Bí mật hiệu năng chip M1 trở thành dự án mã nguồn mở, đặt nền móng cho tương lai của máy tính ARM
Rất hay và hữu ích!/5 người
P.W
một thángBình luận: 219
Bí mật hiệu năng chip M1 trở thành dự án mã nguồn mở, đặt nền móng cho tương lai của máy tính ARM
Đây là thành quả nghiên cứu của Maynard Handley, người từng làm việc tại Apple, một trong những kiến trúc sư trưởng phát triển multimedia framework nổi tiếng, Apple Quicktime. Sau khi đảo ngược thiết kế chip M1 của Apple, ông cùng nhiều kỹ sư khác đã đăng tải tài liệu kỹ thuật rất dài và chi tiết, mô tả lý do vì đâu chip Apple M1 lại có hiệu năng đáng nể đến như vậy, nếu đem so với điện năng tiêu thụ.

Anh em có hứng thú nghiên cứu, thì có thể đọc tài liệu dài 350 trang của dự án mã nguồn mở M1 Exploration tại đây.

Trong tài liệu này, cơ chế vận hành của con chip kiến trúc ARM đã và đang được nghiên cứu kỹ lưỡng. Gần 1 năm trước, M1 được ra đời, trang bị trên hai thế hệ MacBook Pro và Air ra mắt cuối năm 2020. Con chip xử lý ARM này không chỉ gây ấn tượng với người dùng, mà còn bỏ xa luôn cả hiệu năng của những sản phẩm đến từ các công ty đối thủ cạnh tranh. Chìa khóa đạt được điều này chính là cách M1 tạo ra hiệu năng đáng nể, trong khi vẫn giữ mức tiêu thụ điện vô cùng tiết kiệm.

Đọc thêm: Apple M1: Hãy quên CPU đa dụng đi, giờ là thời của chip xử lý đặc dụng chỉ làm 1 nhiệm vụ

Điều không thể xảy ra nếu xét đến mô hình kinh doanh của Apple, đó là việc tập đoàn này bán bản quyền sở hữu trí tuệ chip M1 cho những hãng khác. Nhưng với tài liệu mã nguồn mở này, chưa biết chừng đây sẽ là nền móng cho sự phát triển của máy tính trang bị chip ARM trong tương lai. Nội dung của tài liệu ấy đủ chi tiết và cụ thể, tới mức các nhà phát triển hay kỹ sư cũng có thể dựa vào đó để nghiên cứu, đảo ngược thiết kế chip M1, từ đó phát triển những sản phẩm với hiệu năng tương tự. Không chỉ dừng lại ở việc phát triển những con chip giống M1, mà nhờ tài liệu này, có thể trong tương lai những thiết bị trang bị chip M1 cũng có thể chạy những hệ điều hành khác ngoài macOS.

Bản thân việc đảo ngược thiết kế cũng là một vùng xám của sở hữu trí tuệ, và hiện tại chưa rõ Apple có để yên cho dự án này tiếp tục phát triển hay không. Bản thân dự án M1 Exploration cũng mới đang dừng lại ở bản 0.70, và vẫn còn rất nhiều chi tiết xoay quanh cơ chế vận hành của M1 mà người ngoài chưa nắm rõ hết, biến con chip này trở thành mục tiêu nghiên cứu rất tiềm năng của Handley cùng những cộng tác viên khác.

