Biểu tượng con chó trên cục pin của Galaxy S8 là gì?

Duy Luân
22/4/2017 23:47Phản hồi: 209
Biểu tượng con chó trên cục pin của Galaxy S8 là gì?
Galaxy S8 đã bắt đầu đến tay người dùng, và một số người mở bung máy ra thấy cục pin của S8 có in hình chú chó trên đó. Vậy biểu tượng này có nghĩa gì và Samsung có phải là công ty duy nhất xài biểu tượng này hay không, hay Samsung có ghét chó không? Thật ra nó có nghĩa rằng bạn cần phải cẩn thận không để chó (và các động vật khác) cắn hay nuốt phải cục pin này. Nếu chó lỡ cắn phải thì pin có thể bốc cháy và làm tổn thương vùng hàm của nó, còn nuốt vô bụng thì gây tiêu chảy, mất vị giác và hàng tá bệnh nguy hiểm khác do pin chứa nhiều hóa chất bên trong.

Pin không độc hại với con người hay sao? Vì sao các hãng công nghệ cảnh báo phải để pin tránh xa chó mà không phải là con nít?

Đúng ra việc nuốt phải pin có thể gây hại cho cả con người lẫn thú vật. Khi chó nhai cục pin, bộ răng của chú ta có thể xuyên thủng lớp vỏ bảo vệ bên ngoài, làm biến dạng pin khiến các hóa chất bốc lửa. Pin Li-ion hiện nay lại có dòng ra mạnh nên nó hoàn toàn có thể phát nổ, đương nhiên là rất nguy hiểm. Trẻ em cũng sẽ bị thương tương tự khi cục pin bốc cháy, tuy nhiên xác suất trẻ cắn xuyên qua lớp vỏ pin thấp hơn nhiều so với chó và các loại vật nuôi nói chung. Trong video bên dưới có cảnh cắt qua pin, anh em có thể xem thử để thấy sự thay đổi của linh kiện này.

Samsung bắt đầu dùng kí hiệu cảnh báo này từ khi nào?

Galaxy S8 không phải là cái điện thoại đầu tiên được gắn biểu tượng nói trên, nó đã có mặt từ Galaxy S5 và Galaxy Note 4 rồi, tức 3 năm về trước. Trước đó, Samsung vẫn còn in biểu tượng hình trẻ em lên pin để cảnh báo về việc không cho trẻ nuốt cục pin. Chưa rõ vì sao hãng lại thay đổi, có khả năng các nhà nghiên cứu của Samsung phát hiện ra nguy cơ về thú nuôi cao hơn nên họ ưu tiên gắn nhãn hình chú chó lên, cũng có thể là do một quy định từ cơ quan chức năng.

Chuẩn này có áp dụng cho các hãng sản xuất smartphone khác không?

Trong số các công ty như Apple, Motorola, Lenovo, Sony, Huawei, Oppo, Xiaomi, HTC, OnePlus, không có công ty nào dán nhãn "cẩn thận với con nít" như cách mà Samsung đang làm cả. Chỉ có mỗi LG là có, và họ đã bắt đầu làm điều đó từ năm 2013 với chiếc G2. Icon này cũng có xuất hiện trên một số điện thoại Nexus nữa.

Nhưng chuyện Samsung và LG cùng đặt tại Hàn Quốc cũng chưa nói lên rằng chính phủ nước này buộc các công ty sản xuất pin gắn biểu tượng "nguy hiểm với thú cưng" vì trên dòng Galaxy Tab Samsung vẫn còn sử dụng biểu tượng "nguy hiểm cho trẻ em" tuy dòng thiết bị này cũng xài pin Li-ion.

Pin của LG G2

Nếu chó lỡ nuốt pin, bạn phải làm gì?

Đem chú chó của bạn tới phòng khám thú y ngay lập tức để nhờ trợ giúp từ các bác sĩ. Đừng cố gắng làm thú cưng của bạn ói ra vì điều đó có thể khiến hóa chất của pin bị rò rỉ và ảnh hưởng đến đường tiêu hóa của chó khi nôn ngược cục pin ra ngoài.

Tóm lại: nhớ để pin tránh xa thú nuôi và trẻ em, áp dụng với mọi loại pin.

