BLACKBERRY FAQ - Mỗi ngày 1 câu hỏi

cesarhuynh
9/4/2007 9:1Phản hồi: 9.931
Hôm nay em xin lập thread này để anh em giao lưu học hỏi kinh nghiệm và xử lý cho con BB của mình. Em sẽ cố gắng sưu tầm những mẹo vặt và kỷ thuật xử lý cho BB. Ai có vướng mắt gì xin post vào đây để anh em cùng nhau xử lý nhé. Tất cả vì sự nghiệp phát triển BB ở VN 😁. Chuyên mục Mỗi ngày một câu hỏi (giống VTV1 có " Mỗi ngày 1 cuốn sách vậy) :D xin dc bắt đầu.

Chống Tràn Bộ Nhớ Cho Black Berry​

Vào 1 ngày đẹp trời nào đó, con BB của bạn tự dưng mất hết sms, call log .. mà bạn ko hiểu nguyên nhân. Những cách sau sẽ giúp bạn tránh dc điều đó

Đóng những ứng dụng bạn đang mở. Có những ứng dụng bạn mở lên, nhưng vẫn chưa đóng nó lại, nó vẫn chạy ở background. Hãy đóng nó lại bằng cách nhấn ALT+Escape/Back Key. Thường thì có 5 ứng dụng mặc định là Phone, BBmessanger,Browers,Homescreen, and Call Log. Hãy đóng những ứng dụng bạn đã mở nhưng ko dùng đến nữa.

Auto Delete ON/OFF
Vào Messages -> chọn Menu/Blackberry -> Options -> General Options -> Keep Messages: (chọn từ 15ngày đến forever)

Tháo pin ra khỏi máy trong 30 giây để máy giải phóng bộ nhớ (giống như PC làm việc nhiều quá mình phải restart lại vậy).
Kiểm tra xem bộ nhớ mình còn bao nhiêu đừng để bộ nhớ còn ít quá : Options -> Status -> File Free: XXXXXXXX Bytes

Xóa Event Log : Nhấn ALT + LGLG --> Menu/BB Button --> Clear Log

Xóa những ứng dụng ko cần thiết cho mình bằng DesktopManager --> App Loader --> bỏ những gì bạn ko cần như Languges Pack (tiếng Pháp, Tây Ban Nha chẳng hạn)

Và cuối cùng là Update OS để tận hưởng những tính năng mới
Good Luck
9.931 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- Một chủ đề hay.
Bổ xung:
- (FAQ => Frequently Asked Questions là những câu hỏi thường gặp).
- Nhưng chú nói ở trên là cho loại máy BB nào thế? cố gắng nói rõ hơn chút nhé.! Thank's.
Đây là áp dụng cho tất cả BB, vì đây là FAQ mà. Nếu có trường hợp đặc biệt cho từng dòng thì em sẽ lưu ý.
:stomp:Bức xúc nhất là những "Kụ" viết sai chính tả........!
1 câu hỏi về bộ nhớ máy của BB:
để chống tràn bộ nhớ thì nên để dung lượng file free tầm bi nhiêu là hợp lý ?
thêm nữa là có cách nào để quản lý số lượng tin nhắn chi tiết ko nhỉ ?
muốn xóa nhanh 1 lúc nhiều tin nhắn cũ thì làm sao ta ?
hix! bác đùa ah .Máy e có tổng thể 14Mb mà bác bảo để trống từ 10M trở lên thì e xài cái jif nữa đây:angry6wn:
huongdang
ĐẠI BÀNG
15 năm

