Bệnh viện Nhi TW chia sẻ những vấn đề liên quan đến hậu covid ở trẻ em

Hassler
7/4/2022 3:51Phản hồi: 39
Bệnh viện Nhi TW chia sẻ những vấn đề liên quan đến hậu covid ở trẻ em
Trẻ đi học trở lại rồi! Nói vui là các bậc phụ huynh đã được “giải phóng” khỏi việc trông trẻ ở nhà gần 1 năm trời nhưng thực tế số ca mắc vào thời điểm hiện tại tại Việt Nam vẫn ở mức rất cao. Đặc biệt trẻ rất có nguy cơ bị mắc covid trong giai đoạn này khi vừa quay trở lại trường học và tiếp xúc với nhiều môi trường khác nhau.

Phía Bệnh viện Nhi TW vừa chia sẻ 1 số thông tin liên quan đến việc nếu trẻ bị mắc covid thì có các nguy cơ hậu covid như thế nào và các cách nhất định để giúp trẻ vượt qua. Anh em có thể coi ở dưới đây nhé

Nguồn suckhoedoisong
Ảnh cover VNCDC
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cunxu_2301
TÍCH CỰC
2 năm
báo chí rầm rộ hậu covid làm nhiều người lo sợ, các bệnh viện tư cũng lợi dụng cái này quảng cáo, rồi mọi người thi nhau đi khám hậu covid mặc dù chả bị sao cả. Quá tốn kém.
Thực tế hậu covid tỉ lệ gặp cực thấp, đối với chủng omicron những ca nặng chủ yếu tập chung vào nhóm người trên 80 tuổi có bệnh nền, hậu covid với chủng Omicron cũng hầu như ko có, hậu covid chủ yếu xuất hiện trên chủng delta thôi.
Bên Mỹ tỉ lệ tiêm chủng ở trẻ em cũng chỉ 5%, còn vn thì cbi tiêm 1 loạt cho trẻ trong khi vx cũ hiệu quả kém trên chủng mới. Quá chán cho " nhóm lợi ích" vx này.
Giờ ai bị gì cũng đổ cho hậu covid, mặc dù đó là bệnh thông thường.
cunxu_2301
TÍCH CỰC
2 năm
@troiam91 Theo dữ liệu mới nhất mình đã chia sẻ đó, theo công bố bên mỹ thì trẻ nhiễm chủng omicron hầu như không xuất hiện hội chứng MIS-C, hội chứng này chủ yếu xuất hiện trên chủng delta, nhưg hiện tại ở vn chủ yếu mắc là chủng omicron mà bạn.
Mình cũng ủng hộ việc tiêm vắc xin nhưng với vx hiện tại thì không vì
- VX chưa đủ an toàn khi vẫn có nguy cơ cao gây viêm cơ tim. Công nghệ mRNA quá mới, liệu rằng nó có ảnh hưởng tới sự phát triển sau này của trẻ không thì chưa ai trả lời được 100% ko ảnh hưởng. Vậy có đáng để đánh đổi những nguy hiểm đó để tiêm cho trẻ hay không khi mà, hiện nay các chủng mới như omicron hay BA2 gây ra các triệu chứng rất nhẹ với trẻ em: ví dụ như chỉ sốt, ho, tiêu chảy…tương tự như sốt virut và hết rất nhanh sau 2-4 ngày. Mình cũng ủng hộ khuyến cáo của byt Anh “ chỉ tiêm cho trẻ có bệnh nền nguy hiểm, suy giảm miễn dịch, không tiêm đại trà”
Việc 1 số KOL đầu ngành bị đẩy ra khỏi chiến dịch tiêm chủng cho trẻ em lần này khi ko chịu tuyên truyền cho truyền thông, ko ủng hộ việc tiêm đại trà này cho trẻ là đủ hiểu rồi nha.
1 số nơi còn tiêm ngay sau khi bệnh nhân mới khỏi covid, rồi tiêm tới mũi 4 là đủ hiểu rồi nha.
troiam91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cunxu_2301 Đúng là nghiên cứu mới cho thấy tỉ lệ MIS-C sau khi mắc chủng Omicron là cực thấp, nhưng thực tế ở gặp ở các BV Nhi mà mình biết thì đang rất nhiều. Mình nghĩ nếu công tác ở khoa Nhi mới thấy được hết tình hình chứ không chỉ dựa vào các báo cáo nước ngoài. Thậm chí đã có lúc bệnh viện không gom đủ lượng IVIG để điều trị MIS-C cho bệnh nhân.
Không biết có phải bạn dựa vào nghiên cứu này không, nhưng dữ liệu mới chỉ đến tháng 1 năm 2022, thời gian chưa đủ dài để theo dõi. Nên nhớ làn sóng Omicron mới chỉ từ tháng 12 năm ngoái.
Và như mình đã nói, vẫn chưa đủ dữ liệu để kết luận tiêm vaccine có làm giảm tỉ lệ MIS-C ở trẻ em mắc Omicron không, nhưng chúng ta hoàn toàn có thể hi vọng.
Biến chứng viêm cơ tim của vaccine cũng thường chỉ nhẹ và thoáng qua, đồng thời tỉ lệ gặp phải thấp hơn rất nhiều so với biến chứng viêm cơ tim khi mắc Covid.
cunxu_2301
TÍCH CỰC
2 năm
@troiam91 Nên tiêm hay không? Câu hỏi này chắc vài năm nữa e và bác quay lại tranh luận tiếp nha. 😃
Thuốc IVIG không bị hết hàng đâu bác ơi. Đợt dịch ở HCM mới hết, giờ full thị trường rồi, nếu viện bác hết thì do thầu khoa dược có vde đó.
E có xem được khảo sát ở 1 trường tiểu học ở Hn thì hơn 70% hsinh bị nhiễm rồi nên các phụ huynh cũng không tiêm thêm cho trẻ nữa. Không biết ở các tỉnh khác thế nào.
Bệnh viện nhi Đài Loan (TW) ha
@xecatang Tw là trung ương nha 😃
Còn tại sao lại viết tắt như vậy thì chắc hỏi mấy bác trên mới rõ, gg thì bảo là do viết tắt telex hay đỡ nhầm với chữ tư,v.v...
@Trung Kiên7 Bởi vì Trung Ương viết tắt là TƯ, mà tư=không thuộc nhà nước=> không phải là trung ương. Vì vậy người ta phải quy ước viết Trung Ương là TW cho đỡ nhầm [😁]
@hoangcongnamna à ra thế... :/
Cám ơn mod
Omicron làm gì có hậu covid nghiêm trọng. Mọi người đừng quá lo lắng. Bản thân mình vừa rồi covid sau đó đi khám toàn bộ cơ thể (tất nhiên cơ quan tổ chức chứ mình ko phí $) thì hoàn toàn bình thường, thậm chí có một số bệnh trước đây mình có thể gọi là mãn tính thì giờ biến mất. Không biết có phải do covid reset không.

