Bên trong MacBook dùng chip Apple M1

Didu
20/11/2020 3:19Phản hồi: 101
Bên trong MacBook dùng chip Apple M1
Sau khi khám phá bên trong hai chiếc MacBook AirMacBook Pro chạy chip Apple M1, iFixit kết luận rằng về cơ bản các thành phần bên trong vẫn giống máy cũ, ngoại trừ chiếc Air không có quạt tản nhiệt. Riêng chiếc MacBook Pro, quạt của nó giống quạt trên thế hệ máy cũ, mặc dù có thông tin cho rằng quạt này hoạt động êm ái và yên tĩnh hơn. Hãy cùng tìm hiểu sâu.

Screen Shot 2020-11-20 at 11.20.51 AM.png
Đầu tiên là MacBook Air, các bạn sẽ thấy quạt tản nhiệt bị loại bỏ. Thay thế vào vị trí đó là một tấm nhôm khuếch tán nhiệt cho con chip M1. Cơ cấu tản nhiệt này chắc chắn không hiệu quả như khi dùng quạt bởi nhiệt độ giảm chậm hơn nhưng sự khác biệt là con chip, nó sẽ không tạo ra quá nhiều nhiệt như chip Intel.

Còn đây là MacBook Pro, các bạn sẽ thấy nó hầu như giống thế hệ cũ vì vẫn giữ lại quạt tản nhiệt. Khác với dòng Air, Pro là dòng hiệu năng cao hơn nên vẫn phải giữ lại quạt để xử lý nhiệt năng hiệu quả cho chip M1. Một ống đồng sẽ dẫn nhiệt trực tiếp từ con chip ra tới vị trí của quạt.

Dù có thông tin nói máy mới hoạt động yên tĩnh hơn nhưng iFixit nói quạt của máy mới giống với thế hệ cũ, có lẽ lý do là con chip M1 tỏa ít nhiệt hơn nên quạt không hoạt động hết công suất.

Tiếp theo hãy khám phá con chip Apple M1. Nó đặt dưới tấm kim loại màu bạc với logo Apple này. Ngay bên cạnh, bạn sẽ thấy hai miếng hình chữ nhật, đó chính là RAM, với hai thanh, mỗi thanh 4GB từ SK Hynix. Apple gọi đây là UMA (kiến trúc chip nhớ tích hợp), việc đặt RAM ngay trên chip này khiến việc nâng cấp RAM là bất khả thi nhưng đem lại hiệu quả khi hoạt động. Các thành phần của chip M1 sẽ tiếp cận bộ nhớ luôn chứ không thông qua cache khi cần truy cập.

pasted image 0.png
Apple M1 cũng loại bỏ con chip T2, vốn xuất hiện trên hầu hết các máy tính Mac những năm qua. T2 là chip xử lý các tác vụ bảo mật nhưng với sự xuất hiện của M1, Apple tích hợp nó vào luôn bên trong M1, đó chính là Secure Enclave như dòng A. Việc tự chủ làm chip có lợi nhiều hơn thiệt, đây chính là ví dụ điển hình.

Nguồn: iFixit
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp hoàn hảo từ trong ra ngoài, đợi đời tiếp theo mua là vừa
@aws đợi thêm 4 đời nữa lên M5 mua cũng 0 muộn
Hy vọng chắc chắn không xảy ra hiện tượng quá nhiệt. Nếu xảy ra sự cố thì không lại dẫm lên con đường của Note 7 FE.
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
@Bạn và 500 Anh Em Note 7 FE có lỗi gì đâu ta, Note 7 thì nổ do pin chứ cũng ko phải do quá nhiệt nữa. Nói chung comment ko liên quan lắm
@Bạn và 500 Anh Em Thường là do pin thôi
nguồn tin ở đâu đây bạn, nếu nguồn google search thì mình cũng viết được
@Bạn và 500 Anh Em Hy vọng rồi còn chắc chắn là sao bạn 🤔
@hakuruno Hy vọng bạn chắc chắn hiểu được những gì mình nói.
Nhìn con chíp buồn cười thế như bị cắt 1 góc
@bomduc Ha. Buồn cười v mà đã mạnh như thế. Đời sau nó fill đầy lun thì ko bit còn ai thấy bùn cười nữa ko đây...
@bomduc Dự là cái khe quanh logo táo là để dẫn nhiệt lên tấm tản nhiệt bác ợ. Nhìn thấy giống như bị cưa khúc thật...
@Dollarssssss 😆 nhìn buồn cười thật mà
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
@Kid_Alone Bên ifixit cắt miếng nhôm ra để show cho ae đấy bác
Trong máy giờ thành phần tốn chỗ nhất vẫn là pin nhỉ, giờ ra con laptop không pin dùng cho mỏng 😆 cắm điện 24/24
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Lúc đó kè kè theo pin sạc latop không dây 😁
@nmdhabl Có phải laptop đâu nó để một chỗ mà bạn
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc Laptop không có pin thì phải mang theo pin sạc dự phòng không dây phòng cúp điện :v
@nmdhabl 😆
Đỉnh cao. Mà 27 củ lận.
@hunghxist 27 củ mà kì kèo gì bạn ơi, tiền này bỏ ra là đáng
@hunghxist Thì múc bản Air early 2020 thôi bro
@hunghxist So với IP 12 thì đáng giá hơn nhiều
nhìn con chip hay nhỉ!
MeoMao121
TÍCH CỰC
3 năm
Khủng quá rồi, ko quạt siêu mỏng hiệu năng top. Chết mịa thằng “in teo” kẹt xỉn đi.
Nhìn cách đi mạch của Apple thấy ghiền thiệt.
Có một sự thật là pin Macbook chế pin dự phòng cực đã, vì nó mỏng nên bỏ túi quần ngon lành 😆
@mig29f Thấy bên kenhsangtao có làm mà.
@The_Hobbit_AK Pin con này làm ngon lắm 😆
Irisiioo
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ khen với nội thất bên trong. Vẫn đẹp chán ko chỗ chê, ngoài giá làm chùng tay khi muốn lên đời
cumhencui
TÍCH CỰC
3 năm
@Irisiioo Gía đó so với Laptop cao cấp bằng Nhôm cũng bình thường - nhưng có lẽ các bạn than đắt là do cấu hình nó hơi kém so với Laptop chạy Window
Irisiioo
TÍCH CỰC
3 năm
@cumhencui Giá đô nó qui ra tiền việt cao thôi, chứ ko nói gì về cấu hình của Mac cả.
cumhencui
TÍCH CỰC
3 năm
@Irisiioo buss Ram của Mac lúc nào cũng cao hơn Window cả bác nhỉ ?
Nội thất mà apple thứ 2 thì ko hãng nào nhất dc
Dochanh176
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn bên trong gọn và đẹp thiệt, kg giống con sony vaio đời tống của mình.
Ko bt giữ cái quạt Bluetooth trên Air cũ thì có hiệu quả hơn mấy ko 😅😅😅
con chip cắt 1 nửa bỏ chip ram vô lun, nhìn bùn cười vãi!
mimosa1805
TÍCH CỰC
3 năm
Không gì bàn cãi nữa rồi, intel đang đứng không vững nữa rồi
CuongLam02
TÍCH CỰC
3 năm
Hỗm rãy trông chờ họ teardown chiêm ngưỡng con M1.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019