Sony Xperia 1

Sony Xperia 1

Bị lừa hack toàn bộ tài khoản bank vì cuộc gọi mạo danh Thuế và chuyển qua điện thoại Android

zyzy1908
25/6/2024 10:27Phản hồi: 479
479 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trutan
TÍCH CỰC
22 ngày
Thi thoảng Tôi vẫn có đt gọi đến tự xưng là cán bộ CA, nói cccd có vấn đề về xác minh danh tính. Tôi cứ nghe nó nói một hồi rồi Tôi mới hỏi lại “mày còn gì để nói nữa ko? Mày nói tiếp đi Tao vẫn nghe” xong nó biết ko lừa đc thì cúp máy
@trutan mình ít dám ghẹo tụi này lắm, từng bị nó khủng bố bằng cả 1 series số liên miên ko hồi kết.
@trutan Tôi có đứa nó gọi, tôi alo, xong nó nói 1 hồi, tôi tiếp tục alo, và nó chửi rồi tắt máy 😆
decon
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Công việc của tôi thì số điện thoại + thông tin cá nhân dán trên bản tin nhà máy, liên tục bị gọi đòi nợ vì bảo lãnh vay đủ thể loại, rồi đến phong trào gọi báo vi phạm giao thông ở đâu đó kêu da giải quyết, .....đến vụ gần đây là nó đọc ra hết thông tin cá nhân mình trong cuộc gọi rồi yêu cầu gặp làm việc......Với quan điểm là thằng cơ quan nhà nước nào muốn phạt hay thông báo vi phạm gì thì cứ gởi giấy mời về địa phương rồi phường đến triệu tập hoặc công an phường, tổ dân phố nó đến mời, còn toà án muốn bắt thì cứ gởi giấy xuống. Làm gì có chuyện kêu dân tạo tài khoản tải vớ vẫn gì về máy. Nghe cho vui thôi chứ không rãnh làm theo. Còn lừa đảo thì dùng lại đt nào nó cũng lừa chả liên quan iphone hay android
Thỉnh thoảng có mấy bọn hay lừa làm nhiệm vụ qua tetegram, mỗi lần bị lừa thế mình kiếm được 4-800k, dạo ko có ai đến lừa buồn thật 😔
Chia buồn.
Thank pạn đã share
Đổ thừa Andoroid trong khi này thuộc về ý thức, kiến thức người dùng 😃
rất mệt mõi với 1 đóng app giả trên chplay
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Lúc nào Bank cũng hỗ trợ người dùng - thế nhưng đến lúc bị mất tiền thì lại không hỗ trợ nhỉ truy tìm người nhận nhỉ
@Gioan Dinh Bọn nó toàn mua tài khoản ngân hàng thì truy vào mắt
@Gioan Dinh Bọn nó toàn mua tài khoản ngân hàng thì truy vào mắt
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@chuate92 mua tk Bank là sao bác
tưởng ra đăng ký CCCD của mình chứ
@Gioan Dinh thì nó bảo b ra ngân hàng nào đấy lập tài khoản rồi đưa thông tin tài khoản đấy cho nó, nó trả ít tiền cho b, còn tk kia nó sở hữu.
Dạo này còn có vụ gọi tự xưng ngân hàng làm thẻ credit, mình cũng ok. nhắn tin chat zalo này nọ, đến đoạn nó kêu tải app trên CHplay hay trên link nó gửi thì mình cứ uhm đại rồi im im. nó hỏi thì nói này nói nọ, cái tự dưng nó thu hồi link. Còn mấy cái vụ bưu kiện này nọ thì rảnh rảnh cũng tán chuyện 1 chút cái tụi nó cúp ngang.
Iphone vẫn đỡ hơn hiện tại, CH Play thật sự app rất nhiều , nên khả năng rủi ro cao, bản thân mình cẩn thận nhưng chỉ 1 sơ suất là mất tiền oan
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@naturelovely9 thiệt, ko có iFan nhưng iphone vẫn kiểm tra app nghiêm ngặt hơn là Android - quá trời app ảo lòi
Bởi mua iPhone tuy mắc nhưng mua nhiều cái vô hình….
Winddragon
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Mình làm Kế toán và có làm việc với Cơ quan thuế và các Cơ quan liên quan tới Nhà nước nhiều. Mình cũng đã nhắc ba mẹ mình về cách làm việc của họ.

