Bên trong Galaxy Note9 với viên pin lớn hơn, tấm đồng tản nhiệt và các cổng kết nối dễ thay thế

Didu
10/8/2018 4:17Phản hồi: 351
Bên trong Galaxy Note9 với viên pin lớn hơn, tấm đồng tản nhiệt và các cổng kết nối dễ thay thế
Mấy bạn đam mê công nghệ ở nước Nga xa xôi vừa cho chúng ta xem chi tiết bên trong chiếc Galaxy Note 9 mới được Samsung ra mắt ngày hôm qua. Thay đổi bên ngoài thì ít nhưng bên trong thì khá nhiều, Samsung phải bố trí lại kha khá cho cục pin lớn hơn, một vài thành phần kết nối được làm lại để dễ sửa chữa thay thế hơn, tản nhiệt cũng có thiết kế khác một chút so với các smartphone hiện nay.

note-9-teardown-1.jpeg note-9-teardown-2.jpeg
Pin trên Note 9 được nâng cấp nhiều so với Note 8, mặc dù kích thước tổng thể cả hai không khác biệt nhiều lắm, một chiếc 4000mAh và một chiếc 3500mAh. Viên pin mới này vẫn có mật độ cell như điện thoại năm ngoái cho nên là kích thước của nó phải lớn hơn và chiếm nhiều diện tích hơn. Do đó, Samsung phải thiết kế lại các thành phần và sử dụng nhiều linh kiện với kích thước nhỏ hơn.

Bộ phận sạc trên Note 9 cũng có ít thành phần hơn, ngoài ra nó cũng dễ dàng tháo rời khỏi logic board và có thể chi phí thay thế cũng rẻ hơn. Các cổng, chân kết nối cũng được chỉnh sửa lại nhờ đó hứa hẹn ít bị hư hại và dễ sửa chữa.

Tản nhiệt cũng là thay đổi dễ nhận ra ở Note 9, mặc dù không được Samsung đề cập. Thay vì dùng các ống đồng để phân tán nhiệt thì họ dùng nguyên tấm đồng lớn, nó được cho là giúp máy mát nhanh và bộ xử lý không bị giảm hiệu năng (throttle) khi máy quá nóng. Những hình ảnh từ Hi-tech Mail không rõ ràng như iFixit nên nếu anh em nào cần hình rõ ràng và chi tiết bên trong Galaxy Note 9 thì phải chờ thêm một thời gian nữa.

