[BlackBerry] Hiểu rõ hơn về Bis, Bes, Push và Pull mail.

Quang Thái nè
26/8/2012 7:44Phản hồi: 642
[BlackBerry] Hiểu rõ hơn về  Bis, Bes, Push và Pull mail.

Những thuật ngữ trên dường như đã quá quen thuộc đối với tín đồ BlackBerry. Tuy nhiên vẫn còn nhiều bạn chưa hiểu hoặc hiểu chưa đúng, vì thế mình xin viết topic này để mọi người đều biết rõ ràng, tường tận Bis/Bes và Push/Pull mail là gì và chúng hoạt động như thế nào.

Bis (BlackBerry internet service):
Bis là một dịch vụ internet dành riêng cho điện thoại BlackBerry và nó hướng tới đối tượng người dung cá nhân. Khi đã đăng ký bis, smartphone của bạn có thể gửi, nhận email theo thời gian thật. Ngoài ra nhờ bis mà các ứng dụng như Yahoo messenger, Facebook, Google Talk, BlackBerry Protect, … có thể hoạt động.
Bis đóng vai trò như một sợi dây dẫn kết nối thiết bị với server, khi có một thay đổi trạng thái nào của dịch vụ người dùng, dây dẫn này sẽ lập tức truyền tin báo cho BlackBerry và ngược lại.

Gói dịch vụ Bis bao gồm:

• Push mail: gửi và nhận email theo thời gian thực. Mình sẽ nói rõ về push mail ở phần sau.
  • Truy cập internet qua Browser mặc định của máy.
  • Messenger: sử dụng các phần mềm như BlackBerry Messenger, Yahoo, Skype, Google Talk.
  • BlackBerry Messenger: tiện ích tin nhắn nhanh dành riêng cho BlackBerry.
  • Mạng xã hội: sử dụng các ứng dụng Facebook, Twitter… Khi có tin mới thì lập tức được đẩy xuống điện thoại của bạn, rất nhanh chóng và hiệu quả.
  • Ứng dụng Blackbery Protect: giúp tìm lại máy khi bị thất lạc và có thể sao lưu, bảo mật từ xa các dữ liệu trong máy.
Bes BlackBerry Enterprise Server:
Cũng giống như Bis, nhưng đối tượng của Bes là tổ chức doanh nghiệp chứ không phải người dùng cá nhân. BlackBerry Enterprise Server là một hệ thống máy chủ doanh nghiệp giúp liên lạc và trao đổi dữ liệu nội bộ.
Bes giúp đồng bộ hóa các luồng thông tin (mail, lịch làm việc, danh bạ) giữa các nhân viên và hệ thống máy chủ của công ty, và tất nhiên là hệ thống máy chủ này cũng được kết nối với Internet. Tất cả các quá trình trao đổi thông tin và dữ liệu đều được mã hóa nên rất an toàn.
Sẽ rất tiện dụng khi một doanh nghiệp sử dụng Bes. Nếu có thông báo mới chỉ cần gửi một tin nhắn Broadcast thì toàn bộ các nhân viên đều nhận được. Rất nhanh chóng, an toàn và hiệu quả.

Push mail: gửi và nhận email như tin nhắn.
Push có nghĩa là đẩy, hiểu được nghĩa đen thì chúng ta có thể dễ dàng hình dung hơn. Như đã nói ở trên, khi đã đăng ký bis, điện thoại BlackBerry và Server được giữ kết nối bằng một “dây dẫn”. Nhờ vậy mà Server biết được địa chỉ, vị trí, tọa độ của BlackBerry (chúng ta có thể hiểu như là địa chỉ IP). Nếu có mail tới Server sẽ “đẩy” ngay mail về điện thoại. Người dùng không cần phải làm bất kỳ một thao tác nào để check mail hết. Tương tự như khi bạn có một tin nhắn, bạn chỉ cần open tin nhắn đó lên mà đọc, push mail cũng vậy, không cần phải vào hòm thư rồi Refresh gì cả.
BlackBerry sẽ không kết nối trực tiếp với mail Server mà phải qua trung gian Rim Server. Rim Server sẽ check liên tục Mail Server để kiểm tra có mail mới hay không. Nếu có mail mail thì Server sẽ thực hiện các bước:
  1. Load tạm email về Rim Server sau đó nén lại.
  2. Thông báo cho điện thoại BlackBerry.
  3. Điện thoại nhận email đã nén.
Cơ chế đẩy và nhận mail có thể hiểu như sau: Khi Rim Server “đẩy” một email tới điện thoại BlackBerry, nếu mail có dung lượng lớn hơn 4kb thì Rim Server vẫn chỉ đẩy về 4kb, trong quá trình mở và đọc mail, mỗi 4kb sẽ được tiếp tục nhận. Nhờ vậy mà việc đẩy và nhận mail diễn ra nhanh hơn, tiết kiệm băng thông và pin cho điện thoại.

