số 4. Cuộc thử nghiệm này thất bại và dẫn đến một trong những thảm hoạ hạt nhân tàn khốc nhất trong lịch sử, khiến cả một vùng đất rộng lớn bị nhiễm xạ. Ở giữa khu vực đó, thuộc thành phố Pripyat, nơi có 50.000 người đang sinh sống, có một công trình hiện đại là biểu tượng của sự phát triển cho đến khi thảm hoạ xảy ra. Nó có trường học, khu chơi thể thao, khu mua sắm, một trung tâm văn hoá và một bệnh viện lớn. Bệnh viện này bao gồm một toà nhà cho bệnh nhân nội trú, 3 phòng khám, và một phòng thí nghiệm; nó có đủ giường cho 400 người bệnh. Rất nhiều người đã được điều trị ở đây do bị phơi nhiễm phóng xạ cho đến khi họ sơ tán khỏi thành phố.

Bộ ảnh này được thực hiện bởi nhiếp ảnh gia Timm Suess tại khu bệnh viện bỏ hoang ở thành phố Pripyat, nơi xảy ra thảm hoạ hạt nhân Chernobyl. Timm Suess là một người chuyên chụp ảnh các công trình bị bỏ hoang. Và ảnh của anh đã xuất hiện trên các ấn phẩm như The Sunday Times Magazine, The Sun và Nature. Các bạn cũng có thể xem thêm các hình ảnh và đoạn phim về Chernobyl và thành phố Pripyat ở mục Chernobyl Journal trên trang của Timm Suess.

Cây cối đã bắt đầu phát triển trở lại trước lối vào bệnh viện. Phóng xạ đã ảnh hưởng tới khả năng định hướng của cây, khiến chúng phát triển xiêu vẹo, không theo một hướng nào.

Trong một lần ghé thăm, khu phòng chờ của bệnh viện giờ đầy rong rêu, nấm mốc và rỉ sét.

Các mảng sơn màu xanh bị tróc ra từ tường và rơi xuống sàn trên lối đi trong bệnh viện.

Một giường bệnh đơn còn lại ở bệnh viện.

Ở mỗi tầng, có một phòng sinh hoạt chung để bệnh nhân có thể giao lưu với nhau.

Có một vài loại cây mọc lên ngay bên trong bệnh viện, có lẽ là do bề mặt ẩm ướt.

Một bộ bàn kê đầu giường trong một phòng sinh hoạt chung ở bệnh viện.

Quảng cáo

Rơi vãi trên sàn nhà một chai đựng nước và những quân cờ Vua.

Những tấm nệm chưa giặt nằm kế bên một nồi hấp.

Những chiếc cũi rỉ sét ở khu vực khoa sản.

Phòng ngừa chấn thương và bệnh truyền nhiễm nằm ở vị trí cao trong danh sách ưu tiên.

Quảng cáo

Tấm biển “Phòng hồi sức”.

Một trong những hành lang dài ở bệnh viện. Ở tầng càng cao thì tình trạng đổ nát càng nặng hơn.

Đứng trên nóc của bệnh viện sẽ thấy rất rõ nhà máy điện hạt nhân ở phía đường chân trời.

Lối vào toà nhà thí nghiệm kế bên bệnh viện.

Các biểu tượng khoa học tự nhiên được khắc lên các ô cửa sổ của phòng thí nghiệm: Hoá học, Vật lý học, Sinh học và Dược lý học.

Khu vực phân công nhiệm vụ tại một trong 3 phòng khám ở bệnh viện. Tấm bảng lớn cho biết ai đang có ca trực.

Một chiếc ghế khám bệnh nằm trong sân của bệnh viện.

Các bạn cũng có thể xem lại bài [The Big Picture] 25 năm thảm hoạ hạt nhân Chernobyl mà Tinh Tế đã đăng vào năm ngoái để hiểu rõ hơn về thảm hoạ này.