ban vao trong Message> di chuyển lựa chọn đến ngày cần xóa> menu> Delete Prior> Delete😁
đê trống 10Mb thì còn cài được ứng dụng gì nữa.bác đừng giận.😁của em nó là 7290 mà.
hix! 1 cái máy bt có bộ nhớ trong là 64M, cái gì cũng copy vào bạn để 10M thì còn gì.... Theo mình để 2M là hợp lý vì những thứ lưu vào máy thông thường ở dạn văn bản nên k đáng bao nhiêu cả
Chào bạn cesarhuynh ,cho mình hỏi là sau khi mình cài hoàn thành tự điển A_V font Unicode của anh Hồ Ngọc đức vào BB pearl.Nhưng có 1 vấn đề là chử Việt nó hiện lên kô đúng ,có nhiều ô vuông kèm theo chử,theo mình nghỉ cần phải có Font unicode bỏ vào Black berry Pearl-8100 phone thì nó mới hiện lên hoàn toàn đúng về Tiếng Việt phải kô bạn ?,Nếu bạn có Font này để cài vào phone ,vui lòng cho mình với,Hay có cách nào khác chỉ dùm cám ơn bạn nhiều.
Hiện giờ chưa có bản Unicode chuẩn cho tiếng Việt, chúng ta phải chờ thôi :mad:
Của em cũng bị vậy khi cài từ điển A_V. Em dùng BB8800, các bác chỉ giúp em làm sao để đọc được tiếng việt trong từ điển đó. Thank :p
Giờ bộ từ điển phổ thông nhất đã có thể đọc được bình thường rồi mà bác
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
black berry 8100 kô chịu nhận tin nhắn

có bác nào chỉ dùm,2 hôm nay nó kô chịu nhận tin
bác cho em hỏi tý. on bb8700c của em làm sao ko kết nối được wifi. bác chỉ em với? làm cách nào để kết nối được đây.
Mình đã từng bị như bạn mà không tìm ra nguyên nhân.Nhấn đi thì ok, nhưng không nhận được tin nhắn.Mình reset lại máy là được.Bạn làm thử nhé
Vào
Setting, Security, General Settings. Tại dòng Password, bấm nút cuộn, chọn Wipe Handheld, sau đó gõ vào chữ "blackberry" để tiến hành. Làm như vậy chắc chắn khỏi bệnh (Vù mình đã bị y như vậy và chữa khỏi). Nhưng mình cảnh báo bạn là làm như thễ sẽ mất hết dữ liệu và phải cài đặt lại toàn bộ đấy nhé

Chúc bạn thành công
cảm ỡn các bác nhé , đã chỉ em biết
@dung_sf bạn nêu lại tình hình một cách rõ ràng với những phương án đã thực thi rồi xem nào ?
Có 1 vấn đề cần giải quyết đây, em Pearl của em giờ lại đỏng đảnh rùi. Tình hình là em dùng 2 số đều của Vịt teo, 09...79 cho em Pearl, trước giờ vẫn nghe gọi bình thường, ko hiểu sao sáng nay lại ko gọi dc, trên cột sóng ko có sóng mà chỉ có chữ SOS. Em thay sim khác vào thì nghe gọi bình thường, còn con sim 09..79 lắp vào máy khác thì cũng nghe gọi bình thường lun 😕 . Cả 2 sim em lắp vào con Pearl đều là của Vit teo nên loại trừ trường hợp do mạng nha các bác, vì cả 2 sim em lắp vào máy khác thì vẫn nghe goi bình thường, chỉ khi lắp sim 09..79 thì mới bị SOS. Bác nào có cao kiến gì giúp em nhé, sáng giờ ức chế qua :mad: . Em có 2 cái ảnh, anh em xem rùi cho em ý kiến nhé. Thank all.
8100 sos.jpg
8100 sos 2.jpg
Bây giờ em không đặt chế độ Automatic nữa mà em đặt chế độ Manual trong Options/Setting/Network. anh nghĩ là ok thôi. Thử xem nhé!
Máy ổn rùi anh ui, thì ra là do mạng, con sim kia bỏ vào 1 lúc sau cũng bị sos luôn, đến chiều thì mọi việc lại tốt rùi. Hôm qua giờ bận quá ko kịp thông báo. Thanks anh đã quan tâm nhé
kaching
TÍCH CỰC
17 năm
Các cho em hỏi cái: BB8100 nghe nhạc = tai nghe ra 1 tai hay 2 tai vậy??? Tại vì mình dc người bạn cho con BB8100 này, chỉ có sạc và máy thui, ko có tai nghe zin của nó...và 1 vấn đề nữa là tại sao mình sd Bluetooth send file cho máy khác được nhưng máy khác send lạic cho mình thì báo lỗi "sending fail", 10 máy như 10, từ Nokia cho tới SamSung, SE, Motorola...mong bác hướg dẫn...thanx các bác nhiều!!!!
Em mới tậu con BB8100 nè, có tai nghe nhưng không phải hàng zin, cắm vào nghe được cả 2 lun, nghe cũng được lém. Còn Bờ lu tút em mới xài nên chưa thử. 😁
Bluetooth của BB cũng giống như của máy tính ấy. Muốn nhận được file thì trước hết bạn phải connect với máy khác rồi mới vào máy của mình lựa chọn receive using Bluetooth bạn ạ.