Pull mail: kéo mail từ server về.
Các điện thoại không sử dụng bis và không phải là BlackBerry thường sử dụng Pull mail. Sau một khoảng thời gian mà người dùng có thể tùy ý thiết lập: 5p, 10, hay 1 tiếng thiết bị sẽ thực hiện kết nối với Server để kiểm tra xem có mail mới không, nếu có thì tải về.

So sánh Pull và Push:
Trong chế độ Push Mail, Server Mail do biết được IP của thiết bị di động nên chủ động gửi mail đến thiết bị di động, còn Pull Mail thì Server Mail sẽ chờ thiết bị di động hỏi mới trả lời. Cho nên với dịch vụ Push Mail người dùng nhận được mail mới hầu như ngay lập tức, trong khi chế đố Pull Mail người dùng sẽ nhận mail mới theo định kỳ thời gian.

Quảng cáo

Ví dụ như bạn là người thích đọc báo để nắm tất cả các tin tức và bạn đăng ký dịch vụ giao báo hàng ngày, sạp báo đã biết địa chỉ nhà bạn nên hàng ngày đều mang báo tới đều đều. Còn nếu bạn không đăng ký dịch vụ này, bạn vẫn có thể đọc báo bằng cách chạy ra sạp mà mua, ngày nào bạn không muốn đọc thì thôi khỏi đi, nhưng báo cũ vẫn nằm đấy và bạn có thể mang cả báo mới và cũ về khi đi ra sạp.
Tốc độ nhận được báo tùy thuộc vào dịch vụ mà bạn đăng ký, nếu người giao báo đi bằng xe máy thì sẽ nhanh hơn nhiều người đi bằng xe đạp.

Tại sao chúng ta nên sử dụng dịch vụ Bis/Bes của BlackBerry? Nó phù hợp với đối tượng nào?

Khi không biết hoặc biết chưa rõ về Bis, bạn thường nói rằng sử dụng Bis BlackBerry làm gì cho tốn kém, trong khi đó các AndroidIOS phone không cần đăng ký bis mà cũng có thể check mail, facebook? Còn khi bạn đã hiểu, và thấy nó rất phù hợp với điều kiện công việc của mình thì tất nhiên sẽ sắm ngay một BlackBerry và đăng ký liền dịch vụ Bis hoặc Bes.

Bảo mật cao:
Gmail đã mã hóa và bảo vệ thông tin của người dùng khi thực hiện check mail qua Web với giao thức Https. Và ai sử Gmail đều có mã hóa khi check email với bất kỳ hình thức nào kể cả dùng Mobile Android hay iOS vì nó dùng 2 port SMTP để gửi thông qua 465 có ssl, và nhận qua IMAP 993 và POP 995 đều có ssl.
Rim không cần thực hiện mã hóa thì người sử dụng Gmail cũng được an toàn rồi, nhưng đối với mail công ty thì không được như vậy. Thường thì các Server mail công ty thực hiện kết nối thông thường qua port 110 hay IMAP 143 để nhận mail và gửi qua port SMTP 25. Vì thế mail của bạn không hề được mã hóa và bảo mật trừ khi bạn sử dụng Bes hoặc có kết nối VPN.
Đối với người dùng cá nhân, không cần thiết phải bảo mật hoặc chưa bao giờ lâm vào tình trạng bị đánh cắp thông tin thì họ chẳng lo lắng gì. Nhưng đối với doanh nghiệp, tổ chức có yêu cầu cao về bảo mật thông tin thì Bes là vô cùng cần thiết.

Quảng cáo

Tức thời và tiết kiệm chi phí:
Như đã nói ở trên Push mail giúp người dùng gửi và nhận email gần như tức thời, mail được nén nên giúp tiết kiệm nhiều, gần được 80% chi phí.
Ngoài ra với BBM, người dùng BlackBerry có thể trò chuyện với nhau với chi phí data cực rẻ.
Gửi nhận multimedia dễ dàng thông qua BBM, không phân biệt mạng. Với các thiết bị khác, việc gửi nhận file multimedia (ảnh, clip, ghi âm...) phụ thuộc cả vào MMS với chi phí cao và phải trong cùng 1 mạng di động thì với BBM, việc này được tiến hành rất đơn giản và... gần như free.

