BlackBerry Passport và BBOS 10.3.3 ở năm 2019?

Stp.hunterX
10/1/2020 15:10Phản hồi: 8
Mình còn nhớ năm 2015 ông anh mình đi Pháp xách về một con Passport black, mình nhìn nó như quái vật vậy: vuông vuông, lại có phím mà cảm ửng được, cả cảm ứng ở trên phím mới hay chứ, về tìm hiểu thì nó thành ước mơ của mình luôn. Mãi đến bây giờ mình chán android quá nên mượn về xài thử, ấn tượng ban đầu của mình là nó cực mượt mà với các ứng dụng mặc định, trừ trình duyệt ra. Máy đã 2 năm chưa reset toàn bộ máy mà vẫn rất mượt( anh mình quên pass của bbid nên không reset được). Ngày đầu tiên mình xài thì bàn phím bấm hơi chậm vì chưa quen, nhưng bấm một hồi thành nghiện, máy sử dụng với các tác vụ cơ bản dùng wifi thì pin đủ dùng 1 ngày. Qua ngày thứ hai thì mình đã nhận ra rõ ràng điểm yếu của BBOS: ứng dụng và khả năng tương thích. Kho ứng dụng của bb quá nghèo nàn thì ai cũng biết rồi, từ bbos 10.2 trở đi thì có thể cài thêm file apk nhưng độ tương thích thì phải nói là quá tệ! Facebook cổ lỗ sĩ, nếu up lên bản cao hơn sẽ crash, Facebook lite mình cài trực tiếp từ chplay thì vẫn xài được nhưng hay crash, Messenger lite thì ko vấn đề gì. Máy load các app android cực chậm, thêm vào đó là nhiệt độ tỏa ra từ con Snapdragon 801 khi dùng các ứng dụng android là cực kỳ khủng khiếp, sử dụng các app native( các app của các nhà phát triển riêng cho bbos) thì máy khá mát và pin trâu, nhưng chỉ cần qua các game android một chút thôi là máy nóng như xài Snapdragon 810 vậy, mình chơi game cổ lỗ sĩ Hill Clamb Racing được 5p thì máy nóng ran, dù cho ngày trước mình vẫn chơi bình thường trên con Samsung 512MB RAM, và máy có hiện tượng giật lag, như vậy là đủ thấy độ tương thích của bbos với các app Android là kém như thế nào. Có nhiều ứng dụng mình không thể cài lên máy do máy đang sử dụng android runtime 4.3 ( còn cũ hơn con Samsung ban nãy). Một điểm mạnh của BBOS đó là Blackberry Hub, mọi thông báo đều dồn vào một chỗ để quản lý, cực kỳ tiện lợi cho người tiếp xúc và làm việc nhiều với email khi có thể trả lời mail gần như ngay lập tức. Chốt lại thì BBOS và Passport hiện nay làm rất tốt nhiệm vụ máy phụ: nhận thông báo, nghe gọi, mail, loa...đều tốt, nhưng dùng để làm máy chính thì có lẽ không thể vì nó mang lại sự ức chế về ứng dụng, nhiệt độ, màn hinh tỷ lệ 1:1( làm việc tốt nhưng xài app android và xem phim không sướng). Sau này thì mình sẽ dùng một con Passport Silver Edition làm máy phụ vì độ chất và tính năng của nó( anh mình đang xài 1 con Passport Silver Edition và Key 2). Anh em thấy sao về việc sử dụng BBOS và Passport vào thời điểm này? Hãy để lại comment nhé.
P/s: BBOS 10.3 không cài được app Tinh tế anh em ợ.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyển qua key 2 rồi bác ơi, đam mê thì đam mê thật nhưng không hợp thời nữa, nếu sau này mà có Passport chạy Android thì cũng quay lại , vì cái bàn phím và cái Hub quá sướng.
Stp.hunterX
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê văn zyx Mình ko thích dáng của dòng key nên chắc qua priv
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê văn zyx Nếu mà chạy Android thì Hub chả còn tác dụng gì 😁
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Stp.hunterX priv đc dáng đẹp nhưng yếu sinh lý quá bác ạ. Nên cân nhắc chuyển qua dòng key hơn
.a.l.e.x.
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê văn zyx Hub trên android ngu như bò, bàn phím cứng của bb trên android cũng là thứ ngu k kém hub
.a.l.e.x.
TÍCH CỰC
4 năm
Hub của bb trên android là thứ ngu kinh tởm, thật tệ so với trên bb10
huyentamdev
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng bb leap, ứng dụng cùi bắp lỗi thời, cũng ko thấy muợt mà lắm,
Khó chịu khi viết từ "ươ"... dòng ip viết "uow" là đuợc, còn bb phải viết là uwow
Tuy nhiên cũng thích một vài thứ cửa hàng bb
solshin131
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nghĩ máy để nghe gọi mail lịch thông báo là máy chính chứ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119