Chẳng hạn thế này, bạn muốn bắn một file ảnh từ máy Nokia sang máy BB của bạn, thì bạn phải bật Bluetooth để máy Nokia search và kết nối thành công với máy bạn. Sau đó từ máy BB của bạn vào Media/Picture rồi vào Menu, chọn Receive Using Bluetooth, lúc này mới bắt đầu tiến hành việc bắn file ảnh từ máy Nokia sang.

Tương tự nếu muốn nhận file nhạc thì vào Media/Music.
@kaching bạn hãy bấm receive using bluetooth mới nhận dc bạn ak
@kaching jack 2.5 của bb rất khó kiếm. nếu mua mấy loại của nokia hay ngoài chợ trời thì nó chỉ ra 1 bên thôi hoặc ko ra bên nào. phải là hàng của bb thì mới ra cả 2 tai nhé.
vấn đề bluetooth thì trc khi gửi từ máy khác bạn phải vào phần bộ sưu tập trên bb. ấn phím chùm dâu, chọn receiving from bluetooth... (đại loại thế lâu rồi ko dùng os 4.5 mình ko nhớ rõ lắm) sau đó mới gửi thì mới nhận đc nhé.
tai nghe theo máy thì mình ko biết thế nào, nhưng mình đã thử tai nghe của O2, kết quả là chỉ ra 1 tai thôi, hôm nào kiếm cái tai P910 thử xem sao. Còn về bluetooth thì mình vẫn bị như bạn, tối nay về thử xem sao, sáng giờ đau đầu cái vụ gprs quá đến giờ vẫn chưa dùng dc, chán thế k biết

tai nghe của P910 thì minh chưa thử nhưng ma ban kiếm môt tai nghe của máy motorola đi chắc là nghe được đấy nhưng mà chân jắc cắm phone phải là loại 2,5 co. còn bạn hỏi tại sao không bắn đc bluetooth àh.
đầu tiên bạn bật bluetooth lên nhé sau đó cho tìm thiết bị. khi tìm thấy thiết bị rồi thi vao phần media chon Receive using bluetooth là ok
don coleone
ĐẠI BÀNG
17 năm
BB 8100 cái bluetooth của nó hình như chỉ gởi thôi không nhận file được. Đã thử nhiều cách nhưng vẫn pó tay. Bác nào biết xin chỉ giáo với.😕
Mình cũng đang dùng con Pearl và nhận các file qua Bluetooth bình thường, bạn thử làm cách này xem nhé:
Bật chế độ Bluetooth > tìm thiết bị (máy điện thoại kia) sau khi 2 máy bắt tay được với nhau rồi thì gửi bình thường😁
ai nói bb8100 k nhận dc bluetooh....tui nhận dc mà . do bạn k biết cách nhận đó. Cái này phải bật lên mới nhận dc bạn ạ....nếu bạn muốn biết thì gởi yêu cầu qua mail cho mình. ( lethe18687[MENTION=362321]Gmail.Com[/MENTION])
Chả hiểu nổi ông này nữa. Người ta đã post lên đây để hỏi thì lại yêu cầu gửi qua mail để trả lời. Ông định giấu "nghề" sợ anh em biết cách bắn bờ lu tút mất à?

