Biến điện thoại Android thành Desktop trên Android 10 với Flow Desktop launcher

tangminh.tt
28/12/2019 10:19Phản hồi: 53
Biến điện thoại Android thành Desktop trên Android 10 với Flow Desktop launcher
Như tiêu đề bài viết mình sẽ giới thiệu đến các bạn một ứng dụng có tên Flow Desktop launcher dùng để biến chiếc điện thoại Android của bạn thành Desktop. Phù hợp với các bạn muốn sử dụng chiếc điện thoại của mình trên một màn hình lớn hơn để có thể thao tác dễ dàng hơn. Tương tự như Dex của nhà Samsung.

Các bạn có nhớ chế độ Desktop ẩn sẽ xuất hiện tại Android 10 không? Chúng ta đã biết vài nét thoáng qua về nó trong chương trình Android Q beta, nhưng phát hành Android 10 cuối cùng chỉ mang lại một triển khai barebones cho tính năng này. Trở lại vào tháng Năm, một nhà phát triển Daniel Blandford đã tạo ra một trình khởi chạy desktop tùy chỉnh dựa trên chế độ máy tính để bàn tích hợp để tận dụng tính năng này. Đó là Flow Desktop launcher, ứng dụng này hiện có sẵn trên Play Store và là bản phát hành thử nghiệm (thông qua XDA Developers).

Flow Desktop về cơ bản cho phép trải nghiệm chế độ desktop trên màn hình phụ. Giao diện của nó giống với máy tính để bàn Windows truyền thống, với khả năng chạy ứng dụng trong các cửa sổ. Trình khởi chạy có một menu bắt đầu chứa các ứng dụng điện thoại. Bạn thậm chí có thể thêm ứng dụng vào thanh tác vụ ở cuối màn hình, thay đổi độ phân giải của màn hình phụ và tùy chỉnh trải nghiệm người dùng với những thứ như bảng màu.

Hơn nữa, bạn có thể kết nối bàn phím và chuột với màn hình phụ để có cảm giác sử dụng như PC. Tuy nhiên, do những hạn chế hiện tại trong chế độ Desktop của Android, thao tác nhấp chuột phải phản hồi khá lâu.

Cách sử dụng chế độ Desktop của Android 10 với Flow Desktop launcher

Việc thiết lập Flow Desktop hiện không dễ dàng. Sau khi tải xuống ứng dụng, bạn sẽ cần tuân theo quy trình thiết lập và cài đặt phần mềm thứ cấp trên PC Windows để khởi chạy Flow Desktop launcher. Nhà phát triển đã mô tả quá trình trong video dưới đây.

Bạn cần bật Tùy chọn nhà phát triển, Freeform Windows và Chế độ màn hình thử nghiệm trên điện thoại của mình.

Để thực hiện việc này, hãy đi tới Settings > About phone > Build number. Nhấn Build number bảy lần. Bạn sẽ kích hoạt tùy chọn nhà phát triển. Sau đó, hãy đi tới Settings > Developer Options > Apps . Tại đây, bạn có thể bật chế độ “enable freeform windows”, “force desktop mode” . Mình lưu ý các bạn rằng việc mày mò với các tùy chọn của nhà phát triển là không thực sự khuyến khích trừ khi bạn biết bạn đang làm gì.

Daniel Blandford thừa nhận rằng trải nghiệm Flow Desktop launcher hiện đang có lỗi và nhiều tính năng vẫn đang được phát triển. Ngoài ra, bạn sẽ phải trả 5,99$ cho ứng dụng sau một thời gian dùng thử chỉ một phút.

Hiện tại, Flow Desktop launcher chỉ chính thức hỗ trợ OnePlus 7T Pro . Nhà phát triển cho biết bạn sẽ không thể chạy nó trên Essential Phone (không hỗ trợ điều chỉnh cài đặt hiển thị) và điện thoại Samsung được cài đặt sẵn Dex (trong đó Flow Desktop lancher cần một số điều chỉnh).

Kết:

Mặc dù Flow Desktop launcher hiện tại vẫn khá hạn chế nhưng hứa hẹn sẽ còn phát triển tiếp trong tương lai. Vẫn còn phải chờ xem khi Google bắt đầu chú ý hơn đến chế độ Desktop. Nó vẫn ở trạng thái thử nghiệm và cần một loạt công việc để trở thành một tính năng đầy đủ trên điện thoại Android. Có thể Android 11 sẽ bắt đầu xuất hiện một số tin tốt về chế độ này.
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn chia sẽ thông tin bổ ích này. Để vọc thử
Cài xòng nghịch nghịch rồi lại xoá thôi
Có cái để các vọc sỹ vọc vạch.
Xài thử có 1 phút thôi hả, xài thử cũng như ko :eek:
Có giống Dex của Sam không nhỉ
Giống Desk của Sam vậy, vẽ râu cho bạch tuộc à!
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuanLyNhaNghi Dex chỉ có mấy con S/Note là có thôi bạn
@HaLeDa Mấy máy samsung khác nó port rom lên xài đc hết mà
thongphm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này hay quá, tận dụng con Pixel cũ thử xem 😁
Tiêu đề sai chính tả nhé, launcher 😁
@vn_ninja Cảm ơn bạn nhiều :p
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài chán thôi rồi. Kiểu như dùng xe máy làm xe cứu hộ kéo xe tải ấy
mrchien86
TÍCH CỰC
4 năm
Quá rắc rối. Mở mẹ đi cho dễ dùng
hungmap0090
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chức năng này khá là hay, nhất là những khi cần sử dụng đa nhiệm trên điện thoại. Mình đã dùng thử dex trên s10+ và cảm nhận rất okie, còn app này chắc phải phát triển thêm vì nó cung cấp đủ loại máy, khó mà tối ưu được như dex. Hy vọng trong tương lai gần hoàn chỉnh.
long_pn
TÍCH CỰC
4 năm
Có giống Continuum đang dùng với Lumia ko? Lumia dùng được cả trên màn hình ngoài desktop và màn phone nữa, cũng ngon phết, web, tv, youtube các kiểu...
giaanqn95
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon 😆 test app trên này bao ngon 😃)
thế này phải đầu tư thêm cái dock,xuất ra màn hình,nhưng chắc phải mấy em cấu hình cao chạy mới sướng
bladza
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ông nào viết bài này như Google Dịch vậy
tinhteppc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài samsung dex cho nhanh 😃. Với samsung dex vừa có thể làm việc, vừa như 1 android box, chỉ cần mang cái điện thoại samsung có kết nối internet và 1 sợi HDMI là có thể biến bất kỳ cái tivi nào trên thế giới có xài HDMI thành smart tv và desktop
@tinhteppc Rồi ông phải bê thêm con chuột, bê thêm cái bàn phím và phải là loại kết nối bluetooth cơ thì mới dùng được Dex mà như thế thì vác mợ cái laptop đi cho nhanh
tinhteppc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@gauto988 Như bạn nói thì mình biết Bạn chưa bao giờ xài Samsung Dex, nên thôi không cần nói với bạn đâu
@tinhteppc Ok đó là lựa chọn của bạn, với mình thì cứ laptop mà dùng 😁
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
@tinhteppc nhưng đâu phải ai cũng dùng sam o_O
Yêu cầu Google có chế độ PC, Tablet hay Désktop mode gì đó cho tablet, xài giống Windows
iPad có iPadOS rồi
Thêm bàn phím và chuột/touchpad là bà con có laptop mini 7-10 inch xài...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019