Benchmark nhanh ROG Zephyrus S17: Hiệu năng tương xứng với mức giá 100 triệu đồng

Pnghuy
24/12/2021 6:29Phản hồi: 40
Benchmark nhanh ROG Zephyrus S17: Hiệu năng tương xứng với mức giá 100 triệu đồng
ROG Zephyrus S17 là chiếc laptop mạnh mẽ nhất của ROG với mức giá cũng rất cao là 100 triệu đồng. Bên trong chiếc laptop gaming khá mỏng này cũng là một cấu hình siêu khủng với CPU Core i9-11900H và GPU RTX 3080 16GB. Trong bài này mình sẽ gửi đến anh em một vài điểm số benchmark mà mình đã test với chiếc laptop này.

Mình được mượn chiếc Zephyrus này khoảng 1 ngày và mình chạy một số bài test mà mình vẫn hay làm với những chiếc laptop khác, mình đang sưu tập database của những chiếc máy mình test để sau này có những con số cụ thể để anh em theo dõi. Mình sẽ có một bài so sánh với MacBook Pro 16" full option để xem những gì Apple nói trong sự kiện MacBook vừa qua là đúng hay không. Nhưng bài test này mình đều thực hiện khi cắm sạc và thiết lập máy ở mức hiệu năng cao nhất.

Cinebench R23

Bài test rất quen thuộc với nhiều anh em, con Core i9-11900H là một con CPU rất mạnh và là flagship của dòng CPU dành cho laptop nói chung, nó có 8 nhân 16 luồng nên điểm số thể hiện rất tốt, cả điểm đơn nhân và đa nhân đều cao.

So với những chiếc MacBook Pro mới của Apple thì anh em thấy S17 cho điểm số ngang ngửa, không thua kém, thậm chí còn vượt trội chiếc MacBook Pro 14" với SoC Apple M1 Pro.

Geekbench 5

Screen Shot 2021-12-24 at 12.03.35.png

Cũng là một bài test CPU quen thuộc khác và điểm số của S17 cũng khá cao, nó vượt trội chiếc Flow X13 mà mình vừa có bài review cho anh em mới đây, so với hai chiếc MacBook mà Tinh tế từng benchmark thì S17 ngang ngửa với MacBook Pro 14" nhưng thua về đa nhân so với MacBook Pro 16" với con SoC M1 Max 16 nhân CPU.

Blender

Screen Shot 2021-12-24 at 12.04.02.png

Blender sẽ thử khả năng render real-time của máy và kiểm tra mức độ xử lý của các nhân GPU của RTX 3080 như thế nào và như thường lệ những GPU của NVIDIA làm rất tốt bài test này.

Với project mẫu là Splash Fox thì con số fps cho ra khi chạy animation là 27 fps, con số rất ấn tượng, hơn cả hai chiếc MacBook với GPU rất mạnh. Tiếp đến khi render project BMW27 thì nó mất 227s để hoàn thành, rất nhanh.

Handbrake

Screen Shot 2021-12-24 at 12.04.31.png

Quảng cáo

HandBrake thì anh em cũng biết rồi, đây là phần mềm chuyển đổi định dạng video. Mình cho chuyển định dạng của bộ phim Big Buck Bunny 4K@60fps về định đạng 1080p@30fps, preset very fast thì Zephyrus S17 cho thời gian nén là 300 giây, so với. Về fps trung bình, Zephyrus S17 cho con số là ~52fps. Điểm ngạc nhiên là nó encode nhanh hơn cả MacBook Pro 14" nhưng fps lại thua, hai chiếc MacBook của Apple đạt con số fps ~100fps.

PCMark 10 và 3DMark

PCMark sẽ mô phỏng lại công việc của một người nhân viên văn phòng hàng ngày với các tác vụ thông thường như duyệt web, gọi video call, làm việc với bộ công cụ văn phòng...còn 3DMark sẽ đánh giá hiệu năng của GPU với các bài test TimeSpy và FireStrike.

PCMark 10 của S17 đạt 7870 điểm, con số khá cao nếu so với chiếc ROG Flow X13 mình từng sử dụng trước đây, còn với 3DMark TimeSpy đạt 12265 điểm và FireStrike là 14134 điểm.

Premiere Pro

Với Premiere Pro thì mình chỉ thử một bài test đó là xuất file video, cùng một project, cùng mọi thông số.
Thông tin Project:
File Nikon Z6 4K30p.

Quảng cáo

Độ dài: 12 phút 45.
Chỉnh màu (color correct).
Chống rung (warp stabilizer).
Đồ hoạ animation (Preset làm từ After Effects).
Xuất Preset Youtube 4K UHD…

Screen Shot 2021-12-24 at 13.12.37.png

Thời gian xuất file của S17 là 11'52", tức xấp xỉ 712s, nhìn vào bảng kết quả trên cho thấy nó chỉ thua mỗi chiếc MacBook Pro 16" 2021 M1 Max mà thôi.

Gaming

Screen Shot 2021-12-24 at 13.27.47.png

Về game mình chỉ kịp test hai tựa game là Shadow of the Tomb Raider và GTA V, với hai tựa game này thì mình bật cấu hình ở mức Ultra với độ phân giải là FHD. Kết quả cho ra là Shadow of the Tomb Raider có mức fps ~118fps còn GTA V là ~112fps.

