BlackBerry còn mãi trong tim
crazysexycool1981
3 tháng trướcBình luận: 416Lượt xem: 11.681
Kỷ niệm chương.jpg

Lâu lắm rồi mình mới được dịp nhìn lại món quà kỷ niệm chương mà bbvn.net gửi tặng trong cuộc thi viết về BB Work đợt cuối năm 2016. Thời đó, mình vẫn đang xài Passport Silver & sinh hoạt khá sôi nổi cùng các BBers nhưng tới thời điểm này thì mình không còn xài chiếc smartphone với thiết kế độc nhất vô nhị này của BlackBerry nữa! Những AE từng gắn bó với biểu tượng chùm dâu có lẽ cũng đã rụng dần về quân số theo thời gian, một số ít chắc giống mình vẫn ko dứt được cái duyên với BB! Mình đã cất tủ chiếc Passport Silver sau gần 2 năm chinh chiến, ăn ngủ & vọc vạch cùng em nó! Kỷ niệm đôi khi chỉ là những thứ khá giản đơn, dung dị nhưng lại có sức mạnh tinh thần ghê gớm 😊

Ai từng một thời gắn bó với BBOS những năm 2009 chắc đều ít nhiều từng trải qua những khoảnh khắc tìm tòi, vọc vạch các thủ thuật như: Up rom, Change pin, Winhex... có lẽ những chiếc smartphone BB với bàn phím qwerty đặc thù như 7290, 8700, 8800... là những mẫu điện thoại vô cùng quen thuộc. Là một người may mắn như bao BBers khác, mình cũng từng có những khoảng thời gian được trải nghiệm cả 3 nền tảng đã & đang được sử dụng trên các thiết bị smartphone của BlackBerry như: BBOS (7290, 8700V, 9800, 9900, 9930), BB10 (Passport Silver), BB Android (Mercury, Athena). Ở mỗi thiết bị khác nhau, mình đều cảm nhận được niềm vui, sự thú vị riêng biệt nhưng trên hết chính niềm đam mê vô bờ bến với bàn phím qwerty đặc thù trên các thiết bị BlackBerry đã khiến mình thêm yêu & gắn bó trong suốt hơn một thập niên qua ☺️

Vốn là một người hoài cổ, mình luôn cố gắng lưu lại thật nhiều các món đồ cũ từng xài, thay vì vứt bỏ sau khi không còn nhu cầu sử dụng. Nhờ vậy, đến giờ này mình vẫn còn giữ được không ít những món đồ công nghệ mà hầu hết AE không còn giữ được. Mỗi món mình xài dù mua hay được tặng đều phảng phất ít nhiều những dấu ấn riêng biệt & có lẽ phải thật sự đam mê cũng như chút gì đó hoài cổ mới cảm nhận được thú vui này! Nhìn lại tấm kỷ niệm chương được tặng năm xưa, trong mình như được dịp trỗi dậy khoảng thời gian đê mê còn mặn nồng với nền tảng BB10. Thời điểm trước đó, mình từng xài 9900/9930 & chắc mẩm sẽ lên đời Classic nếu như không tình cờ có sự xuất hiện của chiếc Passport Silver sau hơn một năm tính từ thời điểm diễn ra buổi offline do BlackBerry Việt Nam Fan tổ chức ở 24 Lý Quốc Sư đợt 27/12/2014 😎

Với nhiều người thì BlackBerry giờ chả còn lại gì ngoài hư danh nhưng với mình, BB là tất cả, không một hãng điện thoại nào (ngay cả Apple) có thể vượt qua cái bóng khổng lồ mang tên BlackBerry mà mình vẫn ôm mộng & tôn thờ bấy lâu nay! Mong một ngày không xa, BlackBerry sẽ quay trở lại cái thời tự gia công thiết bị cho chính mình để các BBers như mình được dịp sống lại thời hoàng kim năm nào, dẫu chỉ là một lần 😌

/13 người
Minh cung la fan cua bb , tu ngay dung bb8x den gio minh van dung , hien gio so huu 2 e keytwo va 9900 , noi chung den gio chang thiet dung loai nao khac ngoai bb . minh cung hy vong BB con sx trong tuong lai ve cac mau !!