Nguồn: Slash Gear
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung thấy xếp linh kiện khá lộn xộn,không bằng ipon và ipad,tuy nhiên điều này ko quan trọng lắm vì có ai thấy đc bên trong đâu!
HoangLee Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangloc999 việc linh kiện sắp xếp như nào không có ảnh hưởng tới chất lượng máy đâu
Thích cái tản nhiệt chất lỏng.
@thinh060903 Cái tản nhiệt chất lỏng này nhớ không nhầm thì hồi trước nhiều máy có rồi.
Thật ra thì nó ko phải tản nhiệt chất lỏng như trên PC mà ae hay nhìn. Nó hoạt động theo chênh lệch nhiệt độ và áp suất, đưa nhiệt từ chỗ nhiệt độ cao chia sẻ sang chỗ nhiệt độ thấp hơn, chứ không phải có dòng nước chạy, rồi máy bơm, rad,..
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@thinh060903 Thích nhất cái carbon nhé :v
@vinhthanh1086 Cảm ơn bạn, thử tải về rồi.
Samsung mà làm cái mainboard màu đen thì sẽ có thẩm mỹ hơn là cái mainboard xanh lè như vậy :v
@Hiển NT Bác nghĩ là mình off ko lên Forum 1 ngày là mình thuộc thể loại gì gì đó của bác à 😃 Xin lỗi bác chứ, do mình cũng có việc bận riêng nên mới ko có thời gian lên nhé 😃
@Hiển NT lần sau bác đừng vơ đũa nữa nhé, thân chào bác 😃
Hiển NT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AddyTruong218 Bận hay không là việc của bạn. Ở đây ai cũng có việc bận cả, k phải mỗi bạn có việc bận đâu, riêng mình trong tuần ngày nào cũng bận (được cái là buổi tối rảnh nếu bạn thắc mắc :v).
bongnhine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hiển NT ngta quote lại câu nói của bác thôi mà =))
Đẳng cấp là mãi mãi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@chungnguyenbaoyen YUppppp, Fan Note
bongnhine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chungnguyenbaoyen Thật sự không thấy quan tâm nhiều tới linh kiện, mà quan tâm nó có chạy ngon hay không
iuheothuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chungnguyenbaoyen Note 9 đẹp mà, thiết kế ổn và mạnh mẽ
nokin
CAO CẤP
6 năm
VN lắp vào, Nga lại tháo ra
Chả bù xưa, Nga lắp vũ khí còn VN thì tháo banh xác.
Đời thay đổi rồi các bạn !
@nokin Của HQ cả thôi. Vn rây máu ăn phần
@nokin - Chẳng qua tôi tò mò, anh làm cái quái gì trong đó? Sao tôi làm giống anh mà bán không dược, anh bán được,
- Chẳng qua là dưới màu người khác, nên thích mổ banh ra xem trong có gì mà bắt chước
- Chẳng qua tìm hiểu cho biết để có người đem máy đến sửa mà còn biết phán đoán mà sửa cho khách lấy tiền kiếm sống
Hudson
TÍCH CỰC
6 năm
Phải chờ iFixit chấm điểm thì mới chuẩn được.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Hudson dự là 6/10 điểm đấy ae kkkkk
bongnhine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hudson Tổng quan thì note 9 vẫn đáng mơ ước
Nội thất e nó nhìn như mớ hỗn độn, học a tầu dần đi thôi
@pomnhim E đang nói bản thân e ư?
pomnhim
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com bản thân a khẳng định hơn chú ;), còn cái loại như chú trên tinhte đầy, a gặp hoài, tụi nó công kích cá nhân, chửi đổng a như trẻ trâu nhưng bị a cho tắt điện hết 😁
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Thành phần như bạn sống chỉ thêm chật đất. Cầu xin cho bạn quy tiên sớm. Amen
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Con nguyện xin chúa ban cho bạn sớm lên thiên đường. Amen
kazenjin
TÍCH CỰC
6 năm
Phải xem Jeryrickeverything xem có chất ko nữa mới biết được! ko thổi ngồi 1 phát gãy là thua luôn
chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazenjin Là JerryRigEverything
KhoaTruong13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kazenjin Bác đừng lo. Chưa thấy lúc nào mà samsung thua bài bend test cả
Nội thất như xiaomi và oppo, hoa vĩ, dc cái ổ cứng di động là ngon
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
Bác nào có code giảm giá Khắc Tên không dùng thì share e với muốn mua cái ví sen đôi quá.
tonhan97