Tiết kiệm pin cho thiết bị:
Nếu không đăng ký Bis, các máy muốn giữ online phải thực hiện kết nối với server liên tục để chờ lấy, gửi và nhận thông tin với các thiết bị khác, điều này làm ngốn pin rất nhiều.
642 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thể check mail và vào FB.. hóa ra đây chính là doanh nhân. Dịch vụ BIS/BES giá khá cao so với mặt bằng chung các dịch vụ gia tăng
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@kelangbat Nói đắt chứ cũng k đắt lắm đâu bạn. 99k/tháng mà có rất nhiều tiện ích. Push mail mọi lúc mọi nơi. Từ ngày có Bis mà mình tiết kiệm được khối tiền tin nhắn. Xài thử đi bạn
@kelangbat ko hẳn là như thế . có gói riêng cho cá nhân để dùng mail và fb mà
maxwiiee
ĐẠI BÀNG
12 năm
@caphi Bây giờ nhắn tin thì ít dần, gọi là chủ yếu, quan trọng nữa là phải Tùy vào bạn bè, bạn bè không ai dùng BB thì nhắn 1mình tự kỷ à :|
@kelangbat Có gì là cao đâu, tớ đang dùng BIS của Viettel nè, 1 số ngày trước dùng trả trước 100K/1 tháng dùng tẹt bô. Bạn có thể đăng ký theo tuần cũng được lun.
Sau này dùng 1 số trả sau 250K/1 tháng hơi chát nhưng được 350MB lưu lượng miễn phí, 100SMS miến phí nữa. từ 15/8 bên viettel có BIS ECO cho trả sau, dùng y như trả trước, ngọt luôn. Đợi hết tháng cho tròn, đêm 31/8 hủy dịch vụ, 1/9 đăng ký cái Eco.
Quá hợp lý.
Nhắc tới blackberry lại thấy nhớ ... Luôn đem lại nhiều cảm xúc cho m
@tieudietgaidep blackberry , BBM đem lại nhiều bạn bè ,,,,:d
Kira_hnk
ĐẠI BÀNG
12 năm
hy vọng giá BIS kéo xuống để có thể trải nghiệm tốt hơn, chứ BB mà ko có BIS BES chết nữa cuộc đời mất 😔
@Kira_hnk Toàn các ông tự sướng. Tôi dùng Bold thay BBM bằng Whatsapp và Viber, thay Push Mail bằng Smart Mail vẫn chạy phà phà.

BB sắp chết rồi chứ ở đấy mà tự sướng.
@nguoi_la Loại hủ nho này không xứng đáng cầm con Bold. Và đang cầm con Bold 1 nên không hiểu BIS trên các dòng cao hơn nó như thế nào.
Tôi lặp lại câu ở trên tôi đã viết : BIS không dành cho những kẻ cưỡi ngựa xem hoa, và những con gà.
@tellor Chết sặc với ông nội này, khặc khặc.

BIS ai thích thì xài, thế thôi. Nhưng so với số đông chỉ là thứ vớ vẫn. Thứ đẳng cấp tự phong. Ha ha. Em đã trải qua hết các cung bậc cảm xúc với BB rồi ông ạ.

Chắc ông mới chơi BB vài năm thôi chứ gì? 😕
@nguoi_la Nếu chết được thì chết luôn đi, để tôi khỏi nhìn thấy cái loại chán ngắt như thế tồn tại.
@Kira_hnk có thì fb dc . hì
never_back
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá cả cụ thể bao nhiêu nhỉ Viettel và Vina.đang muốn dùng BB nhưng thấy vụ 3rd mà sợ.
huungpham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@never_back Dùng Bis là sẽ ko còn 3rd

Mà nếu muốn dùng thi chiến thằng 9800 At&t sẽ ko bị lỗi 3rd (có bị nhưng fix dc)
Còn ko dùng os 4.5 hoặc os7 thì ko sao
@never_back sài Bis Bes thì ko có 3rd đâu
sài đi mình dùng mà mê e nó mất roài nè
blakeboyvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Push/Pull nghe có vẻ giống chiến lược Makerting wá nhẩy@@, RIM đang định wảng cáo cho BB10 đây mà😁. Chém thôi, đừng ném bom em nhé
@blakeboyvn Bạn cm thế này thì ko ném ko đc😆

