Sony Xperia 1

Sony Xperia 1

Bị lừa hack toàn bộ tài khoản bank vì cuộc gọi mạo danh Thuế và chuyển qua điện thoại Android

zyzy1908
25/6/2024 10:27Phản hồi: 479
479 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wu1503
ĐẠI BÀNG
22 ngày
vẫn hy vọng iPhone ĐỪNG cho cài app từ bên ngoài.
@wu1503 ko cho xả láng như đóng c ứ t bên android nên bị phạt độc quyền đó
thủ đoạn y chang vụ bạn cùng phòng làm nơi em gái mình làm việc, chúng gọi điện giả danh cán bộ nâng cấp VNEID xong hỏi dùng điện thoại gì. Nếu dùng iPhone nó hướng dẫn chuyển sim qua Android. Còn đang dùng Android thì nó chén luôn. Trong 3 phút tâm sự thì tài khoản bay màu luôn gầm 800tr. chạy vội ra ngân hàng thì đã bị chia nhỏ tài khoản thành nhiều lệnh và chuyển ra nước ngoài. Ra bên công an thì xếp hàng khai báo xong về bực thêm. Anh em tự nâng cao cảnh giác cho người nhà nhé.
muôn vàn cách lừa.

bữa mẹ mình alo cho mình hồn nhiên hỏi: "T ơi, con biết password fb của mẹ ko, gửi mẹ để mẹ gửi cho bác A". mình nghe xong hết hồn chạy về check tin nhắn thì bác A (bạn mẹ mình) gửi tn messenger nói con gái bác ý đang thi cuộc thi hát, cần người thả like tương tác, xin password fb của mẹ mình để đăng ký cho ban tổ chức họ đưa vào ds like. Mình đọc xong nói thẳng luôn là fb bác A bị hack rồi mẹ đừng nói chuyện gì với "nó" nữa, y như rằng hôm sau bác A gọi điện cho từng người báo fb đã bị hack.

mẹ mình xài ipad và iphone của Apple nè, ios hay android gì cũng thế thôi, kiến thức bảo mật quá kém thì chuyện j cũng xảy ta được, như mẹ mình còn định copy cả password gửi cho tụi nó, thì 1000 thằng ios cũng ko cứu nổi, chắc phải qua 1-2 thế hệ nữa thì tình hình mới khá nổi.
Dữ liệu cá nhân bị lộ, là do trước đây việc vay tiền cá nhân qua các ngân hàng, việc mua trả góp (cách đây hơn 5 năm và bây giờ), lúc đó luôn yêu cầu cung cấp 5 số điện thoại mà mình biết... rối sao này, các đơn vị này bán dữ liệu cá nhân tràn lan trên mạng... và chuyện gi xảy ra đã xảy ra. Đến nay nhà nước vẫn chưa có biện pháp bảo vệ người dân trong việc quản lý thông tin cá nhân ở các tổ chức....@
sflower9x
ĐẠI BÀNG
22 ngày
android tôi chỉ dùng xem youtube 😆) lý do dùng iphone ko bỏ, vì mình biết sẽ có lúc mình bất cẩn
@sflower9x Thế thì vứt điện thoại android đi, vẫn dùng thì vẫn có lúc bất cẩn 😂
hài hước thiệt. Vừa đọc 1 lượt 5 trang cmt thì nhận luôn được cuộc gọi tự xưng cán bộ nhân viên ngân hàng mời vào áp hướng dẫn nhận thẻ visa với hạn mức 8tr. Thiệt là hết chỗ nói.
hananeek
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Hồi tháng trước chú mình cũng bị hack trăm củ. Nó gọi điện bảo là chú mình điền sai thông tin định danh nên phải sửa lại, xong nó gửi link độc qua tin nhắn, chú mình ấn vô thì điện thoại đơ tầm 1p xong mất hết tiền luôn😔((
mới gọi hôm qua kêu lên uỷ ban huyện xác thực thông tin và mình ok và cám ơn, xog bé đó có vẽ luyến tiếc và đành cúp máy 😁
grape
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Thực ra mấu chốt là bác chủ đã mất tài khoản ngân hàng bằng cách cài một ứng dụng trên Android trước khi mất nốt OTP bằng vài thủ đoạn thao túng tâm lý. Tại sao phải chuyển sang Android trước? vì quy trình đưa App lên App Store của Apple nó phức tạp loằng ngoằng hơn rất nhiều so với Android và các quyền của App được test và quản lý khá (chỉ mức khá thôi) chặt. Tuy chỉ khá nhưng còn hơn nhiều so với CH Play của Android. Bọn mình làm App chạy cả 2 phiên bản OS thì bản App Store sẽ mất nhiều thời gian hơn vài ngày để được release và đôi khi còn bị từ chối release. Ngay cả khi đăng ký tài khoản Dev trên App Store còn phức tạp hơn, nhiều thứ phải upload hơn nhiều so với Android và mất tiền chứ không phải miễn phí.