Quảng cáo

209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

S8 tháo pin dc hả anh em?😃
@Airblade14 chó ko trực tiếp cắn cục pin ,nó cắn cả cái điện thoại .lực cắn dư sức xuyên thủng cục pin 😃
@Airblade14 Lấy cây nến. Hơ lên. Lấy con hít lưng dỡ ra. Để xem hình con chó. Thú vị lắm.
@Airblade14
Ko tháo được nhưng nó vẫn là vật thể rời trước khi được lắp vào máy và đến tay người tiêu dùng và đôi khi còn là vấn đề pháp lý nữa.
@vicenzow800i ý người ta là loại thay pin liền được kìa, chứ không phải tháo máy, tháo mạch gì cả
phoenixna
TÍCH CỰC
7 năm
Ko th
Ko tháo đc thì làm sao thay đc pin bác ơi.
Từ hồi làm đt nguyên cục răng trẻ con ko cắn xuyên điện thoại được, răng chó thì được nên in hình con chó là đúng rồi.
Hi vọng S8 ko lỗi pin như Note 7 nha. Đỏ vô cực đã khốn đốn lắm rồi...thấy Sam làm ăn chất lượng ngày càng đi xuống...
@Trịnh Đình Quang Anh Thấy ip chất lượng mới xuống ip 6 mua đc 2 tháng phải đi đổi vì phần trên mất cảm ứng vs sọc ip 6s bị rỉ sơn phải thay vỏ mới ( 😔 quang trọng là lúc bán lại mất thêm khoảng này :( ) sau đó qua ip7 đen vì nhìn đẹp ai dè :( xước vô đối luôn
broin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chuot_bach_dai Công nhận học thuộc bài ghê.
Bạn được 10đ rồi đó. Về cty thế nào cũng đc thưởng thêm.
@Trịnh Đình Quang Anh xem cái video rồi yên tâm
ngole88
TÍCH CỰC
7 năm
Ý nghĩa của nó là: "Đứa nào làm nổ pin của SS là con chó"
=))
Just For Fun
@ngole88 😁
Sao cản giác pin trong clip mong manh vậy nhỉ. Chưa j đã phồng xùi hết lên
kenwind164
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kekedaine Bác thử cưa cái dt của bác xem có nổ ko 😆) vãi cả mong manh =]]]
@kekedaine tại ông kia xẻ vào pin mà bạn
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Chó tha cục pin S8 ( vụ này hơi căng) vào gầm tủ hí hoái nhai. Pin nổ cháy nhà. Đó là lý do có biểu tượng chó nhé. Haha.
S8 quá đẹp
kidboy2412
ĐẠI BÀNG
7 năm
SS đưa cảnh báo như thế là hoàn toàn phù hợp, thực tế đã có một số trường hợp nhai "cục pin Samsung" từ rất lâu rồi chưa chịu nhả.
tobe_alone81
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kidboy2412 Thâm vl😃
dat225
TÍCH CỰC
7 năm
@kidboy2412 Cmt chất nhất trong tháng.
@kidboy2412 thâm thật 😁:D
baomaynem
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kidboy2412 chuan ne
@kidboy2412 Vậy vụ đó là chó nhay hay con gì nhay thế bạn? Có hợp với logo hay là nguyên nhân dẫn tới áp dụng logo mà bài đề cập ko?
BIỂU TƯỢNG ĐẤY CHỈ NHỮNG THẰNG CHUYÊN DÌM SS
Chắc là cảnh báo Seeder!?!
Anh em comment lịch sự nhé, sẽ thẳng tay đấy 😃
@Trà Sâm chuyên môn? biện luận như thím?
Là cái éo gì vậy nhỉ? bác nói dễ hiểu hơn tý đc không?
Trà Sâm
TÍCH CỰC
7 năm
@qquocddatdk Tức là nói chuyện để làm rõ một vấn đề ấy. là thím có khả năng giao tiếp tốt. Tui ko giao tiếp tốt thì tổ chức họp chuẩn bị giấy tờ thôi. Còn mc đành để người có khả năng như thím:v
@Trà Sâm Quá khen rồio_O
Trà Sâm
TÍCH CỰC
7 năm
@qquocddatdk Khen thì thím xông pha nhiệt đi. Nhớ công kích quote mạnh vào. bám vào và hỏi cho bằng được khiến tên đó sợ thì thôi :v
blessedsword
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để tránh bị kiện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019