Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Biết mua Roam 3 Disc về không được đạp nhưng vẫn mua

trọng doanh
14/7/2021 5:30Phản hồi: 7
Biết mua Roam 3 Disc về không được đạp nhưng vẫn mua
Có bác nào như em không, ưng mua xe đạp Giant lắm mà giá thường thì cao, đợi giảm giá thì không cho mua trả góp. Tầm 1-2 tuần trước em đi làm về dọc bờ kè ở Sài Gòn, nhà nhà đạp xe, người người ai cũng đạp xe, em đi xe máy đi làm về mà như người lạc lòi ấy.
Sẵn cũng ưng xe nữa, em tính làm 1 con để đạp đợt đó mua, tính kiểu gì dính chỉ thị 16 thôi khỏi mua luôn. Mà mới đây 2 hôm em thấy bên Giant chính hãng nó có sale hỗ trợ mùa dịch được giảm tầm 10%, sẵn cho trả góp nên em quất luôn Roam 3 Disc, mặc dù biết mua về không đạp được, mà ham rẻ mua về để đó sau dịch đạp đi làm.
Cái số em cũng hên, em ưng con Roam 3 Disc màu đỏ size M (Do mệnh em mệnh thổ, thầy bảo xe màu đỏ mới hợp 😆, mà đợt trước kiếm hoài thấy hết mẫu đó, tính chuyển qua mẫu Roam 4 Disc rồi. Hên sao, ngay cái hôm em tính mua lại còn sót đâu duy nhất 1 chiếc size M màu đỏ, chắc do khách huỷ đơn hàng hay sao đó.
Em lựa chọn Roam thay vì Talon là trước đó em có được đạp thử xe của mấy người bạn thấy Roam nó nhẹ hơn Talon, Talon sức em kham không nổi khi phải vác lên lầu 2 để cất xe. Với Roam là dòng xe lai địa hình cả đường phố nên em càng chịu nó hơn.
Bác nào thích lâu lâu bốc đầu, kẹt xe thì leo lề hay thích xe có phuộc, ưng mấy mẫu xe thể thao tí, năng động tí thì nên chọn xe MTB thay vì Touring (mặc dù touring nhẹ hơn).
Thật ra, Roam 3 với Roam 4 nó cũng the same. Khung sườn 2 mẫu này bằng nhôm hết nên nhẹ với theo em biết là cái khung này cũng chống ăn mòn, rỉ sét gì đó. Hầu như mấy mẫu Giant đều làm khung nhôm hết. Với cái mấu hàng khung của mấy chiếc này đẹp thiệt, nhìn gọn gàng, thẩm mĩ hơn mấy hãng khác.
Roam3 với Roam 4 đều sử dụng phuộc lò xo hết, mà Roam 3 thì có cái khoá phuộc, lúc bác đạp đường trường ít gồ ghề nên khoá phuộc lại, đi cho nhẹ, còn lúc đi đường gồ ghề nhiều ổ gà ổ voi hoặc mấy đường có gờ giảm tốc nên mở khoá phuộc ra để đỡ ê cái mông.
Với điểm nữa là mẫu Roam 3 nó sài thắng đĩa dầu còn Roam 4 sài thắng đĩa cơ, chưa chơi xe đủ lâu nên em chưa có trải nghiệm về 2 dòng thắng này. Nhưng mà nghe bảo đĩa dầu thắng ăn hơn, nhạy hơn đĩa cơ nên em chọn con này luôn. Bác nào có trải nghiệm về 2 loại thắng này rồi cho em ít review nha.
Bộ đĩa với líp Roam 3 sài 18 tốc độ (2 đĩa) còn roam 4 thì 21 tốc độ (3 đĩa), mặc dù Roam 4 nhiều tốc độ hơn, nhưng mà so với tổng thể về cái phuộc với thắng với màu xe thì em vẫn quyết định chọn Roam 3.
Hôm bữa ngay khi nhận được xe, em đạp thử vài vòng quanh chung cư, em thích để đĩa 2 líp 6 chạy đường thường. Nào mệt quá, nhắm hết sức đạp thì em chuyển qua dĩa 1 líp 5-6 gì đó cho nhẹ.
Em mua con này đang được giảm nữa tầm 10tr4, do em mua xe để đạp đi làm luôn, sợ mưa văng đến mình với người đi đường nên em mua thêm cái chắn bùn tầm 350k.
À em mua hàng ở website https://xedap.vn á, hình như vẫn đang còn chương trình giảm giá, bác nào muốn mua thì mua lẹ chứ để lâu sợ hết xe với hết dịch chắc họ không giảm giá đâu. Thiệt tình hiếm khi thấy bên này nó giảm giá mà cho trả góp. Chắc lần đầu.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lại có bài về xe đạp e lại lên kể khổ
Em đạp xe, chơi xe đạp từ hồi 2016, chiếc xem gắn bó vài nghìn km mà vừa rồi anh thanh niên nào đã nỡ lòng nào vào tận nhà xe dắt nó đi mất của em.
Giờ ra đường nhà nhà đạp xe người người đạp xe mà vừa mừng vừa tủi. Nhưng thấy nhiều người đi xe phong trào quá cứ dàn hàng rồi không chịu đội mũ bảo hiểm vô.

Cho bác thớt:
- Thắng cơ hoạt động nhờ dây phanh, kéo thắng -> dây phanh khéo má phanh áp sát vào đĩa. Giống kiểu phanh tang trống trên xe máy và cùng nguyên lý của phanh vành xe đạp
- Thắng dầu: giống thắng đĩa trên xe máy thôi, kéo thắng, tạo áp lực lên dầu thắng, áp lực đẩy má phanh áp sát vào đĩa phanh.
Phụ kiện bác nên sắm thêm: đèn trước, đèn sau để đi lại cho an toàn
@WXYZ Buồn cho bác haizz dịch dã thế này, có chiếc xe đạp cũng lấy mất
@ALIBABA6886 Vâng bác, hồi ý mới rộ phong chào chạy bộ chứ chưa rộ đạp xe như 2 năm gần đây ạ. Mới đầu em mua là định join clb mấy bác lớn tuổi (nhưng sau không theo được về cả thời gian và khoảng cách) nên là toàn đạp mình lâu lâu chạy bộ kết hợp ạ
jayan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang định mua thì giá lên mà củng ko có màu trắng mình thích
jimmie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình xin đào mộ chút. Mình là newbie. Cho hỏi dòng Roam 3 2021 muốn gắn thêm baga có được không, nếu được thì chọn baga theo thông số như thế nào vậy cả nhà?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019