@so roses Cũng đang muốn mua K2 mà giá căng quá =)) bác tham khảo Quang3g, HN03, worldphone, thegioiblackberry xem sao
@so roses Ở trên có bạn đưa ra vài cái tên rồi đó 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@haolinh13 em cũng dùng key2 và pp =))
@vunt bác đã thử gõ pp chưa mà than cứng =))
BB mà cũng tổ chức thi viết giống kiểu Bphone nhỉ
@quangtruong1985 Classic cũng có dock à bác, hình như cắm luôn vào cổng micro usb. Mình xài Q20 mãi, giờ cất tủ mua con s10e rồi lấy lại em 9780 xài 2 máy..😆 cầm 2 em to ko nổi.
@VanNhatVina Sống đơn giản thì đời thanh thản! Cuồng bất cứ cái gì đó đều có mặt tốt, mặt xấu nhưng mặt xấu thường nhiều hơn. Đơn giản như iHiệp cuồng apple thì tốn mớ tiền, tiền đó có thể là tiêu hợp lý nhưng nếu không quá cuồng thì tiền đó có thể giúp ích được nhiều cho xã hội 😁 :D :D
@chimse-ngaoda Em có cuồng gì đâu bác. Chỉ thích thích thôi. Thích BB ở cái bàn phím, nó rất riêng. Nhưng giờ BB không đáp ứng được trải nghiệm người dùng nữa rồi.
@teobe Đâu có bác, cái đó em dùng là cái sạc không dây cho con Note9, có đế dựng. Mà thấy để con Classic lên đẹp nên để thôi 😃)
Để cho em nó yên nghĩ đi bác ak 😬 nhớ xưa tiền thân tinhte cũng là sân chơi của ae đam mê BlackBerry.
@teobe Cấp 3 mình xài con đó ngầu nhất trường... đúng là nồi đồng cốt đá. Lớp chỉ có mình là coi phim heo trên điện thoại được 😅
@crazysexycool1981 em biết đến tinh tế do dùng em bb6710 cũng hơn chục năm rồi, ấn tượng đầu tiên là mình có thể xem tin nhắn như chat
@alancabata Đó cũng là 1 điểm khá thú vị ở BB thời điểm đó, ko cần back ra như các thiết bị khác, mọi thứ chỉ đơn giản là cuộn lên xuống để theo dõi SMS 😎
@crazysexycool1981 Ak phải công nhận là tôi mê cách nhập liệu của z10
COVID tai hại quá, khiến k ít người cứ ăn mày dĩ vãng
@alancabata like vì câu nói hay (y) :v
@phamthienthuong Không có ăn mày dĩ vãng thì làm sao có đại gia tương lai hả chú mày?
@alancabata 😆
@alancabata 👍
Nhớ hồi còn dùng mấy em 8x , mà về sau khi BB phổ cập android cũng là lúc hết lúa để theo đuổi nên thôi 😁
@linhvuxvn Thực tế hồi BB mới chuyển sang Android, mình thấy rất dị ứng, đặc biệt với mấy dòng DTek & Priv. Đợt đó ko có chút ấn tượng nào, đặc biệt khi có tin rò rỉ trên mạng về chiếc K1 nhưng nào ngờ đến khi em nó ra mắt, mình lại là 1 trong số khá nhiều AE mua chiếc này, thậm chí còn hứng thú đến mức viết bài chia sẻ cảm nhận! Đúng là "ghét của nào, trời trao của nấy" ^^!
