Bill Gate sẽ tham gia nhiều hơn vào việc phát triển sản phẩm của Microsoft trong vai trò giám đốc?

Duy Luân
3/2/2014 22:1Phản hồi: 40
Bill Gate sẽ tham gia nhiều hơn vào việc phát triển sản phẩm của Microsoft trong vai trò giám đốc?

Theo trang tin Bloomberg, trong thời gian tới Bill Gates sẽ không còn giữ chức chủ tịch hội đồng quản trị của Microsoft nữa mà chuyển sang làm một giám đốc liên quan đến quá trình phát triển sản phẩm. Nguồn tin nói thêm rằng nhà đồng sáng lập Microsoft sẽ dành ít thời gian hơn cho việc quản trị, thay vào đó Gates sẽ đến công ty ít nhất một lần mỗi tuần để thúc đẩy việc xây dựng những sản phẩm quan trọng. Sự trở lại này, nếu có thật, sẽ rất đáng quan tâm bởi Bill Gates là một người tài năng, chú ý đến tiểu tiết và có khả năng kinh doanh tốt.[prebreak][/prebreak]

Được biết Bill Gates đã thử thách Satya Nadella, giám đốc điều hành mảng điện toán đám mây và doanh nghiệp của Microsoft, trong suốt những tháng ban quản trị tìm kiếm CEO. Chính vì thế, Gates và Nadella có thể sẽ hợp tác tốt với nhau khi cả hai chính thức nhận nhiệm vụ mới: Nadella rành các sản phẩm của Microsoft cho doanh nghiệp, còn Gates thì có khả năng sáng tạo ra những công cụ quan trọng đối với thời đại kĩ thuật số.

Thực chất thì cách đây ít hôm chúng ta đã nghe Bloomberg và thêm một số nguồn đáng tin cậy khác nói rằng Nadella có khả năng sẽ trở thành vị CEO chính thức của Microsoft. Ông cũng có một buổi phỏng vấn với trang công nghệ GigaOM để nói về các thách thức nếu ông trở thành CEO của tập đoàn.

Trong những năm gần đây Microsoft đã bị các đối thủ của mình bỏ xa trên thị trường di động, cả smartphone lẫn tablet. Mặc dù mức tăng trưởng của Windows Phone khá tốt trong thời gian gần đây nhưng thị phần của nền tảng này vẫn còn khá nhỏ, chỉ 4% trong quý 4/2013 theo số liệu từ ABI. Windows 8/8.1 thì chưa trở thành nhân tố có thể thúc đẩy mạnh sự phát triển của tablet chạy Windows. Chúng ta hãy hi vọng rằng tài năng của Nadella, kết hợp với những chuẩn mực cao và khả năng nhìn thấy những thứ không ai thấy của Gates sẽ đưa Microsoft trở lại thời hoàng kim trước đây.

Nguồn: Bloomberg
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không vội mừng. Bill là người của thời đại pc và đây là thời của mobile... Với tài năng cua mình hy vọng Bill sẽ làm cho MS trở về thời đỉnh cao
Lót dép hóng... Chuyện gì sẽ xảy ra
gohan123
TÍCH CỰC
10 năm
cũng khó lắm, cứ như wp, win8 thì còn thảm nữa.
@gohan123 Nói thật chứ mình éo biết bạn có hiểu j về công nghệ không.
bạn nói thảm là thảm ở chỗ nào
Windows Phone 8 xuất hiện làm cho điện thoại WP có thể chạy Chip đa nhân.
Kho ứng dụng đang ngày càng nhiều lượng App lên
máy chạy càng ngày càng mượt và hứa hẹn WP còn phát triển mạnh hơn nữa. Thế mà bạn bảo thảm thì ko biết bạn nghĩ j.
hay là như WP 7 mới ko thảm.
gohan123
TÍCH CỰC
10 năm
@thanhtampro94 Nói vậy thì mình thấy bạn chả hiểu cái vẹo gì về công nghệ đâu =)) Thực tế là wp8 đã thua, đọc nhiều vào chút nhé. Mình ko muốn tranh cãi nhiều, nhưng so với mình, bạn chỉ là cái kiểu mới tập tẹ hiểu về công nghệ thôi.
@gohan123 Bạn nên chỉ ra vài cái links để mọi người đọc mở mang đầu óc

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
Chỉ có người cha mới hiểu rõ điều gì là tốt nhất cho đứa con của mình...
Tập trung làm từ thiện đi bác Bill ơi