Ở đây mình đoán là cái App Chính phủ thuế kia không đăng ký được trên App Store vì nó xài quá nhiều quyền lén lút trên máy.

Cái này rõ ràng là iPhone nó đang làm tốt hơn Android, sau này mà luật nó bắt Apple phải thả ra cho các chợ bên thứ 3 thì nó cũng như SS thôi. Lúc đó sẽ chi chít các loại App mang chữ CHÍNH PHỦ hay Thuế hay Ngân hàng chạy mà không rõ được người làm ra là ai.

Do mình làm App nên mình dùng cả 2 loại nhé chứ không lại bảo mình là iFan./.
chờ đến 1/7 trên 10 củ xác thực cái mặt coi có còn bị mất tiền khi lộ pass lộ OTP nữa k , ngoại trừ chủ tài khoản chủ động đưa mặt loz vô để chuyển
Cười vô mặt
Cách đây 3 tháng cũng từng nhận được cuộc gọi từ chi cục thuế TP, nó còn đọc rõ số giấy phép đăng kí kinh doanh và CMND của mình nữa 😁

Xong sau đó xin kết nối zalo để làm việc, tất nhiên mình rãnh và mình cũng nhắn tin các kiểu cho vui.

Vì mình biết mình đã nộp lại GPKD được 2 năm rồi :D và không có cái thuế gì ở đây cả
elpvn
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Nó dùng ảnh CCCD để đăng ký tk banking bên MB từ xa, xong mang tk giả này đi lừa ng khác 😆
noxdbx
ĐẠI BÀNG
22 ngày
T đã bị lừa với thủ đoạn như này, đỉnh điểm là 3 lần trong 1 tuần. Nhưng dừng lại ở bước t nói để t ra làm việc trực tiếp tại cơ quan thuế. Thế là họ im
DayLight1
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Vấn đề là App chính thống của Nhà nc, có khi còn nhìn giao diện nhếch nhác hơn cả App lừa đảo
vinhmta1
ĐẠI BÀNG
22 ngày
thôi quay về chế độ bưu điện và hộp thư truyền thống, làm việc trực tiếp tại trụ sở cho chắc 😆
Khô Hồ
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Ra đường mà gặp trực tiếp cán bộ nào mà ko đeo thẻ ngành tao còn bảo là cán bộ giả mà, chứ gọi điện thì dù là cán bộ thiệt tao cũng chả tin.
Mình có 1 đợt tuần cả chục cuộc gọi lừa đảo , sau mình lại mong bọn nó gọi để chửi bọn nó xả xì trét với nhắn tin trêu bọn nó gỉa mình bị dụ
Cái tội có smartPhone, smartTV... tối này lên YT coi kết nối yêu thương, hiệp sĩ các kiểu,; lướt Tiktok coi clip xàm, clip hài nhảm mà không đọc tin tức. Phải xăm lên mình câu đầu tiên: KHÔNG BẤM VÔ LINK LẠ - KHÔNG CÀI APP LẠ. Càng không chuyển tiền gì cho ai hết. Nhà Nước, CQ Công Quyền muốn gì ngta sẽ cử cán bộ Phường + CA KV + Tổ trưởng làm việc trực tiếp tại nhà, hoặc tại cơ quan. Vậy mà cứ tối ngày nghe điện thoại, xưng là "CA" cái là quýnh quáng lên! Chán thiệt chứ!
Chắc chắn người gọi nói giọng bắc..lừa đảo phần lớn từ dân ngoài vĩ tuyến..Mới đây thấy trên Facebook có trang bán hạt cỏ nhung..thấy trang cũng có nhiều bình luận..đặt thử 1 kg hạt cỏ..nhận được là 1 kg hạt gì như hạt đậu..vào xem địa chỉ gửi..là ngoài miền bắc..nhắn tin báo bên bán gửi sai..nó chặn luôn..đúng bắc cầy
Giờ tụi này gọi mình nói 1 câu " bên Cam thời tiết dạo này sao rồi em?. khi nào bơi về a ra ném phao cho" nó chửi vài câu rồi cúp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019