Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

BlackBerry được tòa thông qua yều cầu cấm bán Typo - vỏ bảo vệ kiêm bàn phím cho iPhone

Duy Luân
29/3/2014 22:49Phản hồi: 66
BlackBerry được tòa thông qua yều cầu cấm bán Typo - vỏ bảo vệ kiêm bàn phím cho iPhone

Hồi tháng Một năm nay BlackBerry đã tiến hành kiện Typo Products vì công ty này chuẩn bị kinh doanh một phụ kiện vỏ kiêm bàn phím cho iPhone. Điểm đáng nói đó là phần bàn phím của sản phẩm có kiểu dáng gần như giống hoàn toàn với bàn phím vật lý trên những chiếc điện thoại BlackBerry, đặc biệt là Q10. Trong diễn biến mới nhất của vụ án, thẩm phán William Orrick đã thông qua yêu cầu cấm bán sơ bộ của BlackBerry đối với Typo. Ông cho biết BlackBerry cơ bản chứng minh được Typo vi phạm các bằng sáng chế do mình nắm giữ, trong khi phía Typo không thể đưa ra các câu hỏi phù hợp nhằm phản bác tính hợp lệ của những bản quyền này. Orrick cũng bác bỏ lo ngại của Typo về việc nếu không được bán sản phẩm thì công ty sẽ không thể kinh doanh tiếp được.

Phản hồi lại, Typo nói họ không hài lòng với quyết định của tòa và sẽ tiến hành kháng cáo lại lệnh cấm nói trên. Song song đó, công ty "sẽ tiếp tục làm và bán những sản phẩm mang tính cách tân mà những người bận rộn không thể không xài". Phía BlackBerry thì tất nhiên bày tỏ sự ủng hộ và nói thêm rằng hãng sẽ không cho phép bất kì ai sử dụng đặc trưng trong thiết kế của mình mà không được cho phép.

Được biết đây không phải là lần đầu tiên BlackBerry đâm đơn kiện liên quan đến bàn phím Qwerty. Vào năm 2002, BlackBerry đã cùng với nhà sản xuất các thiết bị PDA, Handspring ra toà vì tập đoàn này đã áp dụng dãy bàn phím có cách lắp ráp và kiểu dáng giống với bàn phím trên các máy BlackBerry lúc bấy giờ.

66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngộ
ducminh60
TÍCH CỰC
10 năm
công nhận là giống hệt ,kiện là đúng rồi
shirley19
TÍCH CỰC
10 năm
Thật sự cảm ứng iphone rất rất là nhạy ( nếu tay không ướt và đổ mồ hôi ) nên gắn thêm cái này cũng ko tiện bao nhiêu có khi thêm hại . Ipad thì để cover kiêm bàn phím thì ok
vinhson2012
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shirley19 Nhạy nhưng mà màn hình bé tí. Nếu bấm thì tốc độ thua phím vật lí của bb xa 😁
@shirley19 Mà gắn case này vào rồi thì các phần bên dưới bị che sao dung được nhỉ? đâu phải lúc nào cũng cần gõ?.
Tên Shirley làm mình nhớ đến Shirley Dương trong bộ "Ma thổi đèn" quá.
@shirley19 giờ cảm ứng ai chả nhạy hả bác? mấy hãng khác đeo găng tay còn sài được IP Ipad bác là được chăng ? :v
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ragefighter Cái phụ kiện này gắn bên dưới iPhone các ak. Nhìn iPhone dài ngoằng như thanh đoản đao =))
@nhancom3d vậy a2h? minh ko chú ý lắm, vậy khỏi nhét túi quần nhỉ?
Ai bảo ko giống đập phát chết luôn 😁
Chưa đọc xong cái tiêu đề lại cứ tưởng cấm bán Iphone ở đâu đó hoá ra chỉ là cái vỏ này thì chắc cũng chẳng mấy ai quan tâm nhỉ
quang.an
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn quá giống, thua kiện đúng rồi
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
kiện chứ ko để tụi nó lộng hành hết. lộng hành như hàng tụi nhái tàu khựa và ko còn cách trị được thôi.
cho bán thì phone của blackberry bán cho ai.
@nguyenhai712 BB giờ còn mỗi cái bàn phim QWERTY vật lý mà bị copy thì toi luôn. Chỉ còn các fan cứng muốn lưu giữ các sản phẩm BB về trưng bày thôi.
Nó bán được một tg rồi 😔
:eek::eek:nhìn thấy y hệt kiện cho là phải :p thay vì cấm bán thỳ hãy cho bán và mỗi vỏ ăn 2% tiền ngon hơn
@AmbitiousMan Và power by RIM or BlackBerry :rolleyes::rolleyes:
@AmbitiousMan điện thoại iPhone + phím vật lý bb thì thật tuyệt. sao bon typo ngoan cố ko mua bản quyền nhỉ
@AmbitiousMan Thì trong bài cũng đã nói rồi đấy thây từ "hãng sẽ không cho phép bất kì ai sử dụng đặc trưng trong thiết kế của mình mà không được cho phép". "Cho phép" ở đây có nghĩ là phải lợi ích song song mới cho bán chứ 😃
Duy1393
TÍCH CỰC
10 năm
cấm là đúng rồi nhìn nửa dưới như bb 😆
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
10 năm
bảo vệ cho còn phàn nàn 😁 !
RIM ơi cố lên :p !
Giống hệt thế này thì ko cấm hơi phí....
Dạo này mod viết bài hay sai chính tả hay có mùi "google trans". Hay do IOS 7.1 vẫn còn lỗi gõ Tiếng Việt nhỉ? 😁
Có lẽ lại tốt cho bb ý, bb đang bị quên lãng họ làm cho nhiều người liên tưởng bb là tốt
1 sp đẹp ko thể đến tay người dùng, 2 bên hợp tác đc thì hay quá 😃
hungtran81
ĐẠI BÀNG
10 năm
haiz còn mỗi cái qwerty để lay lắt qua ngày mà cũng bị ăn cắp
Ha_TM68
TÍCH CỰC
10 năm
Đặc trưng của Blackberry chính là bàn phím vật lý mà. Nếu ai dùng quen rồi thì ko dễ bỏ được. Mình dùng được 8 năm nay và ko bỏ được.
hunterlovex
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnstockguru thực sự là ko hiểu ý của bạn😕
@Ha_TM68 Mình dùng 12 năm và bỏ dc , bàn phím nó ko cứu dc cả nải chuối
dtan
TÍCH CỰC
10 năm
@soskhanh vẫn tốt hơn của iphone bác ah ít nhất chưa thấy phản ảnh nhiều lỗi telex như bên ios
@Ha_TM68 Motorola Droid cũng có bàn phím mà còn xịn hơn BlackBerry.
hic lai sai chính tả ở tiêu đề rùi kìa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019