Theo Digital Trends
219 bình luận
Công nhận M1 mạnh vãi ra! Apple cố lên, mặc dù k dùng iPhone vì nó tụt lùi công nghệ mấy năm. Màn hình tai thỏ lỗi thời! Nhưng mà mượt, mạnh, chụp ảnh đẹp
@chuate92 Thôi trình độ bạn cao rồi miễn tranh luận nhé. Thằng nào nó cũng làm thế thôi. Cố kiếm nhiều tiền để đỡ phải ngồi chê người ta kinh doanh là khốn nạn.
@ZeroXHunter86 rồi b giỏi, b lắm tiền, nó bán giá cao nó nâng cấp nhỏ giọt cho vài thứ rồi hít hà mang nó lên bàn thờ rồi khen nó kinh doanh giỏi.
@ZeroXHunter86 Nhiều khi tự hỏi tinh te có nhân viên của các hãng, hay là toàn bưng bô, nó ra nhiều dòng đơn giản là để tạo hiệu ứng chim mồi thôi, trọng tâm của hãng vẫn là 2 dòng là pro, và pro max, cái thứ hai các hãng khác muốn không bị mất giá thương hiệu nên cũng tăng giá theo, nhìn bây giờ là thấy flagship auto trên 1k dollars, mấy ông mất não bưng bô thì cứ nghĩ đấy là bình thường,
@corazones Tôi chỉ thấy rất đơn giản tiền trong túi chúng ta, bọn hãng nó ko cầm súng dí vào đầu bắt mua. Giá bất hợp lý thì mình ko mua tự khắc phải điều chỉnh đó là kinh tế thị trường còn nói giá cao hay thấp đều vô nghĩa khi cao bán nhiều và thấp bán ít thì chính thị trường trả lời cho việc giá đó có hợp lý hay ko rồi.
Ở thời đại Bitcoin thì GPU quan trọng ko kém với CPU, hi vọng CPU ARM tương thích đc với GPU của AMD và Nvidia thì ngon
@centernc apple thiết kế soc luôn chứ ko phải chie cpu bạn nên cpu gpu npu isp đều tích hợp trên đó hết rồi và ko có tính tương thích ngược
@centernc M1 theo mình nó là 1 con SoC to gấp mấy lần con SoC trên điện thoại. Thế thôi chả có bí mật gì ghê gớm.

Sau các hãng lại có đầy, chạy windows arm.
@Kiến sợ quá Tuyệt vời, thế này làm chip to to tí r lắp cho máy trạm là ngon r. Chắc não bạn phải to gấp mấy lần ng bình thường mới nghĩ ra dc điều này.
Cười vô mặt
Phát triển chip theo hướng tác giả viết có bị kiện vi phạm bản quyền k nhỉ?
@Đỗ Hữu Lợi hên xui, đừng để bị phát hiện
@Đỗ Hữu Lợi Đây mới là vấn đề quan trọng nhất. Trước có nghe ông nào đó nói "SX chip không khó lắm. Khó là bản quyền" nghe mang máng như vậy.
apple và ARM muốn giết chết intel à =))
@hieupy89 Làm gì có cửa giết intel. Nghe buồn cười
@huynh tri 1996 cho mấy thằng fan nó thủ dâm tí thôi, so đc vs mấy con chip G nên gáy to, mấy thằng dùng chip H vs HK nó cười ỉa vào mặt mấy con cừu 😆
@bomduc intel sẽ ko đặt TSMC vì intel đóng cửa nhà máy sẽ thiệt hại vô cùng lớn. Lợi ích ko bù lại thiệt hại đâu,
@hieupy89 Nó đặt hàng để làm cùng phân khúc với AMD phá giá khúc đó chứ nó đóng cửa làm gì.
Kể từ sau cú nổ iPhone X năm 2017 đến nay thì chắc chip M1 là thành tựu công nghệ đáng ghi nhận nhất của Apple rồi nhỉ? 🐧 Giờ sắp cuối 2021 rồi vẫn chưa cái nào gây phấn khích. Ko biết có bỏ sót j ko ta.