Bác don coleone cứ làm như bác hoangnd trên kia là ok kìa. BB nó nhận bờ lu tút như máy tính ấy, phải cho phép nhận thì bên kia mới gửi được.
Sau khi đã kết nối bluetooth thành công giữa 2 máy. Trên BB của bác, vào Media, click menu, chọn Explorer, bác muốn lưu file vào đâu thì vào Folder đó rồi click menu, chọn receive using bluetooth, sau đấy thì máy bên kia mới bắt đầu gửi.
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Xin trả lời:
1. Chưa thử connect cable V3 với BB nhưng đã thử cable BB connect với V3 và transfer thành công.
2. Chạy và cài bổ xung OS thông qua DM.
3. Hy vọng là mọi thứ đều ổn.🆒
1. Dùng cable V3 để connect PC tốt
2. Ở VN mà cài soft = OTA thì có mà đốt tiền :D. Dùng desktop manager để load ứng dụng vào BB nhé.
3. Kiếm có cable rùi anh em trên này hướng dẫn tiếp nhé :D
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Không những bạn đang bức xúc mà còn có tôi bức xúc thay bạn nữa:mad: 😁 OM mà bạn tải trên diễn đàn này là chạy trến OS 4.1 trở lên nếu BB của bạn mà là 4.0 thì bạn hãy up rom lên 4.1 đi nhé! quá trình cài đặt GPRS tất cả các khâu mà bạn làm đúng rồi mà OM vẫn không thể OL được thì vẫn có thể lỗi ở 1 khâu nào đó..! Mình dùng 7100T mạng Viettel vẫn vào được tuy nhiên lúc được lúc không nguyên nhân là do nhà cung cấp dịch vụ.
dưới đây là một số hình ảnh của 7100T (dùng mạng Viettel) lướt ngon lành trên OM Ver 31 (click vào hình để xem rõ hơn)
bbscreen[109].jpg bbscreen[111].jpg bbscreen[105].jpg
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
chỉ dùm mình cách cài cái trình duyệt opera vào trong máy với

Bạn vào đây mà xem nhé! cố gắng đọc kỹ từng trang 1 sẽ làm được thôi: http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=3379&page=4

Tinhte.vn

Cộng đồng Khoa học & Công nghệ, Diễn đàn thảo luận về Điện thoại, Máy tính, Máy ảnh và các thiết bị Khoa học & Công nghệ.
tinhte.vn
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
minh kô thấy chổ nào chỉ cách cài opera mini vào máy hết
Thế này nhé, bạn cài DM trên PC. Down bản Opera mini về, giải nén ra. Mở DM ra, chọn AppLoader, browse đến thư mục bạn đã giải nén Opera mini, đợi nó install và reset lại BB. Thế là lướt web. Good luck
giúp cài GPRS cho BB 7290 (viettel)

BB 7290 (v 4.1.0.292) ko vào mạng bằng GPRS đc

em đã làm đúng các bc như các cuhiep hướng dẫn.