@crazysexycool1981 Lúc đầu khi chuyển qua android em cũng ko thích mấy nhưng về sau xem nhiêù bài review và có đứa bạn dùng thì khá là ấn tượng , nhưng giá cũng khá chát 😁
@linhvuxvn Điển hình của giá chát chính là chiếc K2 hàng chính hãng hiện nay chỉ giảm đúng 1tr sau gần 2 năm mở bán chính thức! Thời điểm này chắc khó để AE tiếp cận máy brand-new, chỉ còn cách xài hàng 2nd hoặc NFS :D
👏👏👏
😆 Vẫn đang dùng, ko thiếu dòng nào của BB 😁
@vunt Nếu đó là sự thật thì bạn quả là người hy hữu mình biết, mấy ai đủ điều kiện để trải qua mấy chục model của BB từ trước tới nay 😅
@crazysexycool1981 Lúc thèm thì ko có tiền ý bác, sau này có điều kiện hơn chút em mới đi lùng lại những con mà hồi xưa mình ko với tới. 😆
@vunt Thế là chạy lùi so với công nghệ 😂
@vunt Bác đúng là fan cứng BB luôn, em cũng dùng qua nhiều nhưng giờ chỉ giữ đc PP black, 9983 và Priv thôi. :D
Blackberry giờ gần như ngỏm hẳn. Âu cũng là tất yếu
@fioh_tuananh Điều gì đến chắc cũng fải đến thôi E, xu thế mỗi lúc 1 thay đổi mà! Nhưng với A thì đến nay chưa có bất cứ dòng máy nào khác có thể khiến A từ bỏ việc sử dụng smartphone của hãng này 😌
Ignore rồi mà sao vẫn nhìn thấy post của ông này???
@Puppy Potter Đọc được nội dung ko, hay thấy mỗi title? 😏
@Puppy Potter Đồng cảnh ngộ. Không đọc mà chắc ko hay nên em cho 1 sao rồi đi ra bác ơi. 😁
bb gây nghiện thì chỉ có bbos thôi. bb10 hay android ko còn cái hồn bb trong đó nữa.
ngày ra mắt q10 với z10 cũng là lúc em chia tay bb.
hoài niệm 1 thời share cod, hex key cho ae tinhte và bbvietnam.com
@Dr.Son Với mình thì ko hẳn như vậy, trước đây đúng là mình cũng từng nghĩ như vậy, nhất là khi BB chuyển sang Android nhưng đúng là "người tính ko bằng trời tính", mình hiện đang khá hài lòng với K2 chạy Android, còn trước đó cũng khá hài lòng với Passport Silver chạy BB10 😎
@Dr.Son mình hex key mà muốn vỡ cmn đầu 😀
@lehunghmu Hồi đâu mới tập tành vụ này, mình cũng nhìn màn hình muốn đui cả mắt vì quá choáng ngợp với những con số hiển thị trên màn hình khi dò key! Nhưng sau nhiều lần rà soát thì cũng tìm ra quy luật để nhận biết key cần tìm! Đó là 1 kỷ niệm khá lý thú với những ai từng mê mệt với trò tìm key cho app 😅
giờ có 1 số thương gia bán bb new nobox là sao nhỉ, mấy con hàng 9xxx và 8xxx v.v.. có máy là bàn phím ả rập giun dế nữa chứ 😆
@Qsix Thì là hàng dựng lại là chính, thỉnh thoảng vẫn có lô nhà mạng, hay công ty nào đó thanh lý mà. Nhưng hiếm lắm 😁
@Qsix Cái này chắc chỉ thương gia biết rõ nhất nguồn gốc, mình ko khoái mấy dòng bàn phím Ả rập 😅
Mình xài thử bb passport của đồng nghiệp thì thấy chán vl ra, chẳng có j đặc biệt. Đã rõ tại sao bb chết
@baokhanhpro957 đúg rồi pro. bb10 ko ra gì nên cuối cùng chuyển sang android đó
@baokhanhpro957 😆 Bác sài ở thời điểm này chả chán.
@baokhanhpro957 Do bạn quen với HĐH Android hoặc iOS, với mình thì BB10 vẫn cho 1 cảm giác trải nghiệm khá hứng thú với thao tác vuốt, Hub, hệ thống phím tắt, đèn LED thông báo đa dạng... 😎
@Dr.Son Chắc do bạn ko hợp với BB10 chứ ko fải do BB10 ko ra gì, trừ việc kho này nghèo nàn về ứng dụng 😎
E vẫn còn giữ 2 em này làm kỷ niệm đây...
Ngày xửa ngày nào cũng úp rom đến hoàn thiện thì thôi.
@iptran68 chuẩn cơm, bber là phải biết up rom, trích cod, hex key, haiz. hoài niệm thật
@iptran68 Xưa cũng từng có thời mình xài 8700R bên cạnh chiếc 8700V thường xuyên dùng! Trong series các dòng 87xx, mình khoái nhất là V & R 😎
@iptran68 Chứ ko phải up đến hết đêm đến sáng rồi để đấy đi làm tối về Up tiếp à hehehe
@iptran68 8700c & 8700g ?