Hy vọng Apple thương tình để cho dự án này sống sót. 🤣 Ban phát ít exp cho thế giới công nghệ. Chứ thèm pin dùng cả ngày trên laptop lắm rồi mà chán thằng tèo quá. 🤧
@ZeroXHunter86 😆 thế theo cái định nghĩa của bạn thì làm gì có cái vân tay nào ko phải 1 chạm? Quan trọng là mở khoá để làm gì? Cái ngta cần là mở khoá để sử dụng, và thao tác càng đơn giản càng tốt, 1 bên ịn vô cái vân tay là vô trong màn hình luôn để sử dụng còn 1 bên vẫn phải vuốt hay ấn thêm cái nữa mới dùng đc máy thì gọi là 2 chạm ( 2 thao tác ) cũng chả có jh sai.
Thêm nữa là nếu iphone mà tắt cái tính năng đưa lên mở màn hình thì cũng cần nhấn để mở màn hình xong mới mở đc khoá, cũng tính là 2 chạm thôi. Bạn nhập nhằng kiểu 1 chạm là vân tay xong rồi thì tuỳ bạn, nhưng thực tế 1 chạm xong có dùng đc luôn ko 😁
@AZwarrior Ko biết nhưng lại bảo thủ.
https://fptshop.com.vn/tin-tuc/danh-gia/tim-hieu-cam-bien-van-tay-1-cham-la-gi-63601
@ZeroXHunter86 Có đọc bài k? =}} hay đọc mỗi cái tiêu đề? Bài đó nói về vân tay chạm và vân tay dạng vuốt cũ nhé. Còn cái vân tay 1 chạm thì nó chả có định nghĩa nào rõ ràng cả mà chỉ là logic cơ bản tự hiểu lấy "1 và chỉ 1 mà thôi" tất ả các thể loại vân tay mà cần mở màn hình trước, cần ấn home, cần vuốt ... đều ko phải 1 chạm nhé.
Còn thích dẫn link thì đây
https://tiki.vn/tu-van/cam-bien-van-tay-mot-cham-la-gi
@AZwarrior Đã bảo dốt nhưng lại hay chữ. Có đọc bài không hay xem tiêu đề ? Người ta đã chỉ cho thì chịu khó mà đọc và tìm hiểu. Bản chất chạm vào là nó đã unlock rồi nhưng cứ cãi bằng được. Haizzz
Hiểu thế nào là Unlock ko ? Là ng khác cầm vào máy có thể sử dụng bình thường.
Sau khi chạm 1 lần vào iphone thì máy đã đc mở khóa và ng khác có thể dùng bình thường. Đấy ko gọi là unlock 1 chạm gọi là gì ? Đầu óc logic lớp mấy ko biết.
Ảnh chụp Màn hình 2021-09-21 lúc 09.54.52.jpg
Ngon nhưng chưa dc sờ
Có thể mổ xẻ kiến trúc của M1, nhưng làm giống nó Apple kiện cho vỡ mồm.
@Carl Có mã nguồn giống như có công thức làm bánh rồi, đâu cần làm giống y chang.
@Carl Bánh chưng có thể ngọt và tròn mà đâu cần thiết phải vuông và mặn 🤣
@Carl dùng bình thường ko trả tiền bản quyền nha. Nhưng phải tuân thủ các điều kiện. Như ai đem về phải mở mã nguồn
M1 nó mạnh ngang những con chip giá tầm 7 củ ko biết chi phí sản xuất nó tầm nhiêu
@dinhbach 40$ là tiền thuê bên ngoài sản xuất đó mấy má, cộng cả chi phí nghiên cứu rồi mua sll thì ngta bán ra 150$ thôi chứ ko phải gấp chục lần đâu mấy má lanh quá
@boyngo1988 Liên quan? Tự nhiên giải thích ram. M1 thì ram nó cùng ở trên die chip rồi. M1 nó to hơn hẳn soc điện thoại.
@ZeusFate Vẫn chưa hiểu nên thôi nhé bạn.
@ZeusFate apple ko bán riêng m1 nếu tính dựa trên m1 mac mini bằng cách build PC bằng giá thì giá của nó là.... 7 củ.
liệu mấy hãng china có lấy về phát triển chip không nhỉ
@luckydayv4a Chắc chắn, thậm chí đầu tư mạnh chứ. Nếu như bọn khựa nó bớt ngông cuồng đi, bớt "bố mày là trung tâm tinh hoa thế giới" như cách chúng đặt tên cho quốc gia mình đi, thì mọi thứ đã có thể ôn hoà hơn như thế này. Dù không ưa gì tàu khựa nhưng phải công nhận chúng nó có nhiều thành tựu đáng nể đi