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 làm phim trường Silent Hill, hay RE là hợp lí !
issacnhut
TÍCH CỰC
11 năm
Hic, coi xong thấy ghê ghê...
đồng hành với Fukushima I
Khoảng nửa đêm ngày 26/03/1986, - phải là tháng 4 chứ nhỉ, mình còn nhớ có con virus CIH 26/4 mà
@thanhlonghp Cảm ơn bạn. Có lẽ là tác giả nhầm lẫn. Đúng ra là ngày 26/04/1986.
caphi
TÍCH CỰC
11 năm
Bác nào vào đây chụp ko sợ nhiễm xạ ah? 😁:p
nhathau.vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@caphi Ờ !
@nhathau.vn giả sử chả mặc áo chống nhiễm xạ thì sao, ai biết đc?
nhathau.vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Văn Quốc Minh Đăng Ơ ! ko cần biết có hình xem là vui rồi @!hihi
TAKUMA
CAO CẤP
11 năm
Trước coi phim ngã rẻ tử thần 4 có cái bệnh viện hoang y chang cái này,ko biết đúng ko nhỉ :oops:
@TAKUMA Bác nhầm to . Ngã rẽ tử thần 4 cảnh khác hẳn thế này . Nếu các bác hay xem phim thì bộ phim có cảnh giống y hệt 100% thế này thì phải nhắc tới bộ phim kinh dị ''thảm họa hạt nhân '' 😁
Hình này ko đúng rồi, chắc là ghép
Nếu đúng thì phải có 1 con sâu rô bô rất to, do con decepticon điều khiển
Mình biết vì mình theo phe autobot mà!
@Airblade14 Kao không đóng quân ở đấy, còn con sâu thì mới bị ku Prime chiên mất roài. Đố mấy chú Auto tìm ra kao đấy, kao phe Decepticon.
@Airblade14 nhiễm trans...😆)
rkr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Liên tưởng đến Fallout
PTS kinh quá 😃
8600gt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrlehoainam92 PTS gì bạn, chụp HDR đó ^^
@mrlehoainam92 mình ko nghĩ là những bức ảnh mang nội dung dạng này lại bị PTS đâu bạn.
@kasaudepyai Có đấy bạn ạ, PTS ác là đằng khác. Nếu bạn không tin thì thử google cụm từ "hdr photo" đi 😁, đảm bảo bạn sẽ thấy sự tương đồng về màu sắc những bức ảnh sau khi đã sửa với ảnh trên thớt :D.
@megatroll HDR thì mình chụp bằng iPhone suốt 😆.
@kasaudepyai Bác hiểu hdr là j ko vậy iphone chế độ hdr nó khác hoàn toàn ảnh chụp theo thể loại hdr đó nhaz.

Sent from my IM-A820L using Tinhte.vn
Công trình bỏ hoang mấy chục năm mà vẫn ko hư hỏng,ko như các công trình vừa bàn giao hoặc chưa bàn giao đã hỏng của Việt Nam😔
lx_0290
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ptp49 Bạn chẳng đc cái ghì chỉ đc mỗi cái nói đúng thôi hiiii
mh87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ptp49 Ở Việt Nam xài 1 phá là 10 mà, như đám học sinh của mình, trường mới sơn lại tụi nó đã bóc sơn ra chơi rùi!
Trông ảnh còn sợ hơn cả phim ma, rợn tóc gáy. 😕
nền điện ảnh thế giới và việt nam nên qua khu này để đóng phim ma thì hay!mấy phim ma ở mình càng coi càng hài😁. Đùa thôi đây là bài học cảnh tỉnh cho cả thế giới về thảm họa hạt nhân và về trách nhiệm đối với thế hệ mai sau😔 .
thảm họa hạt nhân khủng khiếp 1 thời. VN mình cũng sắp có điện hạt nhân, nghi ngờ kĩ thuật xây lắp của VN quá, như cái thủy điện xây xong rò rỉ nước tè le là toi, vậy mà các bác ấy cứ bảo là an toàn
vutoanltvp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lamquoctien Việt Nam không xây được mấy cái đó đâu 😁 Còn bưng bít hoặc chèo kéo được cả kĩ sư nước ngoài nữa thì chịu :D
tuanpro91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Android love
@sieuchuot2010 chơi ẩu là Đà lạt của mình biến mất...ghê quá!
@tuanpro91 Lại chém đã khởi cong đâu mah xây sau vụ nhật bản bị bỏ qua một bên rùi

Sent from my IM-A820L using Tinhte.vn
Bởi vậy mới nói các kỹ sư nước ngoài nể các ông kỹ sư VN là ở chỗ này .
shalach
ĐẠI BÀNG
11 năm
Resident Evil 6 sẽ quay ở đây chăng? Quá hợp lý, đỡ tốn tiền dựng phim trường 😁
ngoclu
ĐẠI BÀNG
11 năm
có ps không mà đẹp thế
sphinx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngoclu Cả bộ ảnh này đều chụp HDR nên tạo ấn tượng rất mạnh.
@ngoclu chưa từng ngắm những bức ảnh thật như vậy hả bạn? Công nghệ của máy ảnh bây giờ tiến bộ lắm rồi bạn ơi! Ko phải như mấy cái máy ảnh du lịch đâu!
tero247
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngoclu Những hình này là ảnh HDR đó bác, còn HDR là gì thì bác search thêm google hoặc trong forum nhé.
kid101
TÍCH CỰC
11 năm
sao giống cảnh trong phim Chernobyl Diaries vậy?
wiki27
ĐẠI BÀNG
11 năm
thấy cũng sợ kinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019