Biên bản vi phạm luật giao thông có tác dụng thay thế bằng lái hay không?

su béo béo
23/3/2020 9:5Phản hồi: 81
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dngkhoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sẵn vụ nói về gplx, mình cũng thắc mắc là gplx thẻ nhựa gộp A1 với B2 chung. Khi vi phạm xe 2 bánh bị csgt tước quyền sử dụng gplx thì khi chạy 4 bánh lấy gì làm chứng ạ?
Ban Hoàng
TÍCH CỰC
4 năm
Những bài thế này cần ghi căn cứ cụ thể (luật nào, điểm mấy, khoản mấy...), chứ viết chung chung vậy có tác dụng gì đâu 😐
TrHH
TÍCH CỰC
4 năm
Mất giấy=ngồi nhà
jiji75
TÍCH CỰC
4 năm
Cái đó hình như đối với xe máy còn với bằng lái xe hơi hình như là không được lái luôn thì phải?
Nếu biên bản ghi rõ là tạm giữ giấy phép
Không biết lỗi chồng lỗi thì phạt như thế nào?
Có 2 vấn đề, giữ giấy phép lái xe với mục đích gì.
Nếu để không cho lái thì là không được dùng thay
Nếu chỉ để làm tin thì được dùng. thy
Kap
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có bằng lái gộp A1 B2, nhỡ thu bằng thì không biết thế nào nhỉ. Có anh em nào đã gặp trường hợp này chưa ?
huyden91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khi nào cầm cái tờ "Quyết định xử phạt..." thì lúc đó mới chính thức bị phạt, tước quyền sử dụng bằng lái.
Còn cái "Biên bản vi phạm...", "Biên bản tạm giữ..." là để ghi nhận lỗi vi phạm, ghi nhận sự việc, blabla
Vậy nên ae cứ mạnh dạn lấy biên bản, không làm hư cán bộ nhé, đúng sai thì để cấp trên quyết định.
Sao để lộ thông tin thế kia Vinh? :eek:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Long.Phung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã bổ sung thêm luật rõ hơn cho các anh em xem nhé.
qtoji
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em bị tước gplx từ năm 2017 đến bh chưa lấy và mất biên bản xử phạt r thì 2 năm nữa em bị huỷ bằng hay được cấp lại nhỉ?
blairbi
ĐẠI BÀNG
4 năm
trước cũng hay lo lắng vụ này vì sợ công an phạt thêm 😆
trannam2089
ĐẠI BÀNG
4 năm
đã vi phạm thì bằng lái nên tịch thu và biên bản đem ra để làm bằng chứng thì phạt làm gì nữa
trannam2089
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trannam2089 đã vi phạm luật thì không dc lái xe bao nhiêu ngày mới đúng nếu đem giấy phạt ra để báo đã nộp phạt hay gì đó thì giá trị bằng lái như là thứ không giá trị
Hoai Son BP
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ae cho hỏi tí, năm 2015 mình có đi đổi GPLX B2 hết hạn, và bị ghép thêm GPLX A1 (do ngày đó bắt ghép chung bằng và GPLX máy chuẩn bị bắt đổi sang thẻ nhựa). Nếu bây giờ đi xe máy bị giam bằng thì có đc phép chạy ôto nữa k nhỉ (k biết trên giấy phạt xe máy có ghi có bằng B2 trong đó k). Chưa bị phạt nên k rõ vấn đề này, xin ae chỉ giáo
Thông tin hữu ích
Túm lại là tạm giữ thì dùng thay thế được trong khoảng thời gian tạm giữ, còn tước giấy phép thì không thay thế được. Đọc mãi có cái chốt quan trọng thì ông thớt không chốt được cho người đọc dễ hiểu
tạm giữ thì được còn tước thì k. đơn giản vậy thôi
zonzongl
TÍCH CỰC
4 năm
cái title k rõ làm a e cãi nhau om xòm quá mod ơi. 😆))
mình nghĩ viết title và trình bày nên chia rõ ràng 2 phần:
phần 1 là trường hợp bị tạm giữ bằng trong thời gian chờ xử lý vi phạm hành chính: có thể dùng thay thế căn cứ khoản a điều b luật c, trường hợp xyz thì sao sao đó phân tích ra.
phần 2 là trường hợp đã vi phạm và bị tước bằng lái trong khoảng thời gian x:. thì không thể thay thế. vì tước giấy phép là mất quyền lái xe. luật viết ra điều này để cấm các bạn lái tiếp, mà các bạn vẫn lái tiếp thì các bạn nên tự xem lại khả năng đọc hiểu luật của mình.
tiện thể trả lời luôn theo quan điểm của mình đối với nhiều cmt bên trên kiểu "tôi bị bắt vi phạm và bị tước bằng chỗ nào thì k lẽ phải để xe lại chỗ đấy à" => đúng vậy đó các bạn ạ, các bạn có thể gọi nhờ người chạy xe về giúp, gọi cứu hộ cẩu xe về giúp, hoặc dùng cách gì đó đưa được xe về mà người lái xe không phải là bạn. bản thân bạn thì có thể đi taxi, xe ôm, grab, ngồi lên ô tô của mình nhưng để người khác lái, vân vân mây mây. đủ tuổi thi bằng lái ô tô r mà hỏi "làm sao tui về được nhà" thì.....
Hiểu đơn giản nếu biên bản không thay thế tạm thời thì từ lúc bị lập biên bản là đã không thể tiếp tục lái xe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019