Sent from my SAMSUNG-SGH-I997 using Tinhte.vn
binhbhiu
ĐẠI BÀNG
12 năm
cài BIS vào ăn pin, trâu như 97 cũng 1 ngày, dùng bình thường
binhbhiu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@[GOD]Father chắc tại tần suất nt vs lướt web của em nhiều
banana_512
ĐẠI BÀNG
12 năm
@binhbhiu lại tào lao bí đao! tui đây bật 3g, 9780(pin kém hơn 9700), dùng Bis mà bữa nào nt, gọi điện nhiều còn được 2,5 ngày đấy bố! do bố cả, đừng có phán bậy bạ làm uy tín RIM vs BB bị ảnh hưởng! :mad:
danghai789
ĐẠI BÀNG
12 năm
@binhbhiu 97 dùng bình thường mà 1 ngày. Chắc máy bác có vấn đề rồi đó
binhbhiu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@danghai789 em dùng cả 978 cũng thế, chắc dùng nhiều
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
đúng là dịch vụ tốt, nhưng blackberry maps có hỗ trợ việt nam đâu, chả thấy gì, chán BB quá, vậy mà cứ đòi so với android.
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@bernerasu Cài gmaps vô chạy phà phà mà bạn. Cái BB cùi bắp của mình mà chỉ đường đi ngon lành, k vấn đề gì
bernerasu
TÍCH CỰC
12 năm
@caphi mình vẫn muốn thử xem blackberry maps như thế nào bạn ah. dịch vụ dẫn đường của gôgle map không bằng nokia đâu bạn.
@bernerasu 7290 vẫn load gg maps tốc độ tương đối ổn ^^ lên tầm mấy con dòng curve là đủ cho nhu cầu bình dân giá tốt rồi
android thì cũng dùng gg maps, nên khoản maps coi như ngang nhau, bb-ers & android fans ko cần gạch đá nhau khoản này
cá nhân mình kể từ khi dùng 852 chưa từng lạc đường trừ mấy lần máy hết pin đột ngột 😁
@caphi BB cũng có bản đồ riêng, nhưng k hỗ trợ tại VN
Coi mới hỉu dc, trc giừ chưa xài BB bao giờ ngoài con pb, mà công nhận giá ko mềm tí nào cả
@hoangtu1410 Uhm ngày trc cũng bán con Bold 9780 xài Bis. Giờ cũng thấy hơi tiếc
emmaitre
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thời bây giờ đt nào chẳng push email, sync calendar, contact đc. Cái thời quảng cáo push email là độC quyền của RIM đã 5 năm về trước ;)
gaconbb8100
ĐẠI BÀNG
12 năm
@emmaitre bác này chỉ ngồi nhìn phớt qua cái tiêu đề rồi phán những câu pó tay thật đến thánh cũng phải thua.
luisbjn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@emmaitre ở đây nó liên quan đến bảo mật chứ như bác nào cài phần mềm gmail con s40 của nokia cũng xem email đc...giữa 1 bên chỉ có 1 mình bác đọc và 1 bên nhìu người đọc bác chọn cái nào
@emmaitre đã bư mà còn ko hiểu cùng gửi 1 và nhận 1 mail bb chỉ mất 2s trong khi iphone thì phải đợi login connect sever... 5p vãi chưa
@emmaitre mình thì thật sự không hiểu nhanh và chậm 3 phút thì có gì khác nhau giữa 1 cái mail nhỉ, cần gấp kiểu gì cũng không thể nào trong 3 phút được, với 3 phút bạn chả làm được cái gì gấp cả... còn cái chat BBM gì gì đấy giờ đây mình thấy không hay bằng viber luôn