đầu tiên em đăng kí dịch vụ GPRS của viettel . sau đó cài đặt các thông số trên BB. sau đó mở OM nhưng bị báo fail to connect.

sau đó em tháo pin ra , bật máy rùi wipe handheld. , nhưng vẫn ko đc. máy hiện dòng chữ gprs (nhỏ , ko in ) và data connection refused.

em đã cài lại OM bản 3.1.7196 , nhưng vẫn ko đc.

lúc bật máy lên search mạng thì đầu tiên vẫn nhận viettel , sau đó khoảng 15s thì lại báo data connection refused 😔(

các bác giúp em với , em chưa dùng đc tí nào mà đã bị trừ 5k thuê bao rồi :((
Nếu làm theo cách hướng dẫn đúng như trên diễn đàn thì phải được chứ nhỉ! bạn phải kiên nhẫn connect liên tục nhé vì nhà cung cấp GPRS cũng không được hoàn hảo đâu. Theo kinh nghiệm của tôi là cứ có thời gian là connect liên tục vào OM/Yahoo cho đến khi nào được thì thôi.
Chúc thành công!

À nói nhỏ! bạn cần PM eOffice phải không? bạn click và dưới chữ ký nhé, có đấy!
dạ , em làm y nguyên như các bác đã hướng dẫn , lúc em vào OM để setup network thì OM test đến đoạn 71% thi hiện lên 1 thông báo :

the app. operette $2dhifi há attempted to open a connection to a location ínide the firewall and outside the firewall which is not allowed by your IT policy.

thế này là bị sao vậy các bác ?
emmaitre
ĐẠI BÀNG
17 năm
Thế có nghĩa là máy của bác bị lock bởi BES (BB enterprise server) plan. Bác vào đây để biết cách tháo lock
http://blackberry.ig3.net/
Chúc may mắn.
Thông tin của bác hay quá. Em cũng tìm thấy không change được firewall là do bị lock bởi BES nhưng không tìm thấy cách unlock. Như vậy là 7290 và một số máy khác bị tình trạng tượng tự sẽ cài được OM rồi.
cho em hỏi cổng mini usb của bb bị hỏng thì có chỗ nào ở hn sửa không ạ 😔
đèn led báo sóng của em có vấn đề.
lúc sáng nay em thấy nó vẫn nháy lúc dùng OM , nhưng tối về nhà ko thấy nháy nữa ,tìm trong settings ko thấy mục nào để chỉnh led indicator cả 😔(
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
options/screen/keyboard/led coverage thử coi có đưeowjc kô
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
cho hỏi bác nào biết chỉ dùm,máy mình(8100) đã được kích hoạt gprs rồi nhưng lại kô báo chử gprs trên cột sóng nên kô vào được inter.,
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
mình đang sử dụng mobi,lúc trước có hiện gprs,nhưng nhờ tổng đài tắt dùm,nay thấy a e lên mạng ầm ầm,tính mở lại xem sao,ai ngờ tịt luôn
Thế thì bạn lấy cái sim này cắm vào 1 máy có hỗ trợ gprs rồi vào mạng thử có dc hay ko nhé. Nếu vào net dc thì bạn wipehandheld BB nhé, ko dc nữa thì update OS bản mới nhất.
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
Tks bác,để mình thử xem,còn phần update mình sợ lắm bị một lần òi(kô nghe nhạc được),phải nhờ CuHiep can thiệp mới hết đóa
Hihi, đã dùng BB là phải nghịch, nghịch cho nó đã, nghịch PM đừng lo lắng gì cả, ko bao giờ teo luôn đâu😁
dgonline
ĐẠI BÀNG
17 năm
Theo như những gì các diễn đàn nước ngoài khác có đề cập thì những em BB 7100 đều có thể làm được nhạc chuông có lời, với điều kiện phải dowload trực tiếp từ trên mạng vào máy. Nay chúng ta đã vào được GPRS, vậy liệu có thể tạo được nhạc chuông có lời cho 7100 ko nhỉ, anh em đã có ai thử chưa vậy ? 😃
Theo mình dc biết đó là cách download qua OTA, với dk là mình phải reg num phone với nhà cung cấp dịch vụ (BB Ser). Ở VN thì đành chịu cho dù đã vào dc internet qua gprs vì mình ko thể connect dc với BB ser

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019