Cá nhân mình thấy rằng ROG Zephyrus S17 là một chiếc máy cho hiệu năng rất tốt, thông qua những con số benchmark thì rõ ràng nó thuộc hàng top những chiếc laptop có hiệu năng mạnh mẽ nhất hiện tại.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

100 triệu có gen 12 chưa :3
Quãng cáo thấy rỏ. Nên gi quãng cáo..nếu không rievew như vầy sẻ chẳng mấy ai mua
@tinnokian781 tiền lên bài có chữ QC giá rẻ hơn ko có chữ QC
Không biết so với desktop 100tr thì hiệu năng bằng bao nhiêu % nhỉ
=))) Mới gen 11 mà đã vậy thì gen 12 M1 Max chưa theo được rồi.
@hqm_thunderlion So sánh giữa máy Mac và Win chưa bao giờ có ý nghĩa, nhất là khi so máy Win Gaming với máy Mac
@abbvvhh Nào giờ vẫn đem Macbook đi cài Win rồi nói đây là máy Win ngon nhất còn gì. Gần đây không cài được nữa nhưng qua Parallel vẫn chơi game kha khá. Nhu cầu so sánh là có thật chứ làm gì mà không có ý nghĩa. Người ta thấy có ý nghĩa nên người ta mới muốn so sánh.
3d8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhu cầu di động thì vô đối rồi.
Nhưng với số tiền đó lắp máy bàn thì linh kiện các loại đỉnh nhất.
Thì giá nó ở cái tầm đó rồi thì hiệu năng ko bàn rồi. Quan trọng Build Quality của Asus về lâu về dài có ổn hok thôi. Khá nghi ngờ.
@baotam2101 nhà mình có con lap asus xài 10 rồi đấy 😁 bà cô vẫn đang dùng để dạy học, mới gắn thêm cho ổ SSD chứ chưa hư hỏng gì :D
@baotam2101 mình dùng thấy
Asus rẻ hơn nhưng hay lỗi bàn phím mà được bảo hành 2 năm nên chả lo. Ngày xưa dùng n56 chả hỏng cái gì luôn, mát
Dell nóng. Mấy con tk đẹp. Ít tiền cục mịch hơn Asus và xấu
HP siêu dởm hay bong viền màn hình và pin của HP rất nhanh chai và hỏng
@Ninh Thái Bình Tại thấy mấy dòng gaming phổ thông như TUF thì bị lỗi vs nóng nhiều. Haizz Chắc cũng do ăn ở tùy duyên thôi. 😆)
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Ninh Thái Bình thực tế hp với dell phải dòng businiss thì ngon dòng thường chán
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@baotam2101 TUF giá rẻ nên chấp nhận thôi. Tầm tiền đấy mà mua gaming thì hãng nào cũng ti tỉ lỗi vặt.
Tầm này ai mua con gen 11 làm gì nữa.
@Chichbong0302 12 có khi chờ cuối năm mới về nhiều. Cần thì sao chờ được
@nightwish47 Đang đợi 12 ra xúc đây mà bảo cuối năm mới về thì nản quá.
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lap cỏ mình 14 củ. cine r23 cũng 6k. multi. gơm phết
chim say
TÍCH CỰC
2 năm
Nể mấy ông mua mấy cây lap 100tr về chơi game.
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@chim say thừa tiền mà vị anh em
Cười vô mặt
Intel Gen 12 mới ngon, 11 ko ăn thua
Con i9 gen 12 cho lên lap chưa ổn. Bú điện gấp bội mà per tăng có tí. Lắp i5,i7 thì ko đáng giá 100tr.
@Fatcat88 Nhầm con nào à bác, i9 12900hk nhanh hơn gần 40% với 11980hk điện ăn cũng vậy mà? Hay bác nhầm i9 12900k của desktop?
@Trung Kiên7 Nói đỡ cho mód bác ạ. Nói toẹt thế kia sao mà quảng cáo được
iommvo
TÍCH CỰC
2 năm
con lap 10tr nào để chơi game tốt nhất đây ae?
thanhlocgp
TÍCH CỰC
2 năm
Review chán vcl, test hiệu năng thực tế chứ bench với chả mark. Méo có giá trị gì. Tội mấy ông asus đi mua bài. ; ))
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Qúa khủng
Bài viết mà thiếu video thì có thể nói là sơ sài rồi. Mấy cái bảng biểu so sánh khô khan ít người thích
nên đưa thêm cấu hình chi tiết của máy vào bài nhé . đỡ phải lên mạng seach lại
CHỉ 1 tháng nữa laptop gen12 ra thì con này có còn xứng đáng 50tr 😁
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
máy ngon chỉ tội không có tiền
thieu thien
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tạm hài lòng với G15. Quá nhanh và nguy hiểm so với em thinkpad X1 trong việc render video
Crisscao
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thieu thien Asus Zephyrus G15 2021 hả Bác? Bác cho em hỏi Bác có bị bong 2 cái núm cao su ở phần bản lề không ạ? Em dùng chả biết sao bị bong luôn, hỏi bảo hành thì không, muốn thay phải thay dịch vụ tốn phí cả bộ vỏ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019