Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Blockchain là cái nồi gì vậy?

21/12/2016 6:53Phản hồi: 2
Blockchain là cái nồi gì vậy?
Mary chỉ muốn share một vài hiểu biết nhỏ xíu của mình góp phần cho nhà cửa thêm sum vầy thôi ạ ;)
Tưởng tượng nhé, bình thường bạn muốn chuyển tiền cho ai đó thì bạn phải tới ngân hàng ( hoặc chuyển bằng e-banking...) cơ mà đối với Blockchain thì tương tự như việc bạn rút tiền từ ví rồi trực tiếp đưa cho mình, hông có nhờ ai gửi, hông có thông qua ai hết trơn á
Lưu ý: Mình không phải dân tech chuyên nghiệp, chỉ là có đọc hiểu nên đừng có chấp nhặt mình nếu dùng từ sai nha - thay vào đó hãy comment để mình chỉnh sửa nhé ;)

Khái niệm thô thì cái tên Blockchain nó được bắt nguồn như sau
Một Blockchain là một cuốn sổ cái của nhiều hồ sơ được sắp xếp theo lô dữ liệu và gọi là Block, nó sử dụng các thuật toán mã hoá để liên kết chúng lại với nhau theo thời gian thành cái gọi là Chain --> ta có tên Blockchain.
Một cách đơn giản, mỗi khối tài liệu được tham khảo và xác định trước bởi một hàm băm, tạo thành một chuỗi liên tục, do đó nó có tên là Blockchain - trong một số bài viết bằng tiếng việt khác thì họ gọi là Chuỗi Khối ( cơ mà nghe nó chuối chuối thế nào ấy nhờ 😁 )

Vậy, một blockchain túm lại là một loại cơ sở dữ liệu phân tán được xây dựng. Tuy nhiên, nó thông minh ở chỗ là những cái sổ cái không lưu trữ ở một nơi tập trung hoặc bị quản lý bởi bất kỳ một cá nhân cụ thể nào. Thay vào đó, nó được gọi là distributed (phân phối), tồn tại trên nhiều máy tính cùng một lúc và bất cứ ai quan tâm đến/ tham gia vào blockchain cũng đều có thể duy trì bản sao của nó. Hay, bất cứ máy tính nào tham gia vào hệ thống Blockchain đều có thể tải về toàn bộ dữ liệu trên đó - vì nó là nơi lưu trữ dữ liệu công khai mà 😃
Quan trọng là Blockchain được thiết kế để chống lại việc thay đổi của dữ liệu: Một khi dữ liệu đã được ghi thì sẽ không có cách nào thay đổi được í.

Có mấy bài viết hay lắm, để từ từ có thời gian em dịch cho mọi người đọc thêm ạ ^^
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em có đọc 1 bài về blockchain là gì khá chi tiết các bác có thể tham khảo thêm tại đây nhé: https://goo.gl/W4FjLw

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019