@luckydayv4a nếu ARM cho phép thì huawei, mediatek với quadcomm chắc là có đem về làm rồi. huawei nó có chip arm server khá mạng hoàn tòan đủ khả năng dự trên M1 để làm 1 con tương tự. có thể GPU ko thể bằng nhưng CPU thì có thể. ARM, TSMC cấm vận huawei thì thôi
Công nhận m1 dùng ngon thật. Khác hẳn mấy con macbook intel
Apple nó kiện cho xám mặt ra.
h3ti3n
ĐẠI BÀNG
một tháng
@marilonluu Kiện dc thằng tàu à?
Choml hỏi máy chạy chip M1 so hiệu năng đồ họa với mấy máy Card rời GTX thì sao ạ
@bomduc Có điều xung đột phần mềm ngoài nhièu lắm. Mình có tham gia hội Macbook trên FB. Nhiều lỗi vặt. Nhất là bộ gõ tiếng việt hay lỗi
@boyngo1988 M1 là card on so thế nào vs cái card to đùng gắn ngoài dc bác :v
@boyngo1988 Đúng rồi bạn, do vấn đề tối ưu của từng App nữa. Chạy được và chạy tốt khác nhau nhiều.
@boyngo1988 app giờ chưa chạy native thì ko tối ưu. bên edit video xài M1 ngon nhất edit đc cả 8k mượt
Apple vẫn chưa khoá lại nhỉ
@phucprolangtu Apple nó có mở cái gì bao giờ đâu mà khoá, kỹ thuật được sử dụng là reverse engineering, dịch thô là "dịch ngược", nghiên cứu phần cứng có sẵn để suy ra cách nó được thiết kế.
ehero
ĐẠI BÀNG
một tháng
Con m1 nó ăn có 25-40w điện đã bao gồm cpu vs gpu, trong khi sức mạnh ngang một con i7 75w cộng vs card 1050ti 75w, bảo sao apple nó tự tin đáp cái quạt tản nhiệt ghẻ đi
@ehero Thế sao dòng pro của nó ko đáp luôn quạt đi 🤣
@If you dont mind Đáp đi thì sợ nóng :v
ehero
ĐẠI BÀNG
một tháng
@If you dont mind Chú k phải lo xa, h con air nó đáp dc cái quạt ghẻ đi rồi thì vài năm nữa chip apple nó cải tiến ăn điện còn 5-10w thì chả còn thấy cái quạt nào đâu.
@ehero 5-10W có thể làm đc nhưng sức mạnh ra sao đó chứ bạn. Vẫn phải theo vật lý chứ điện năng tiêu thụ cao mới có hiệu suất cao đc.
Ko macos thắng win được thị phần, Apple silicon ko thắng nối Intel về hiệu năng. Vậy là đạp đổ đấu hả táo? Vấn đề là có chạm được vào Intel với Microsoft ko mới là vấn đề.
@dlv.thickgame Kêu nó làm driver cho windows đi rồi coi lúc đó thắng được không ?, support toàn bộ driver chạy chính thức luôn nha.
@dlv.thickgame Có driver có app là chạy được hết.
@dlv.thickgame Nghe đâu Mac phải ký sinh ké bên Windows để xài app chứ có thực sự độc lập hoàn toàn đâu. Thấy anh em toàn lăn tăn vụ Win 11 trên Mac là hiểu rồi 🤣
@dlv.thickgame Tầm tiền 25 triệu bác thử mua con i7 1650Ti, màn 2k, pin. 15 tiếng, chờ cả tháng cho mình xem được mấy con.
@6922723pro Do nhu cầu bác ah, mấy ông cần app bên Win thì thua, ko thì đã mua Mac dùng lâu rồi =)))
Như mình ko có nhu cầu app Win trên laptop Khoẻ rẻ thích dùng win hay Mac cũng được. Vài năm nữa app nó đám mây hết thì hdh gì ko quan trọng lắm
Thật sự cần làm 1 em ipad pro m1 mới đc
@ste7en9x91 Có rồi bạn, mình xài suốt nè.
@Mr Link @Mr Link Ờ thì chúc mừng bạn xài suốt nha. 😅😅😅
@ste7en9x91 Nên múc đi bạn. Đảm bảo phê!
phải nói là cùng dùng macbook mình dùng con macbook air m1 có 26 tr mà còn ngon hơn máy intel 60 triệu
@blade-pro chắc so vs con mac chạy intel thằng apple nó làm ngu thì mới thọt, chứ so vs mấy con lap windows 60tr thì chúng nó lại chửi ngu như chó ấy chứ =))
@ZeroXHunter86 Ai bảo bạn nhu cầu ít. Ông đăng post lên forum xem nhu cầu thế nào.