Bill Gates rời xa công việc quá lâu rồi , bây h mà nhảy vào thành công thì không sao , thất bại thì ảnh hưởng đến danh tiếng lẫy lừng 1 thời lắm
thao56
ĐẠI BÀNG
10 năm
thế Bill Gates sẽ ít quyền lực hơn phải không?
Bill là thần tượng số một của mình và hy vọng Bill sẽ làm nên nhiều điều mới hơn cho MS
thôi.kệ
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là khó cho bác Bill, WP8 thì đang cố chen vào cái bánh mới, còn W8 thì cố giữ cái phần bánh cũ mà đối thủ thì khó nhằn. mobile thì Ios với Android khá chắc, Pc thì Mac và chrom vươn khá mạnh
🆒
RIM
CAO CẤP
10 năm
Kể cả Satya Nadella vừa mới được chỉ định là tân CEO của MS hay là vua nổ Ballmer thì mình vẫn k có ấn tượng với ai ngoài bác Bill cả! Mình vẫn thấy dấu ấn của bác quá lớn ở MS thôi 😃
Ngoài lề, CEO mới của M$ Satya Nadella, chính thức
http://www.microsoft.com/en-us/news/ceo/index.html
Mong bác Bill vực dậy được MS, cả Windows 8 và Windows Phone.
Bill Gates vẫn là chổ dựa tinh thần quan trọng cho Microsoft, đặc biệt là trong giai đoạn nhạy cảm này, rồi dần dần sẽ thoái lui hẳn khỏi Microsoft. Cám ơn vì tất cả những gì Ngài đã mang lại cho thế giới. Ngài mãi là vị thánh sống trong lòng tôi!!!
Phi Hùng
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bill Gate no.1
Vâng các bạn nói là thời đại của mobile thế mobile có cần offline không bạn ,thế máy tính pc của các bạn chơi game pk hay soạn thảo văn bản có cần window không hay lúc bạn jailbreak iphone ipad ipod có cần pc nền tảng window không. Không có ngôn ngữ basic đo billgate sáng lập ra có hệ điều hành mobile như ngày hôm nay không
@hts1690 1. Không nên gọi là nên tảng window mà gọi là môi trường window thì đúng hơn.
2. Billgate sáng tạo ra cái ngôn ngữ nào??? Bill không sang tạo ra ngôn ngữ lập trình nào cả. Chỉ là phát triền trình thông dịch, phát triển PC-Dos, và Os window
@tranhai251 DOS cũng không phải do bác Bill sáng tạo ra 😃

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
@dac Nhưng ông là người phát triển PC-DOS. Mình nói rõ là phát triển rồi mà bạn
@hts1690 Có ai nói không cần Office không cần PC hả bạn?
Ừm đọc mãi mà chẳng thấy ai nói là không cần PC nữa cả, thấy ông SJ nói rất đúng đấy chứ, mobile như mấy chiếc ô tô đi trong tp vậy, còn pc như mấy chiếc xe lớn để xúc ủi, chở hàng gì đấy (không nhớ rõ nữa), nó vẫn rất cần thiết chứ có phải bỏ nó đi đâu, nhưng người ta ít dùng hơn. Cũng giống như PC với smartphone hay tablet vậy, người ta đã ít mua laptop/pc khi mà nhu cầu của họ chỉ là lướt web đọc báo. Họ lên đời chủ yếu là đt với mtb còn pc của họ vẫn đủ dùng nên họ k nâng cấp nữa. Đó không phải là thời đại của mobile thì là gì bạn? Mấy ai còn cầm laptop ra quán cafe ngồi đọc báo nữa. Thời đại của mobile đâu có nghĩa là pc tuyệt chủng
kaichuan
TÍCH CỰC
10 năm
Sao đọc trên Bloomberg thấy ghi BG giữ 4.3% cổ phần. BG & SB cộng lại mới là 8.3% mà nhỉ?
Enlighten
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tin mới vừa cập nhật trên wiki

[Bill Gates] He stepped down as chairman of Microsoft in February 2014, taking on a new post as technology advisor to support newly-appointed CEO Satya Nadella.

Bác Gates đã chính thức hết làm chairman từ hôm nay rồi, chairman mới là John W. Thompson.
Đồ tể đã trở lại...
gừng càng già càng cay . thời sj với bill ngang nhau đấy. . sj đi trước bill . chắc bác ngồi ghế chủ tịch thấy lớp trẻ làm ăn tệ quá săn tay áo nhảy xuống làm đây .
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
lâu rồi chắc chú Bill không lập trình, có khi nào chú Bill đang học Objective-C để viết app cho iPhone 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019