BỆNH RỤNG TÓC TỪNG MẢNG ĐỐI DIỆN VỚI NÓ NHƯ THẾ NÀO

Mr. Cactus
3/5/2022 15:20Phản hồi: 0
BỆNH RỤNG TÓC TỪNG MẢNG ĐỐI DIỆN VỚI NÓ NHƯ THẾ NÀO
Chào mọi người, gần đây mình có đọc một bài viết của Tinh tế về bệnh rụng tóc từng mảng. Hôm nay mình xin chia sẻ về trải nghiệm của mình khi trải qua căn bệnh này:
Mình là nhân viên văn phòng, không mắc bệnh hiểm nghèo gì cả, vào một ngày đẹp trời trong lúc tắm mình phát hiện tóc mình có những chỗ rất dễ rụng chỉ cần vuốt qua là rụng tóc. Đặc điểm chung là nhưng nơi rụng tóc bị mất luôn nang tóc, mình rất buồn, suy sụp và lo lắng thực sự có cảnh giác như tuyệt vọng và lo sợ về việc mình bị bệnh hiểm nghèo.
Thời điểm mình phát hiện mình bị rụng tóc có 1 sự trùng hợp nhẹ là sau khi mình tiêm mũi 2 vaccine khoảng 2 tháng.
Tóc bắt đầu rụng, nang tóc mất theo luôn
Sau khi đi khám ở nhiều bệnh viện và làm nhiều xét nghiệm từ khám da liễu, đến xét nghiệm máu, chân tóc thì mình chỉ nhận được kết luận bị rụng tóc từng mảng và nguyên nhân có thể là do bị căng thẳng, hoặc rối loạn hệ miễn dịch, đến nay mình chưa nhận được kết luận chính xác về nguyên nhân gây ra căn bệnh này ở mình, tuy nhiên thời điểm xảy ra mình cũng không thực sự bị áp lực hay quá căng thẳng.
Mặc dù nó là nguyên nhân gì đi chăng nữa thì mình vẫn phải chấp nhận là bản thân mình bị rụng tóc và ngày nó càng nặng, phần tóc của mình đã không thể che được các vùng rụng nữa. Mình đã suy nghĩ và quyết định tạm rời xa mái tóc đen vào cạo nó hoàn toàn, thay đổi diện mạo. Thời gian đầu nó thật sự khó đôi diện và chẳng dễ chịu chút nào, mình mất tự tin, khó hòa nhập với mọi người xung quanh nhưng sau đó thì nó ổn hơn rất nhiều.
Tóc rụng gần như hoàn toàn tại khu vực này.

Trong suốt quá trình khoảng 6 tháng mình rất ít sử dụng thuốc điều trị chủ yếu là mình ăn các thực phẩm giàu kẽm như hoa quả, các loại hạt như nho khô, hải sản…và sử dụng tinh dầu bưởi massage vùng tóc bị rụng mỗi lần tắm.
Trải qua một thời gian dài thì cơ thể mình dần thích nghi, hiện tại nang tóc đang dần hình thành, tóc đã bắt đầu mọc lại được tầm 60%, mình tin rằng sẽ có nhiều nang tóc hơn được hình thành mỗi ngày.
[​IMG][​IMG]
Tóc bắt đầu mọc lại
Mình chia sẻ với những ai đang bị hoặc đang có nguy cơ bị những vấn đề như sau:
1. Về tinh thần
Hãy hết sức bình tĩnh vì khi ở vị trí của người bị rụng tóc từng mảng sẽ nghe được nhiều lời nói từ những người xung quanh, với rất nhiều nhận định phỏng đoán rất dễ gây cảm xúc hoang mang, lo lắng
2. Không vội vàng
Để tóc mọc trở lại phải trải qua một thời gian dài từ lúc phát hiện đến tóc khu vực đó rụng hết, sau đó tái tạo nang tóc, tóc lưa thưa mọc lại, tóc mọc nhiều hãy kiên nhẫn chờ đợi.
3. Hãy tự tin thay đổi bản thân
Nói cho sang một tí thì đây là cơ hội để mình thử đổi phong cách bản thân với tạo hình quả đầu mới, còn nói đúng bản chất hơn thì phải cắt tóc thật ngắn để đỡ khó nhìn chứ không cắt/ cạo nhìn như bị lở ghẻ khó coi lắm.
4. Đừng nên lạm dụng thuốc
Nên cân nhắc thật kỹ các loại thuốc điều trị bạn dự định sử dụng, khoảng 1 tuần đầu mình có dung thuốc bôi nhưng không hiệu quả, tóc vẫn rụng, chỗ bôi thuốc các lỗ chân long/nang tóc còn lại bị bít cảm giác rất khó chịu, một số nang tóc sau khi bôi 1 thời gian nó bị cứng lại và xơ ra như sợi chỉ (mình không biết lí do).
Có thể tham khảo một số loại thực phẩm chức năng bổ sung Kẽm.
5. Chế độ ăn uống cực kỳ quan trọng
Hãy xây dựng cho mình chế độ ăn uống khoa học, phù hợp tập trung vào các món ăn bổ sung dưỡng chất giúp cho việc mọc tóc nhanh như: trứng, hoa quả, các loại hạt….

Quảng cáo

Trên đây là toàn bộ chia sẻ của mình về quá trình gặp bệnh rụng tóc từng mảng, mong nó sẽ giúp đỡ được cho những ai gặp phải hoàn cảnh như mình.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019