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienquang07 E xin một code với
@Thạch 42 Khó quá share bằng cách gì đây? Phí ra sao đây?
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@nbqvdp Ai cần thì ib mình nha. Phí thì vài đồng uống ly cf đc rồi.
@noridomi Ib mình, mình ko dùng đâu
Nội tạng ko đẹp nhỉ.
@Dzhuy Hỏi khôn vậy
D-K
TÍCH CỰC
6 năm
@thanh_satria Do bên trong iphone được làm toàn bọ màu đen nên cảm thấy gọn, đã thế đc vài ba cái cảm biến, pin thì nhỏ mà máy lại to, xếp đẹp là đương nhiên,. Thử con iphone 8 pin 4k thêm cái ống đồng to xem còn gọn k.
mrpidda
ĐẠI BÀNG
6 năm
@D-K Quả pin bao to, 4000 mAh , kiểu này chắc dùng 2 ngày nhỉ 😁
khunglongg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrpidda Sao mọi người lại để ý tới những cái mà mình không nhìn thấy được vậy ạ
Chân sạc bên note 8 có 2 cái dây đồng to dài thế nhỉ
@Akay Nhím Ở note7 thì nó là 1 dây hẹn giờ, 1 dây vô hiệu hóa
@Akay Nhím Dây nối ra angten bắt sóng thì phải. Ký hiệu là angten RF . Trước mình có làm linh kiện thì nó test phần này rất kỹ bằng máy cực đắt tiền( 25k đô cho cái đầu đo chưa kể máy đo)
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Nhìn nó xấu xấu bác ợ
@TYA Bác ăn cỏ gì để em mua
hay quá, mấy cái chân sạc, chân tai nghe, volume, camera rất hay lỗi, làm như vậy thay thế dễ hơn nhiều. hỏng nhổ đi thay cái khác chứ chứ hỏng mà thay kiểu hàn chân khác thì không ổn
loatchoat
ĐẠI BÀNG
6 năm
có bác nào thấy in vietnam không
loatchoat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nbqvdp hàng giày da với may mặc của mình thì ra nước ngoài nhiều rồi, còn đắt nữa.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@loatchoat Tự hào đi anh em ơi
@Dzhuy Có gì mà tự hào ?
Bảo do VN thiết kế, chế tạo thì còn có cái tự hào.
Toàn đi lắp ráp không. Nó bảo cái này lắp vào chỗ này, dùng con ốc này ốc này cứ thế mà làm như con robot. Tự hào vãi vật.
hoang bn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nbqvdp Hãng họ đặt hàng cho vn sản xuất thôi xong họ kiểm định mà, bên Nhật mua đồ quần áo, giày dép hàng hiệu toàn made in Viet Nam.
Nghe đồn là tản nhiệt ngang tầm laptop
@vn_ninja Nếu vơi diện tích đó, thể tích khối đó mà nhiệt lượng bằng với laptop thì đừng ai nên gần nó, rất nguy hiểm.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@vn_ninja Chém gió tí tí thôi, con máy có tí mà mấy bác đòi ngang tầm laptop sao được
hai tmt
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa có chấm điểm như ifixit nhỉ
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
Iphone làm đẹp hơn thật.
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@poweramp3004 Chắc hồi nhỏ học giỏi lắm nên mới biết chữ L thế này. 😁
poweramp3004
ĐẠI BÀNG
6 năm
@elgaucho Bạn ko hiểu cmt của mình à?
Apple đăng ký bản quyền pin chữ L
Tưởng sản phẩm ntn ai ngờ lài 2 cục pin xếp sát nhau
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Thạch 42 Ừ thì đẹp thật =)) nhưng cái đẹp đó chả mấy ai biết đến đâu, cái họ quan tâm là khi hỏng hay vô nước máy có dễ sửa hay không :v
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy Thì mình nói nó đẹp thôi còn hỏng thì SS dễ sửa hơn. Ví dụ thay kính lưng s8 s9 note8 rất dễ nhưng ip8 8+ X là cả vấn đề lại thêm đắt nữa
Tommy297
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn ko gọn tí nào,qua bao đời ít nhất cũng phải đỡ tí,từ S tới N chẳng thấy tiến bộ
mrpidda
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tommy297 Thật ra cái quan trọng nhất vẫn là chất lượng máy thôi, còn linh kiện có sắp xếp như nào cũng chả ai quan tâm
saddaica
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrpidda Với em, đẹp là được, thiết kế của note 9 đẹp, vậy là được
chimbibii
ĐẠI BÀNG
6 năm
@saddaica cứ tính năng nhiều, hiệu năng tốt là quyết định mua thôi
hangaan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chimbibii Nhìn note 9 thiết kế đẹp quá, em không quan tâm linh kiện bên trọng