Mình nói thẳng luôn, nhu cầu văn phòng MAC ko ăn đc win vì cái Exel ở MAC nó quá ngu.

Nhu cầu gameming MAC lại ko có cửa với win vì nó quá yếu.

Nhu cầu đồ họa thì ôi, MAC hít khói.

Nhu cầu học tập thì mình nó bạn biết là cũng ko có cửa luôn vì windows nó có quá nhiều lựa chọn.

MAC hơn win ở điểm nào: mình không phủ nhận việc MAC tối ưu hóa việc sử dụng 1 cách ngon lành ở phân khúc data và đồ họa nhẹ, giải trí bình thường. Hơn hết là nó đẹp và mượt. Nhưng cái này nó cũng xưa rồi, bh win đầy máy đẹp hơn và rẻ hơn nhiều.

Với tầm giá 60tr ắ, ối dồi ơi Windows nó mạnh vãi chưởng với độ tùy biến phải nó là MAX cụ nó bá đạo.

Phản biện lại cái PIN intel của bạn mình nói bạn biết là con XPS của mình nó trâu ngang ngửa và cấu hình nó mạnh gấp đôi con MAC. Khi dùng 2 sản phẩm trên 1 bàn cân thì bạn mới biết đc sức mạnh và sự hữu dụng của nó.

Các bạn hay đi so kiểu, con win cấu hình như này đi so với con MAC đúng cấu hình như thế. So như vậy là sai, bở Intel nó thiết kế con CHIP dành cho nhiều máy nên nó ko tối ưu hóa đc như Apple làm chip dành riêng cho MAC.

Bạn thử so số tiền bỏ ra >>> ra hiệu năng nhận được xem nó như nào. MAC ko có cửa luôn.
@ZeroXHunter86 Với mình sai khi chưa đọc kỹ vì bạn đang so 2 con Macbook với nhau nhưng mình nghĩ so Lap win với mac. Nên thôi bỏ qua cho nhau 😁
@Nông dân tập ship Chắc chắn 100% nhu cầu nặng là con số nhiều nhưng so với số người làm việc nhẹ nhàng thì nó là muối bỏ bể đó bạn. Chẳng nhẽ số người xem phim, video lại ít hơn hoặc gần bằng số người làm phim và video ??
Người dùng chuyên nghiệp luôn luôn ít hơn người dùng phổ thông.
Và Cmt của mình cũng khẳng định máy WIN cấu hình cao hơn và hiệu năng hơn mà bạn lại ko đọc rồi. Nhưng cấu hình cao hơn thì ngốn pin hơn nặng hơn không đáp ứng nhu cầu của người dùng phổ thông là máy nhẹ nhàng và pin trâu.
1 Đứa trẻ con cũng sẽ biết là máy gaming 20tr cũng có hiệu năng ngon hơn macbook nhưng thử ra ngoài rời xa ổ cắm xem nào thằng nào dùng đc lâu hơn.
Nên bạn đọc kỹ cmt đã rồi hãy viết bài dài như vậy.
Cho intel bớt ảo tưởng với con chip 14nm
@xxdeathxx Apple làm được những thứ cơ bản thôi. Chứ mấy định dạng chuyên biệt thì không làm được đâu. Những thứ nó phủ được thì nó vả vỡ mồm intel. Ngoài ra thì 😂😂😂.
Đang tính bán con Hp đi lấy mạc búc e m1 thật.
Bán đi khéo dư tiền kể cả gói bảo hiểm.
Bọn apple năm nay k bị tăng giá. K như bọn laptop win, con máy rẻ rách low level như DY probook & dell latitude mà cũng 20tr 😔
@wink Làm liền đi bạn, chúc bạn hạnh phúc vui vẻ mới m1 😁
@wink Thấy có bài lỗi liên quan đến màn hình cũng ghê răng
@giangdtk45 @gatheringviolet @giangdtk45 Tôi mới mua hộ cho đứa cháu. Đang test hộ mấy hôm nay rồi. Về cơ bản là pin ngon & không nóng. Tôi chưa quen dùng vì các nút command & control, alt hơi ngược so với win.

Nếu ổn thoả thì sẽ nhờ ng xách về cho 1 con 16g 256.
Nhưng hơi lăn tăn ở chỗ mua sẽ hơi thừa.
Mới lấy con asrock x300, giờ lấy m1 nữa (bán DY) thì vẫn là 2 PC, khá là mâu thuẫn. Tôi chỉ muốn dùng 1 PC thôi.
@wink bán cho em 1 cái là hết dư ngay haha
@giangdtk45 Ok. Tôi đang tính thế thật.
Bạn có muốn lấy chiếc HP X2G4 k?
13” 1080p touch (có chế độ privacy) 16g, 512g, LTE, 3y bảo hành quốc tế còn khoảng >2y (bảo hành tại vn được & là bảo hành thuộc loại elite của HP)
Mua tháng 28/9/2020.

Con x300 đang về từ amazon (toàn bộ ruột, vỏ sẽ mua tại vn) nên k bán dc.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019