@iptran68 Hôm nay e bỏ ra lau chùi đây! 😃
Ai biết bác này giờ chắc cũng 2 con rồi
@Dr.Son Mình từng 1 lần chạm trán ngoài đời với bác admin này trong 1 buổi gặp mặt cuối năm ở Hà Nội đợt 20/12/2015 😎

https://tinhte.vn/thread/hinh-anh-buoi-offline-blackberry-gap-go-cuoi-nam-tai-aura-coffee-67-pho-duc-chinh-20-12-2015.2537411/
Cũng dùng nhiều BB lắm (6x, 7x, 8x, 9x, BB10) hầu như em đã xài qua hết. Cái thời của em sinh sau nên không được sinh hoạt ngay thời sôi nổi nhất của BB VN. Tưởng như hết duyên với cây Passport Silver nhưng rồi em cũng quay lại với Priv và rồi Keyone, Keytwo. Đáng tiếc là mong muốn níu giữ chút gì đó của BB lại không thành công. Keytwo là chiếc BB cuối cùng em đã bán hqua. Một chiếc máy tuyệt vời nhưng lại chưa đủ toàn năng để dùng làm máy chính. Kinh tế k cho phép em giữ lại những cây máy ấy mà phải bán đi mua máy mới nên thôi..coi như BB là 1 kỷ niệm đẹp
@Babean1907 Có mỗi xem phim và chơi game thì hơi củ chuối tý thôi mà bác 😁
@Babean1907 Kể cũng tiếc vì sau 1 thời gian dài gắn bó với nhiều mẫu model khác nhau, mình thì chắc cắm rễ xài lâu dài với K2 nếu như BB hay ko có đối tác nào của BB tiếp tục sản xuất smartphone nữa 😌
@vunt Ngặt nỗi đấy lại là 2 nhu cầu mà người dùng giờ hay sử dụng 😂
@vunt Hì mình ít game mà lại hay chụp hình...mà keytwo khoản đó đuối quá
Em iphone nhưng máy nghe gọi vẫn BB
@crazysexycool1981 Con Classic của mình giờ tắt sóng, tắt wifi làm máy nghe nhạc cho thằng con trong bụng vợ mình. Hi vọng nó cũng thích hoài cổ như mình. Còn 2 vợ chồng h thì fulltime Iphone.
@crazysexycool1981 Chuẩn Combo thần thánh 😆
@Nguyễn Kim Sơn 2 tay 2 súng, ngoài ra thêm 1 chiếc Huawei Nova 3i để backup ^^!
@Nguyễn Kim Sơn Sau nó lớn lên cho xài Classic 😆
1 thời nghiện nhưng giờ là hoại niệm! Từ thời bb10 ra là ko muốn dùng nữa!
@crazysexycool1981 cảm giác đó đã lám nha 😆), mấy con bb hay bị chết nguồn, hay để kiệt pin. Đến lúc leen rồi thì nhìn hình nền hay lướt lướt trackwheel/ball/pad thôi cũng đủ hoài niệm rồi a
@Võ Phiệt Khéo lúc đó lại có hứng kết nối với máy tính để tìm & cài thử mấy app/game đuôi alx hoặc jad cũng nên 😂
@crazysexycool1981 Haha, thiệt ra là cắm dô cài jad, cod thiệt nè a 😆
@Võ Phiệt 👍
Thời covid nhìn cái điện thoại có nhiều phím bấm khó vệ sinh cũng sợ ko dám đụng vào
@levietman Lo xa thế bạn, 1 chiếc giẻ ẩm là đủ vệ sinh mà 😃
@levietman Bác làm như h mới nghĩ đến chuyện vệ sinh ý,. Trước h bác ko nghĩ tới à?
@vunt Ko
Mình biết tới tinhte cũng nhờ blackberry. Từ hồi handheldvn rồi qua tinhte, mấy bài flash rom
@blackbi Mình chưa từng sinh hoạt bên HH nhưng có thấy nhiều người nhắc đến forum này! Mình biết đến Tinh Tế cũng nhờ bén duyên với BB 😋
@blackbi Với em Tinh Tế em biết, Tinh Tế của cộng đồng BB ngày đó cũng chết theo BB rồi 😁
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019