Các cơ quan đó họ rất hiếm khi gọi cho mình, họ sẽ làm việc qua văn bản hoặc email, nếu có gọi thì mình sẽ lên trụ sở của họ làm việc.

Chứ họ không có rảnh mà đi gọi từng người để hướng dẫn các thủ tục. Vì họ quản lý cả trăm người nên sẽ không có thời gian đâu nhé. Thậm chí kể cả khi bạn kết bạn được Zalo với họ, họ cũng sẽ hạn chế nhắn tin với bạn nhé. Cần gì thì lên thẳng chi cục Thuế, gặp họ trực tiếp mà làm việc.

Các bạn hãy nhắc ba mẹ, các cô các bác lớn tuổi về quy trình làm việc thì họ sẽ hiểu và tránh được việc bị lừa đảo qua điện thoại !!!
diyose
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Cảnh báo hoài mà vẫn có người dính bẫy!
@diyose Thì họ có đọc báo với xem thời sự đâu, toàn xem cái ba cái linh tinh gì đâu
@diyose Thì họ có đọc báo với xem thời sự đâu, toàn xem cái ba cái linh tinh gì đâu
Hình thức lừa đảo rất lộ liễu nhưng vẫn bị lừa, dân trí của VN công nhận là thấp thật, cứ tuân thủ một vài nguyên tắc bảo mật thì sẽ không bao giờ bị lừa đâu.
phit
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Liệu đây là 1 câu chuyện câu view? trình bày lủng củng, giống dựng chuyện
Sợ thế nhỉ.
Muôn ngàn phương thức lừa đảo.
Tạm thời đang phải cài thêm cả: TrueCaller để chống được 1 phần.
Khi gặp sdt lừa đảo, anh em chịu khó report theo cách dưới để phía nhà mạng chặn:

1. Khách hàng gửi tin nhắn (miễn phí) tới đầu số 156, đối với tin nhắn rác, soạn tin theo cú pháp: S (số điện thoại - nguồn phát tán) (nội dung phản ánh) gửi 156 (hoặc 5656).
2. Đối với cuộc gọi có dấu hiệu gọi rác, khách hàng soạn tin theo cú pháp: V (số điện thoại - nguồn phát tán) (nội dung phản ánh) gửi 156 (hoặc 5656).
3. Đối với cuộc gọi có dấu hiệu lừa đảo, khách hàng soạn tin theo cú pháp: LD (số điện thoại - nguồn phát tán) (nội dung phản ánh) gửi 156 (hoặc 5656).
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@cuongnd181193 cái này có phí ko bác ơi
@Gioan Dinh Của nhà nước nên không bác ah.
@Gioan Dinh Còn cái TrueCaller thì dùng free cũng được.
bnhhl
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Chú của người viết bị lừa đảo mất 7 triệu đồng sau khi nhận cuộc gọi mạo danh cơ quan thuế. Kẻ lừa đảo yêu cầu chú chuyển sang dùng điện thoại Android và cài đặt ứng dụng giả mạo để chiếm đoạt thông tin. Chú đã chuyển khoản 12 nghìn đồng phí cho chúng và bị mất 7 triệu đồng trong tài khoản Techcombank. Kẻ lừa đảo còn yêu cầu cung cấp thông tin cá nhân và hình ảnh CCCD, gây lo ngại về việc bị lợi dụng để vay tín dụng đen. VietinBank đã tự động khóa tài khoản khi phát hiện đăng nhập bất thường, giúp chú không bị mất thêm tiền. Người viết cảnh báo mọi người cảnh giác với các cuộc gọi lừa đảo và bảo vệ thông tin cá nhân.
Thanh Rio
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Bank nhận là bank nào thế bạn? Nhiều bank vẫn để cho chúng nó lợi dụng đăng kí mấy cái tên toàn trường đại học với cái này cái nọ, khó hiểu
iphone k cho cài app bên T3 cũng có cái lợi 😆 cài cũng khó cho bọn lừa đảo
cuối tuần trước cũng có người mạo danh thuế gọi cho mình
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
17 ngày
@solarbizz y chang tui =)) mà khác xíu

kêu là thông tin CCCD bị sai gì đó và cần lên ủy ban này nọ để điều chỉnh lại thông tin

trong khi CCCD t mới đi xuất ngoại gần đây =))

cái tui nói có giấy mời không - có thì gửi về nhà tui lên liền - xong câm tắt máy luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019