Bên trong MacBook Pro Retina 13": SSD tùy biến, RAM hàn chết, khó sửa chữa và nâng cấp

Duy Luân
25/10/2012 22:15Phản hồi: 189
Bên trong MacBook Pro Retina 13": SSD tùy biến, RAM hàn chết, khó sửa chữa và nâng cấp
MacBook Pro 13" với màn hình Retina chỉ mới được giới thiệu cách đây ít hôm nhưng giờ đây nó đã nằm trên "bàn phẫu thuật" của iFixit. Các kĩ sư đến từ trang web này đã mở máy ra để chúng ta xem được các linh kiện bên trong của nó. Giống với người anh em MacBook Pro Retina 15", Apple vẫn sử dụng ổ SSD được tùy biến, RAM hàn chết lên bo mạch chủ (bạn sẽ mãi dùng 8GB RAM, không lên được hơn), pin dán chặt vào khung máy, đồng nghĩa với việc nâng cấp máy trở nên rất khó khăn. Ngay cả màn hình cũng được ép chặt với nắp máy, và nếu có vấn đề gì thì phải thay cả bộ. iFixit đánh giá khả năng sửa chữa MacBook Pro Retina 13" khi có hỏng hóc hay muốn thay mới phần cứng với số điểm chỉ là 2/10 (vẫn còn dễ hơn một chút so với điểm 1/10 của chiếc Retina 15"). Mời các bạn tiếp tục theo dõi phần mở máy ngay bên dưới.

Xem thêm: Trên tay MacBook Pro Retina 13"

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ram hàn chết, nhỡ em nó die thì được đổi máy khác luôn ah ?
@blackwhite Apple bảo hành là thay máy mới , 1 đổi 1
tiền chi phí đã tính sẳn vào máy, cho nên hàng Apple cái nào cũng mắc, giá trên trời
@blackwhite Tư tưởng của Apple : nếu bạn đủ sức mua cái MacBook, bạn sẽ không ngần ngại mua cái khác để thay thế nếu lỡ cái cũ bị hỏng cái ram 😁
@blackwhite 😁lấy dao cạy ra lắp cái khác vào.
@blackwhite Lúc mua máy nhớ mua thêm Apple Care, chết thì thay nguyên cái máy mới cho bạn trong vòng vài năm luôn.
dường như người dùng máy mac đã quen với việc ko bao giờ nâng cấp máy tình của mình
@huycuong7290 Xưa có làm, nhất là với HDD, sau đó là RAM. Giờ thì khỏi thay gì luôn 😃
@huycuong7290 Cấu hình đó để làm những việc văn phòng thì không cần phải nâng cấp. Nếu cần xử lý đồ họa mạnh mẽ một chút thì lại không mua 13" mà sẽ là 15 or iMac với cấu hình khủng hơn. Mình dùng MBP đời trước chưa nâng cấp gì mấy. Chỉ có mấy dòng mới này là khó nâng Ram chứ dòng trước thay Ram thoải mái.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@huycuong7290 người bình thường cũng thế mà bạn. Phần lớn bạn bè, người thân của mình khi cảm thấy máy lỗi thời/chậm chạp họ mua máy mới chứ ko mua thêm ram hay thay card kiếc gì đâu. Trong lớp mình thì một là dùng 1 cái lap cho 4 năm, hai là đã đổi qua cái thứ 2,3 rồi.
cuda123
TÍCH CỰC
11 năm
@huycuong7290 bạn chả hiểu gì cả vì những người mua được ấp bồ này thì chứng tỏ họ có nhiều tiền vậy nếu có hư thì mua cái khác lăn tăn làm gì đúng không
chắc vì mỏng quá lên phải hi sinh vài cái để cho nó đạt được chiêu chí của apple
dù k ưa apple nhưng phải khen về thiết kế, và cách sắp xếp linh kiện của hãng
hhhh1111
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhhaifire mình tháo con lap cùi ra nó cũng đẹp chả kém :"> vẻ đẹp công nghệ, anh em thì thích chứ chị em chả thích =)
@hhhh1111 tháo con lap ra để khen cái thiết kế linh kiện bên trong thì quá là bá đạo =))
tinh thần tự sướng vãi
Chắc sẽ rất ít khi hỏng hóc và khi có lỗi thì sẽ đc đổi nguyên cái mới 😁
zorrotran
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duyanh_hp31 Quan trọng là dữ liệu trong ổ cứng có lấy lại được k
Đẹp ghê, chắc phải mua thử 1 em mac ve trải nghiệm cho bít mới được
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Cách thiết kế của apple thật gọn.
RAM hàn chết lỡ nó bị tèo 1 trong các con RAM, gây ra máy kg khởi động đc thì thôi lun
phải nói thiết kế ,và lắp đặt linh kiện của apple thật đáng nể .không như em thinkpad của mình thào ra dậy chạc lung tung cả lên ;)
nibiru
TÍCH CỰC
11 năm
@vanduc1602
vấn đề thinkpad của bác thik tháo lắm thêm thắt cái gì vào cũng đc, và nói độ bền thì cũng ko biết mèo nào cắn mỉu nào 😁
@nibiru em thì em không dám thế ,tháo ra thế nào thì lắp vào thế đó thôi ,thắt phải cái dây dể cháy thì con máu của em dể thành tro lắm :D
tất cả là 1 khối, mai mốt mí linh kiện dính chết trên máy hết luôn 😁
kaka1994
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ôi nó gỡ hết vậy à tiếc quá. Ifix đúng là lò mổ 'heo'
Khoang trống bên trong máy để sau này nhờ cu Hiệp lắp cái usb 3G DCOM vao cho a e luot web cho tiện
nhìn mà muốn mua quá. phải gom gạo quyết em này thôi. thích thật đúng là hàng apple . KT: ống thép
Biết ngay mà, càng mỏng càng nhẹ thì chỉ có cách duy nhất là hàn liền chúng nó vào với nhau thôi, không thay đổi gì cả...IP các thế hệ sau có khi nó dính luôn sim vào như mấy máy Sphone luôn
@kelangbat vãi thánh =))
khicon_9
TÍCH CỰC
11 năm
đến một con lap cùi mình cũng chưa có dùng😔 mà họ cứ mổ sẻ mấy cái máy vài chục củ thế này nhìn mà thèm quá :(
Đúng là thiết kế nguyên khối thật, hỏng thì vứt luôn vào sọt rác và đi mua cái mới
Cách sắp xêp linh kiện của apple rất khoa học nên mới nhồi nhét vào đc kích thước máy mỏng như vậy!!!😁
@vinhtroc 😃có cái máy nào cầm tiền này mà bên trong k sắp xếp khoa học không bạn ? chả lẽ sx theo kiểu thủ công, ngoài macbook pro nhiều con cấu hình y hệt mỏng hơn nhiều nhé.
Ngày càng khó nhăn cho việc nâng cấp. những em này mà có mệnh hệ gì thì đúng là khỏi sữa luôn 😔
@DidongViet.vn mua apple care thêm 1 2 năm nữa đi hỏng là đc đổi máy mới😁
@quang185 1 làm gói đổi mới khi có máy mới :D ngon bổ rẻ
Sang Sp
ĐẠI BÀNG
11 năm
@DidongViet.vn khỏi sử để mua cái mới của nó đó. nó tính hết rồi bạn ơi
phuonglamq6
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tháo ra thấy link kiện nhỏ bé nhiều thật.
Main macbook pro 13 inch rentina khỏi nâng cấp ram rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019