Mà VN cùi vãi, kiểu như cái gì ko trả lời đc lại viện dẫn "Hiện nay chưa có nghiên cứu có kết quả cụ thể nào....", vậy thì sao VN ko tự nghiên cứu các ca ở VN mà phải đợi thế giới nghiên cứu? Tại sao ko làm primary research mà cứ ngồi ăn chực secondary research nhỉ?
@airwalker mình cũng có ý như bạn. Chưa kể mỗi nước điều kiện sống khác nhau nữa. Nên tin tưởng kq nghiên cứu clinic trong nước, kq nước ngoài làm chỉ nên dùng tham khảo.
Cơ mà tổ chức nghiên cứu thế cũng tốn kém lắm :/ Nói chung, phức tạp.
@airwalker Phác đồ, nghiên cứu cái củ cải gì toàn nhìn thế giới làm như nào rồi làm theo thôi. Nhìn lão thủ tướng cứ năm nào cũng ra chỉ đạo, tháng nào cũng ra chỉ đạo yêu cầu nghiên cứu tiêm nè, nghiên cứu phác đồ điều trị nè, nghiên cứu số mũi tiêm, nghiên cứu chương trình tiêm cho các lứa tuổi... mà ngứa cả mắt, toàn chép bài của thế giới xong về gắn mác làm phác đồ và lộ trình, biến nghiêm cứu thành của mình, rác.
Báo đài, bệnh viện tư đẩy nhau quảng cáo, nói quá làm cho dân chúng hoang mang đổ tiền đi khám hậu covid
@thanh_satria cứ phải bình tĩnh bác nhỉ, vội vàng làm gì
hanith
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh_satria E cũng nói vợ e thế mà ko nghe. Hội chứng bú trend thì đúng hơn. Hỡ cái cty có người bị vầy, bị kia….bị gì cũng đổ cho hậu covid 😂😂
Đi đâu cũng thấy thông tin hậu covid, làm cho con người ta bị bệnh tâm lý, tư tưởng hơn là do con covid.
Hầu hết hậu covid là do tâm bệnh, sợ hãi lo lắng thái quá, dẫn đến mất ăn mất ngủ.
Chia sẻ từ 2 đứa con mình sau khi bị covid:
- Đau bụng: Sau khi bị thì hay đau bụng, tần suất thì giảm dần. Lúc đầu hay đau đột nhiên và cách 2 3 hôm là đau lại, đau xíu là hết.
- Chóng mặt: Cũng giống đau bụng nhưng lúc đầu nó chóng mặt tới mức ko đứng được luôn, Có khi ngày 2 lần, lần 30 phút. Rồi cũng giãn dần ra và biểu hiện cũng nhẹ dần. Như giờ thì lần gần nhất là cỡ 5 ngày, nó kêu chóng mặt nhưng vẫn nằm nghỉ được chứ không quằn quại như bữa đầu.
- Tim mach: tim hơi bị rối loạn xíu nhưng nói chung cũng nhẹ.