Đúng thế! Thời của Blackberry đã qua rồi. 😔 Thật buồn cho những người sưu tầm BB như mình. Mua Bold 9000, 9700, 9800 Torch một thời gian thấy lạc hậu, cùi bắp so với Android và ios. Viber cài lên ko cho gọi free mà chỉ có sms. :mad: Kho ứng dụng nghèo nàn, chán chết. Nghĩ mà chua chát, mãi mới tống được e 9800 đi, 9700 ko ai rước đành tặng gẹ, 9000 tạm dùng SIM phụ. Mới cưới e Galaxy SIII về chơi mới thấy sướng hết cả người. Tạm biệt BB, tạm biệt RIM forever. Chát nhưng như vất đi mớ nợ, nhẹ cả người.. S3, yeu e lắm - tình yêu mới của tôi! 🆒
Push thì lại phải luôn luôn online --> tốn pin.
Mà Push mail vs Pull mail là 2 thuật ngữ chung chứ có phải chỉ dành riêng cho BB đâu nhở :eek: Viết thế này ai chưa biết lại nghĩ là phải xài BB mới dùng được 😃
@maxwiiee Haizz, ko biết phải nói thế nào vs bạn nữa 😃 Chi bằng thích cái động viên :| Bạn nên biết mình biết người nhé. Còn chuyện này nói ra thêm mệt, tốt nhất bạn cứ hài lòng vs hiểu biết hiện tại của bạn và tiếp tục chém gió 😃 Chúc vui 😃
@FVS Bác ấy nói đúng chứ không hề chém gió. Bác nên xem lại kiến thức của mình trước khi bảo người khác là chém gió thì đúng hơn. 😃
@FVS Bạn này chắc có chút nhầm lẫn, mình đính chính là Push là khi server BIS nhận mail, sẽ tự động "đẩy" email này về điện thoại, Pull là online để check mail trên web. Pull mới yêu cầu luôn luôn online như bạn nói, push thì k cần liên tục duy trì kết nối tới server-> k tốn pin
Push mail đã 1 thời là riêng của BB, giờ nhiều hdh có tính năng push mail, song bb vẫn được ưa chuộng do tính bảo mật,tốc độ nhanh, sự tiện lợi
@FVS Không đọc kỹ hả bạn , hãy đọc lại
Ká nhân ko nên dùng, và sử dụng BB.
Tạm chấp nhận Android, iOS, WP...
Dường như có vẻ 1 số bạn thích tranh luận về đắt rẻ, nhưng xin lưu ý rằng tùy nhu cầu + tính tiện dụng của dịch vụ + hiệu quả mang lại.

Nếu nói về tốn pin thì có thể nhưng 1 chiếc 97xx thì bèo nhất pin cũng dc gần 2 ngày. Mình xài mail 100 cái mỗi ngày + check fb, nghe gọi nhé

Mình k thần thánh hóa các dv của bb nhưng quả thật nó tiện dụng với mình
lancejade
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghe giới thiệu thấy mà ham, nhưng điện thoại thì mắc, mà chi phí dịch vụ còn mắc hơn nữa
@lancejade BB mà mắc. Bó tay......rẻ như Nokia đen trắng cũng có bạn nhé.
thích cái hình minh hoạ
mình thì thật sự không hiểu nhanh và chậm 3 phút thì có gì khác nhau giữa 1 cái mail nhỉ, cần gấp kiểu gì cũng không thể nào trong 3 phút được, với 3 phút bạn chả làm được cái gì gấp cả... còn cái chat BBM gì gì đấy giờ đây mình thấy không hay bằng viber luôn
@kelangbat Mình dùng bb đây, chả thấy tự hào gì cả. Thấy các bạn dùng iphone trông lúc nào cũng hùng dũng chứ bb thì bình dân thôi
dinhvuhiep
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rosegarden Tớ cũng không tự hào, nhu cầu thế nào, và sở thích thể nào thì dùng thế đấy thôi.
Nhưng mà tớ mất cảm tình với những người dùng Iphone lắm. Hôm nọ thấy chữ ký của một thằng nhóc i-fan nó ghi thế này: Những thằng anti-Apple chẳng qua là những thằng đek có tiền xài đồ Apple !
@rosegarden Công nhận dùng IP thì hoành tráng rồi, nhưng dân BB ngoài đời thì không nhưng vào diễn đàn thì chém như đúng rồi( nhưng phải nhờ đến mác 1 con điện thoại mới tự tin được)... mình dùng android nhưng chả phải là Fan của thằng nào cả...
@kelangbat Thua bạn, từ 1 người hay tranh luận với bạn dùng bb -> bạn suy ra tất cả thì bái phục bạn đấy. Thêm nữa cũng lạ đây là box bb, thế mà các bạn cứ phải nhảy vào chê bai này nọ, chê bb đã đành quay sang chê tất cả người dùng bb, bạn nên xem lại bạn nhé? Dùng điện thoại hay không là do nhu cầu mỗi người, chẳng phải vì chém, vì thế này thế kia. Chỉ thấy một số bạn thích dùng điện thoại đắt tiền, hình thức đẹp để trông cho hoành tráng thôi.
h1970
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sử dụng BIS của Mobifone mà cái push mail có khi 10' sau khi gửi vẫn chưa tới, hoặc FB thì có khi hàng tiếng mới update. Lởm còn hơn cả pull mail.
@h1970 có thể máy bác có vấn đề, tôi cũng bis mobi, ngoài việc sóng ko đc full chỗ tôi ra còn lại ko có gì để phàn nàn, fb update thế nào là do bạn cài mà :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019