Do cả 2 đều bị na ná nhau sau covid nên mình nghĩ triệu chứng chắc là đúng do hậu covid. Anyway thì cũng nên đề phòng và đi khám chứ lỡ nó đột nhiên nó trở nặng thì lại ko kịp, Và cũng đừng lo lắng quá vì xảy ra thì hên xui mà cũng chả có cách nào điều trị cả.
mình cũng đi khám Hậu Covid, BS cho chụp Phim Phổi, may mắn là không sao
baodng
TÍCH CỰC
2 năm
Tôi lo cho bọn nhỏ quá, nhà trong họ có đứa cháu đức tôn lần trước nhà nó tưởng mất cháu rồi do chủ quan ko tin mấy cái hậu Covid, nó đang ngồi coi tivi tự nhiên kêu đau ngực rồi mặt tái xanh rồi liệm dần rất nhanh trong vòng chắc 5', may là bữa đó có bà nội đang ngồi chung, ko có ai đưa cấp cứu là xong. Vào bác sỹ chẩn đoán liền viêm cơ tim, cấp cứu khẩm cấp điều trị hết gần 300tr chớ ít gì, may nhà có đk chớ ko có thì cũng cắn răng để mất con cháu chớ làm được gì.
Bởi nhiều người cứ suốt ngày ko tin này nọ, đến lúc bị thì than thân trách phận.
@baodng Cũng có thể có yếu tố bẩm sinh mà bác. Nếu mà hậu covid v sau này dân số mình chết trẻ nhiềi lắm á bác
baodng
TÍCH CỰC
2 năm
@toivaem986 Ko lẽ mình khôn hơn bác sỹ được bạn, cháu nó khoẻ từ nhỏ, nó được khác sức khoẻ định kỳ mà, nó thậm chí còn ko bao giờ bị bệnh vặt như mấy đứa cùng tuổi ấy. Bác sỹ xét nghiệm đủ hết mới dám kết luật là viêm cơ tim do covid mà.
hanith
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baodng Nhà cũng có ông anh rễ ko bị bệnh j hết. Tiêm vx az 2 mũi bình thường. Tiềm đến mũi 3 thì bị nghẹt van tim. Bay hết trăm củ
Nhà m m tiêm 3 mũi, vk 1 mũi, con nhỏ gần 4 tuổi và gần 3 tháng, đứa cháu bị thì nhà m có triệu chứng sau. M sau khi tiêm mũi 3 về thì mệt mỏi, lạnh ng 2 hôm là hết, vk thì viêm họng, ho ho, tầm tuần, con nhỏ nhà m sốt ấm 2 hôm r hết, con lớn sốt hôm rưỡi là hết. 2 đứa con đều bị nhẹ nhàng, nhẹ hơn cả mấy lần cu lớn sốt thường. M cũng chả test covid, riêng m thì ko bị sao dù sống chung cả nhà, cùng giường. 3ng nhà m thì cậu út bị sau cùng chứ ko bị cùng lúc.
sợ nhất cái hậu covid ở chỗ nó làm cho chronic dai dẳng ra, chục năm nữa tự nhiên biến chứng :/
Có đáng sợ bằng hậu vắc xin, hậu tiêm thuốc độc và tác dụng phụ không ?
Lại lùa gà cho nhóm lợi ích.. Puck báo chí
@Thực Tế giờ chả tin bố con thằng nào hết. Toàn việt á với nhau cả
hậu covid cũng ảnh hưởng 1 phần đến sức khỏe, tuy ko phải trẻ nào cũng bị những bố mẹ vẫn nên theo dõi tình hình sức khỏe của bé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019